ผู้เขียน หัวข้อ: เชพ ครูส ทำไมแพงจัง  (อ่าน 8079 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เชพ ครูส ทำไมแพงจัง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:49:09 »
สวัสดีค่ะ
  ก็เคยไดเอ่านแต่รีวิวคุณจิมมี่ว่า รถรุ่นนี้เสียตรงการตั้งราคา
ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยอย่างมากๆค่ะ
เมื่อวานไปดูรุ่นนี้กับสามี ส่วนตัวคิดว่าสวยสุดในกลุ่มเลยนะ (คหสต)
แต่ทำไมราคาแพง (มาก) ผู้บริหาร GM ท่านคิดอะไรอยู่น้อ รถท่านก็ไม่ใช่เจ้าตลาด
ภาพลักษณ์ ก็ไม่ได้ดีมากเท่าใด ถ้าท่านลดราคาให้พอๆกับชาวบ้านเขาน่าจะดีนะคะ
เป็นกระทู้บ่นนะคะ ขออภัยผู้เข้ามาอ่านด้วยค่ะ แต่เราไม่ได้บ่นแบบไร้เหตุผลนะ เพราะก็เอา
สเปครถมากางออกดูกับคู่แข่ง สเปคก็ไม่ได้ดีเด่นกว่าเท่าใด ในรุ่นเดียวกัน ยิ่งเทียบกับ ซิลฟี แล้วยิ่งดูแย่เลย

ขอบคุณค่ะ
บ่นค่ะ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: เชพ ครูส ทำไมแพงจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:03:26 »
ก็นั่นล่ะครับ ถึงขายได้แค่นี้ แต่จริงๆนี่ผมก็ว่าขายดีแล้วนะ วิ่งเยอะพอสมควร เจอเยอะกว่า Mazda 3 อีก

ถ้าเครื่องดีเซล ราคาสักล้านถ้วนๆนะ ขายดีอย่าบอกใคร

(อยากให้ Toyota เอาเครื่องดีเซลมาลงรถเก๋งมั่งจัง 555+)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:06:55 »
คิดว่าต่อให้ลดกว่านี้เยอะๆก็ไม่ได้ช่วยให้ขายดีกว่านี้ซักเท่าไหร่ก็เลยเอากำไรต่อหน่วยเยอะๆไปเลยดีกว่า แล้วก็เผื่อขายไม่ออกจะได้ลดเยอะๆดึงดูดเหมือนตอนที่มีข่าว GM เจ๊งก็ลดเป็นแสนเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:10:07 »
คิดว่าต่อให้ลดกว่านี้เยอะๆก็ไม่ได้ช่วยให้ขายดีกว่านี้ซักเท่าไหร่ก็เลยเอากำไรต่อหน่วยเยอะๆไปเลยดีกว่า แล้วก็เผื่อขายไม่ออกจะได้ลดเยอะๆดึงดูดเหมือนตอนที่มีข่าว GM เจ๊งก็ลดเป็นแสนเลย
ความคิดเห็นนี้เข้าท่าแฮะ
อ่านแล้วแอบเห็นด้วยนะ

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:11:09 »
ผมว่า ถ้าลดราคาต่ำกว่านี้ก็ ขายไม่ได้มากกว่านี้มากมาย เค้าน่าจะคิดผลกำไรออกมาแล้วคุ้มทุนสุดๆ เพราะยังติดเรื่องศูนย์ที่ยังเป็นที่หวั่นๆ ของผู้บริโภค

จึงออกแบบหน้าตารถให้ดูแหวกตลาด ดูสปอตขึ้น พร้อมกับราคาที่เพิ่มขึ้น

ผมว่าจริงๆแล้ว หน้าตามันไม่ได้โดดเด่นมากมาย แต่มันไม่เหมือนใครนี่แหละ ^^ อีกหนึ่งจุดขาย

maxvn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:16:43 »
ผมว่าตัวดีเซลแพงไปมากเลยและคับ ควรจะเท่ากับตัว Top ของค่ายอื่น แต่ตัวรองลงมาคิดดีๆนะคับไม่แพงหรอกคับ คุณได้พวก ESP
ที่พวกค่ายเจ้าตลาดในระดับเดียวกันไม่เคยมีให้นะคับ แล้วยังมีพวกของแถมอีก ชอบผมว่าก็ซื้อเลย
อาจเสี่ยงเรื่องคุณภาพรถหน่อย แต่การขับโดยรวมถ้าไม่รวมพวกกินน้ำมันในตัวเบนซิน ผมว่าดีกว่า
เจ้าตลาดเยอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:18:58 โดย maxvn »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:18:55 »
ผมว่าตัวดีเซลแพงไปมากเลยและคับ แต่ตัวรองลงมาคิดดีๆนะคับไม่แพงหรอกคับ คุณได้พวก ESP
ที่พวกค่ายเจ้าตลาดในระดับเดียวกันไม่เคยมีให้นะคับ แล้วยังมีพวกของแถมอีก ชอบผมว่าก็ซื้อเลย
อาจเสี่ยงเรื่องคุณภาพรถหน่อย แต่การขับโดยรวมถ้าไม่รวมพวกกินน้ำมันในตัวเบนซิน ผมว่าดีกว่า
ที่ดูไว้จะเป็นตัวเริ่มต้นของเกียออโตอะค่ะ ตัวสูงกว่านี้เงินไม่ถึงค่ะ

maxvn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:26:01 »
ผมว่าตัวดีเซลแพงไปมากเลยและคับ แต่ตัวรองลงมาคิดดีๆนะคับไม่แพงหรอกคับ คุณได้พวก ESP
ที่ดูไว้จะเป็นตัวเริ่มต้นของเกียออโตอะค่ะ ตัวสูงกว่านี้เงินไม่ถึงค่ะ
ผมใช้ตัว 1.8 LT อยู่คับ ค่อนข้างอืดคับ ถ้าเป็นตัว 1.6 ที่ จขกท สนใจคงเป็นเครื่องเก่าของอ๊อฟตร้า
คับอันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน พวก ESP รู้สึกว่าคงไม่มีคับ แต่ผมว่าถ้าเอาฟิลการขับเกาะถนนขับแล้วเท่
แต่งสวย ผมว่าตอบโจทย์นะคับ อันนี้แล้วแต่ชอบ ผมใช้ความรู้สึกตัดสินตลอดคับเวลาซื้อรถ ไม่ค่อย
คิดเรื่องความคุ้มค่าเท่าไร ขายต่อพวกนี้ก็ลืมไปเลย ยังไงผมว่าโดยรวมน่าจะขับดีกว่าเจ้าตลาดแน่ๆ
แต่แลกมาด้วยเรื่องที่อาจแรงน้อยกว่ามากหน่อย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:06:46 »
esp มันพวงมาลัยไฟฟ้า electric steering power

หมายระบบช่วยทรงตัวรึป่าว vsa vsc trc ...etc แล้วแต่จะเรียก

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:33:51 »
ลองเทียบราคากับ civic , altis หรือเจ้าอื่นๆดูยังครับ

ถ้าเอารุ่นต่อรุ่นมาเทียบกันจะเห็นว่าครูซได้ระบบ ESC รักษาการทรงตัว กับระบบ TRC กันลื่น
ซึ่งรถส่วนใหญ่ในราคาเท่าๆกันจะไม่มีให้นะครับ

แต่ระบบพวกนี้มันนานาจิตตังนะครับ บางคนก็อยากให้มี บางคนก็บอกว่าถ้ารถช่วงล่างดีมันไม่จำเป็นต้องมี
อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ จขกท. ว่าสนใจกับระบบความปลอดภัยพวกนี้รึเปล่า

ปล1. ผมว่าสเปคเขาสูงกว่าซิลฟี่ นะครับ ผมรอดเพราะ ESC กับ TRC ช่วยไว้มา 3 ครั้งแล้ว
        ทั้งมอเตอร์ไซด์ตัดหน้า  กับแฉลบน้ำตอนเข้าโค้ง ใจไปอยู่ตาตุ้มเลย

ปล2. แต่ถึงผมจะใช้ครูซ ผมไม่แนะนำให้ซื้อ ถ้าชอบซิลฟี่ ซื้อซิลฟี่ดีกว่าครับ
        ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมจะซื้อ ซิลฟี่ 1.8 v ครับ  เชฟฯ ศูนย์ห่วยแตก อะไหล่เคลมยาก และคอยนานมากกกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:38:50 โดย Amj »

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:37:49 »
เห็นด้วยครับ เชฟ มันรถคนเฉพาะกลุ่ม เลยตั้งราคาสูงไว้ ลูกค้าที่ชอบจริงๆก็ซื้อไป เอากำไรมากหน่อยแม้ขายไม่มากก็อยู่ได้ แถมอะไหล่ ค่าบำรุงรักษาแพงกว่าชาวบ้านเขาอีก

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:45:12 »
แคปติว่าก็แนวทางเดียวกัน ....

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 15:13:50 »
ที่แน่ๆ ผมกล้าพูดว่าความรู้สึกตอนขับมันแพงกว่า Altis  8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 15:28:11 »
ลองเทียบราคากับ civic , altis หรือเจ้าอื่นๆดูยังครับ

ถ้าเอารุ่นต่อรุ่นมาเทียบกันจะเห็นว่าครูซได้ระบบ ESC รักษาการทรงตัว กับระบบ TRC กันลื่น
ซึ่งรถส่วนใหญ่ในราคาเท่าๆกันจะไม่มีให้นะครับ

แต่ระบบพวกนี้มันนานาจิตตังนะครับ บางคนก็อยากให้มี บางคนก็บอกว่าถ้ารถช่วงล่างดีมันไม่จำเป็นต้องมี
อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ จขกท. ว่าสนใจกับระบบความปลอดภัยพวกนี้รึเปล่า

ปล1. ผมว่าสเปคเขาสูงกว่าซิลฟี่ นะครับ ผมรอดเพราะ ESC กับ TRC ช่วยไว้มา 3 ครั้งแล้ว
        ทั้งมอเตอร์ไซด์ตัดหน้า  กับแฉลบน้ำตอนเข้าโค้ง ใจไปอยู่ตาตุ้มเลย

ปล2. แต่ถึงผมจะใช้ครูซ ผมไม่แนะนำให้ซื้อ ถ้าชอบซิลฟี่ ซื้อซิลฟี่ดีกว่าครับ
        ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ผมจะซื้อ ซิลฟี่ 1.8 v ครับ  เชฟฯ ศูนย์ห่วยแตก อะไหล่เคลมยาก และคอยนานมากกกกก
ตามนี้ครับ ผมรอดมา2ครั้งแล้ว ตอนนั้นทางโล่ง วิ่งอยู่210 รถบรรทุกยางระเบิด เบรคหลบทัน และวิ่งความเร็วสูงนิ่งจริงๆครับ

ที่แน่ๆ ผมกล้าพูดว่าความรู้สึกตอนขับมันแพงกว่า Altis  8)
เพื่อนทุกคนของผมชอบจริงๆครับสีภายใน แต่บ่นที่เสียงเครื่อง ผมบ่นที่เบาะแข็งจริงๆ ติดไฟแต่งยามโบกจอดที่พิเศษๆประจำครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 16:50:13 »
ในตัวรุ่น 1.8 คิดว่าแพงเพราะระบบ ESP TCS แต่ในตัว 1.6 ไม่มีระบบ ESP TCS ไม่รู้ว่าแพงเพราะอะไร

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 17:09:41 »
ส่วนตัวผมคิดว่ามันแพงเกินไปเหมือนกัน

ผมขับวีออส ยาง PS3 วิ่ง 100 ลุยแอ่งน้ำขังชิลๆ

แอ่งน้ำเดียวกัน ขับพรีอุส ยางติดรถ Goodyear (จำไม่ได้รุ่นไหน)
มาเบากว่าด้วยซ้ำ เหิรน้ำ รถเป๋ออก VSC ดึงทันที

..............

ถ้ากดราคาลงมาได้หน่อย จะขายดีขึ้นกว่านี้มากครับ
ออฟชั่นเยอะจริง แต่ราคามันก็เป็นผลกระทบต่อการตัดสินใจมากๆ
ยิ่งเป็นแบรนด์รอง ยิ่งต้องเล่นสงครามราคา

ผมว่า สงครามออฟชั่น มันดีกับผู้บริโภคแบบเราๆ ที่คำนึงถึงคุณภาพรถและการขับขี่
แต่ราคา เป็นผลกับคนส่วนใหญ่ ที่ไม่ได้สนใจรถยนต์จริงๆจังๆแบบเราๆท่านๆครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 17:41:23 »
ผมก็ว่าแพงไป น่าจะลดราคารุ่นละ 5% ราคาน่าจะโอเค
แต่ความชอบมักจะอยู่เหนือราคาเสมอ ใจถึงก็ไปถึงครับ เชฟซะอย่าง

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 19:33:37 »
ทีแรกผมก็ลังเลอยู่เหมือนกัน เพราะมันแพงกว่าเจ้าตลาดมากอยู่ แต่พอไปลองขับ เท่านั้นล่ะ แค่ออกมาผ่านถนนขรุขระหน้าศูนย์ (ผมขับ altis ก่อน minor ไป) ก็แทบจะกลับไปจองละครับ สุดท้ายเลยตัดสินใจออก cruze แทน altis

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 20:02:40 »
แพงไปจริงๆ รุ่น1.8ยังแพง

แต่ถ้าให้เลือกระหว่าง FocusตัวTop ออฟชั่นมโหฬาร กับ Cruzeดีเซล ผมเอาCruzeนะ ถึงจะแพงกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 20:18:42 »
นั่นสิผมเห็นด้วยเลย

ราคาแรงไปนิด

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 21:37:45 »
esp มันพวงมาลัยไฟฟ้า electric steering power

หมายระบบช่วยทรงตัวรึป่าว vsa vsc trc ...etc แล้วแต่จะเรียก

พวงมาลัย EPS ครับ electric power steering ส่วน ESP หน่ะถูกแล้วครับ eletronic stability program เป็นชื่อที่ BENZ และรถฝั่งยุโรปเรียกกัน

promt

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 22:08:02 »
Cruze รุ่นที่น่าใช้คือ 1.8 LT ครับ ราคา 93x,000 บาท

ส่วนผมใช้ 1.8 LS AT ซื้อมาตอนราคา 875,000

เหตุที่ทำให้ครูซแพงกว่าชาวบ้านชาวช่องในระดับเดียวกัน
1. ค่าตัวปรับไป 3 ครั้งแล้ว จะปรับบ่อยไปถึงไหน (1.8 LS AT) ตอนนี้ราคา 895,000 บาท
2. Option ความปลอดภัยที่ให้มากกว่ารถตลาดในราคาใกล้เคียงกัน
ซิวฟี ไม่มี ESP, TRC ครับ แต่ครูซและโฟกัสให้เต็ม
3. การซับแรงสะเทือน เมื่อขับผ่านลูกระนาด มันเก็บอาการดีดดิ้นดีกว่า FD, Altis ซะงั้น
4. ถ้าไมเนอร์ โดยเปลี่ยนเบาะให้นุ่มขึ้น ราคาจะแรงไปอีก
และสุดท้าย
5. เป็นยี่ห้อที่ทาง GM ทราบว่าเมื่อเจ้าของถอยออกจากห้าง หรือขับไปสักพัก จักต้องเปลี่ยนไฟท้ายแน่ๆ เลย (ผมเดา)
ฮา

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 22:11:02 »
Cruze รุ่นที่น่าใช้คือ 1.8 LT ครับ ราคา 93x,000 บาท

ส่วนผมใช้ 1.8 LS AT ซื้อมาตอนราคา 875,000

เหตุที่ทำให้ครูซแพงกว่าชาวบ้านชาวช่องในระดับเดียวกัน
1. ค่าตัวปรับไป 3 ครั้งแล้ว จะปรับบ่อยไปถึงไหน (1.8 LS AT) ตอนนี้ราคา 895,000 บาท
2. Option ความปลอดภัยที่ให้มากกว่ารถตลาดในราคาใกล้เคียงกัน
ซิวฟี ไม่มี ESP, TRC ครับ แต่ครูซและโฟกัสให้เต็ม
3. การซับแรงสะเทือน เมื่อขับผ่านลูกระนาด มันเก็บอาการดีดดิ้นดีกว่า FD, Altis ซะงั้น
4. ถ้าไมเนอร์ โดยเปลี่ยนเบาะให้นุ่มขึ้น ราคาจะแรงไปอีก
และสุดท้าย
5. เป็นยี่ห้อที่ทาง GM ทราบว่าเมื่อเจ้าของถอยออกจากห้าง หรือขับไปสักพัก จักต้องเปลี่ยนไฟท้ายแน่ๆ เลย (ผมเดา)
ฮา
ฮ่า ๆ ข้อ 5 โดนใจผมที่สุด เผลอๆ อาจจะเปลี่ยนไฟหน้าด้วยเลย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 22:37:22 »
เท่าที่สังเกตุ ปรับราคาขึ้นเรื่อยๆ หลายรอบละ  แต่เท่าที่ทราบมา Cruze 1.8 ช่วงแรกไม่รองรับ E20นะครับ ราคาเลยโดนภาษีมากกว่าอีก 5% แต่ตอนนี้ไม่รู้รองรับยัง

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 23:07:05 »
ครูชดีเซลผมคับแล้วทำไมรู้สึกมันหน่วงๆอืดๆ ยังไงไม่รู้
ขับทูซอลดีเซลยังมุดมันกว่า

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 00:04:13 »
ราคาครูซที่ลานประมูลเห็นแล้วแทบลมจับ ตกฮวบฮาบเลย -*-
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

maxvn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 00:18:43 »
เท่าที่สังเกตุ ปรับราคาขึ้นเรื่อยๆ หลายรอบละ  แต่เท่าที่ทราบมา Cruze 1.8 ช่วงแรกไม่รองรับ E20นะครับ ราคาเลยโดนภาษีมากกว่าอีก 5% แต่ตอนนี้ไม่รู้รองรับยัง
รองรับแล้วครับผม

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 01:07:47 »
ครูชดีเซลผมคับแล้วทำไมรู้สึกมันหน่วงๆอืดๆ ยังไงไม่รู้
ขับทูซอลดีเซลยังมุดมันกว่า
เป็นที่คันเร่งครับ ลองใช้2012ที่ติดboosterของเกาหลีดูครับ กระชากเหมือนกระบะดีเซลยกหัวฉีดดันรางครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 02:52:11 »
ผมก็ว่ามันแพงไปเหมือนกันครับ ยิ่งตัว 1.6 นี่แพงทุเรศเลยอะ

ส่วน1.8 พอกล้อมแกล้ม แต่เทียบกับคู่แข่ง ผมว่ายังแพงกว่าอยู่ดีแหละ  -.-

maxvn

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 03:13:33 »
ผมก็ว่ามันแพงไปเหมือนกันครับ ยิ่งตัว 1.6 นี่แพงทุเรศเลยอะ

ส่วน1.8 พอกล้อมแกล้ม แต่เทียบกับคู่แข่ง ผมว่ายังแพงกว่าอยู่ดีแหละ  -.-
เห็นด้วยที่สุดครับ ;)