ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ BT-50 Pro แล้วรู้สึกว่ามันแข็งกันบ้างไหม  (อ่าน 13142 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
พ่อแฟนเพิ่งถอยBT-50 Proมาไม่กี่วัน เป็นตัวHi-Racer 2.2 4ประตู 6MT
ก่อนหน้านี้พ่อแฟนเคยใช้Dmax Hi-Lander2.5 4ประตูโฉมที่แล้ว ตัวผมใช้Vigo3.0 Prrerunner
แฟนบ่นว่าช่วงล่างแข็งมาก เจอทางขรุขระทีตับไตใส้พุงจะทะลักออกมา ผมลองขับดู อืม แข็งจริงๆ แข็งกว่าPrerunnerของผมหน่อย แต่ไม่กระเด้งกระดอนเท่าPrerunner ที่แน่ๆแข็งกว่าDmaxคันเก่ามาก มันแข็งแบบไม่เด้ง เจอทางขรุขระสะเทือนจริงแต่เอาอยู่ ยังถือว่านิ่งกว่าPrerunnerของผมมาก ลองเช็คลมยางดูอยู่ที่36 ปกติควรเติมลมบางเท่าไหร่ครับ Prerunnerผมไม่ได้ขับประจำเลยไม่ได้เติมลมยางเอง
แข็งแบบนี้ถือว่าเป็นอาการปกติของBT-50 Proมั๊ยครับ ตัวผมก็ว่ามันแข็ง แต่แข็งแบบหนึบๆ ไม่ได้แข็งแล้วกระเด้งกระดอนแบบPrerunner โดยรวมนิ่งกว่าPrerunnerผมพอสมควรเลย

แต่ยอมรับเลยภายในดีมาก เบาะก็ดี ตำแหน่งคนขับ พวงมาลัย ดีไปหมดเลยวุ้ย  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: มีใครใช้ BT-50 Pro แล้วรู้สึกว่ามันแข็งกันบ้างไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:17:48 »
ถ้าเทียบกับ D-max ตัวเก่าแล้ว
D-max ตัวเก่านุ่มกว่ามากครับ แต่มันเด้งดึ๋งๆ เป็นลูกชิ้น

ลองเติมลมยางซัก 32 พอครับ น่าจะดีขึ้นแบบรู้สึกได้
36 จะแข็งไปหน่อย ถ้าไม่ได้บรรทุกอะไร

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: มีใครใช้ BT-50 Pro แล้วรู้สึกว่ามันแข็งกันบ้างไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:28:23 »
ดีแมคใหม่ ก็ยังนุ่มที่สุดเหมือนเดิมครับ
แต่เด้งน้อยลงมาก เกาะถนนดีเหมือนเดิมม

แต่ที่ยังขัดใจเล็กๆคือ ช่วงก่อน 2000  รอบ
แรงดึงไปไหนหมด
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ jinnawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:44:36 »
พอดีมีโอกาสได้ลองทั้ง BT 50 pro (ส่วนตัว) และ Colorado (รถแม่)

BT50pro-แข็ง แต่ไม่กระด้างนะ เบาะแข็งไปนิด เข้าโค้งมั่นใจดีครับ ใครที่ขับเร็วผมว่าโอเคนะ

Colorado-นิ่ม นั่งสบาย ขับก็สบายครับ แต่ผมว่ายวบยาบไปนิดนึงครับ ใครขับไม่เร็วมาก ผมว่ากำลังพอดี (ส่วนตัวผมว่านั่งสบายกว่า BT นะ)

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:14:37 »
เท่าที่ผมเคยลองมาผมว่าBT-50 มันไม่ได้แข็งแบบกระด้างนะครับ มันนุ่มแบบแน่นๆมากกว่า แต่ถ้าเทียบกับDmax เจ้าหลังนี่นุ่มนิ่มกว่าเยอะครับ
ปล.ลมยางก็มีส่วนนะครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:24:04 »
ผมใช้อยู่เป็นตัวออโต้ ลม38 4ล้อ มันก็แข็งกว่าmu7อีกคันที่ใช้อยู่ แต่ความเร็วเลยร้อยไปโอ้สวรรค์เลย ชอบมันจริงๆ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:44:25 »
ถ้าขับเจ้าโก้ กับน้องดี มากก่อนแล้วมาขับเจ้าโปร ก้ต้องรู้สึกแข็งแหละคับ
แต่โดยส่วนตัวผมแล้ว เจ้าตลาดทั้งสอง ผมรู้สึกว่ามันยวบยาบไปหน่อยอ่ะคับ
เวลาเข้าโค้ง หรือต้องเปลี่ยนเลนกระทันหัน มันจะออกโยนๆ ส่วนเจ้าโปร
รุ่นเดียวกันแต่ของผมเป็น a/t ผมว่ามันไปแนวแน่นหนึบอ่ะคับ

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 15:41:04 »
ผมเคยขับแต่รถเก๋งมาตลอด ไม่นานมานี้เพิ่งได้เจ้า3.2โปร มาอีกคัน ขับครั้งแรก โอ้ว....แม่เจ้าทำไมมันใหญ่แท้ กะระยะไม่ถูกเลย ส่วนช่วงล่างผมว่ามันแข็งนะ แต่แข็งไปทางหนักแน่นไม่ยวบยาบ แต่โดยรวมแล้วชอบครับ ขับสนุก เข้าโค้งมั่นใจดี มีโครงการอยู่ว่าจะเปลี่ยนโช็คดีๆกว่านี้หน่อยก็โอเคแล้ว เพราะไม่ค่อยได้บรรทุกหนักอะไรเลย  ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 16:37:05 »
ลองลมยางสัก 34 ครับ ถ้าไม่ได้บรรทุก
2010 VIOS

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 20:23:13 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เด๋วพรุ่งนี้จะไปเอาลมยางออกให้เหลือ32ดูครับ น่าาจะช่วยได้บ้าง
ว่าแต่มันจะเกี่ยวกับถอดยางอะไหล่ออกมั๊ยครับ ได้รถมาถอดเก็บเลย(กลัวหาย จอดหน้าบ้าน)

วันนี้ได้ลองขับอีกครั้ง ตำแหน่งขับดีมาก เบาะนั่งก็ดี แข็งไปนิด(แต่ผมชอบแข็งๆหน่อย) ภายในให้ความรู้สึกเหมือนขับรถเก๋งอันนี้ชอบมากๆ วงเลี้ยวแคบกว่าPrerunner พวงมาลับเบากว่าแต่ช่วงขับเร็วๆก็หน่วงใช้ได้ เครื่อง2.2แรงกว่า2.5ของDmax ออกตัวพุ่งกว่า ช่วงล่างอย่างที่บอกค่อนข้างแข็ง แต่แข็งแบบหนึบๆ คือเจอทางขรุขระผมวิ่งผ่านไปโดยไม่แตะเบรคเลยรถยังถือว่านิ่ง ถ้าเป็นPrerunnerหัวผมคงโยกเยกไปแล้ว

ที่ต้องตินิดนึงคือเกียร์Rของ6MTที่ต้องยกหัวเกียร์ขึ้น น่าจะมีเสียงสัญญาณหรือไฟอะไรบอกซักหน่อยว่าอยู่ตำแหน่งเกียร์Rแล้ว ตอนแฟนผมขับครั้งแรกจะถอยออกจากช่องจอด ยกหัวเกียร์แล้วแต่ไม่เข้าR ปล่อยคลัชรถพุ่งไปข้างหน้า คือมันไปเกียร์1แทน ดีที่ไม่ไปขนคันหน้า หลังๆมาเข้าRต้องค่อยๆปล่อย หรือยังไม่ชินก็ไม่ทราบ

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 21:48:47 »
ขับเกิน 100 แล้วจะรู้ครับช่วงล่างดีเวอร์เข้าโค้งนี้มันใจทุกโค้งเลย 
ไม่เหมือน D-MAX ตัวเก่าของแฟนผม ผมไม่กล้าขับเกิน 100 เลยครับ
มันรู้สึกว่าน่ากลัวมากรู้สึกไม่ปลอดภัยเลย
ยิ่งเวลาเข้าโค้งทีมีเสียงยางดังอี้ดๆๆ ขนาดเข้าไปแรงแล้วนะครับ

ความนิ่มลองลดลมยางดูครับช่วยได้เยอะในคู่มือก็บอก

ออฟไลน์ craiva

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 21:54:37 »
ถอดยางอะไหล่ระวังโดนจับนะครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 21:56:34 »

ที่ต้องตินิดนึงคือเกียร์Rของ6MTที่ต้องยกหัวเกียร์ขึ้น น่าจะมีเสียงสัญญาณหรือไฟอะไรบอกซักหน่อยว่าอยู่ตำแหน่งเกียร์Rแล้ว ตอนแฟนผมขับครั้งแรกจะถอยออกจากช่องจอด ยกหัวเกียร์แล้วแต่ไม่เข้าR ปล่อยคลัชรถพุ่งไปข้างหน้า คือมันไปเกียร์1แทน ดีที่ไม่ไปขนคันหน้า หลังๆมาเข้าRต้องค่อยๆปล่อย หรือยังไม่ชินก็ไม่ทราบ

อาจจะยังไม่ชินคับ เมื่อก่อนตอนเรียนได้รถมรดกเป้น เรโนล์ r19 เข้าเกียร์ถอยแบบนี้เลย แรกๆไม่ชิน
พอขับๆไปซักพัก มันรู้จังหวะและคับว่าเ็นเกียร์ r หรือ 1

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 22:44:59 »
ตัว4ประตู นั่งหลังแล้วเวียรหัวครับ  เรื่องแข็งผมว่าแข็งแต่เฟิร์มดีครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 11:36:35 »
ลมยางผมว่า35กำลังดีนะครับ เพราะข้างตัวรถให้ไว้36แต่ถ้าเน้นประหยัดน้ำมันให้ไว้38 อันนี้ของRanger (แต่ไม่เอาด้วยหรอก36ยังเก็บขึ้นมาทุกเม็ดถนนช่วงไหนทางมีตำหนิเล็กๆก็ส่งขึ้นมาชัดเจนรู้เลย)

ส่วนเรื่องยางอะไหล่แนะนำให้ใส่ไว้ รถพวกนี้ท้ายเบาอยู่แล้ว มีไว้ถ่วงหน่อยก็ดี ถ้าเอาออกแล้วอาการท้ายจะมีดีดแรงขึ้น สังเกตได้ตอน ขึ้นหลังเต่า และไม่ได้ช่วยให้ช่วงล่างนิ่มขึ้นเท่าไรเลย ถ้ากลัวหายแนะนำซื้อล็อกยางอะไหล่มาเลยครับ (แต่มันก็ช่วยได้แค่ถ่วงเวลาแค่นั้น) มีคนบอกให้เอาสีมาพ่นที่ยางกับล้ออะไหล่ เวลาที่พวกขโมยๆไปจะได้ราคาไม่ดีขายไม่ออกประมาณนั้น  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:07:35 »
ผมเติม3.2WT หน้า40 หลัง38 ก็ไม้ได้รู้สึกว่าเด้ง หรือแข็งอะไรนะครับ  ล้อ 18 ด้วย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 14:05:38 »
ลองเติม 32,36 ดูครับ กำลังพอดี ถ้าจะบรรทุกก็ค่อยเพิ่มเอา 
จากที่ใช้มาผมว่ามันค่อนข้างเฟิร์มนะผมว่า จะออกแนวทีเดียวจบ ตกหลุม กระดอนเด้ง ทีเดียวจบ
ถ้าเป็นดีแมคตัวเก่าที่ผมใช้มัน นิ่มจริงครับ แต่พอเจออาการเดียวกันอาการมันไม่จบ มันจะออกย้วยๆ
ถ้าเทียบเดินทางต่างจังหวัดผมขับบีที ผมเหนื่อยน้อยกว่าขับดีแมคครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 00:59:08 »
ผมตัว4ประตูเกียร์ออโต้คิดว่าไม่แข็งเท่าไรนะครับ แต่มันคงแข็งกว่าเจ้าอื่นเท่านั้นเอง ผมเติมลมยาง 38 เลยครับ ส่วนเรื่องซับแรงกระแทกและเกาะถนนทางเรียบผมว่าดีมากๆ พี่ผม2คนใช้ Fortuner กับ Prerunner เอารถมาเวียนกับขับจับความรู้สึก พี่ทั้งสองบอกรถผมดีที่สุดทั้งเกาะถนน ซับแรงกระแทก เก็บเสียง แต่ให้แกซื้อคงไม่ซื้อแน่ บ้านนอกแกบอกจะเข้าศูนย์ที่ไหน คันต่อไปแกก็โตโยต้าเหมือนเดิมเพราะมันมีศูนย์บริการแถวบ้าน