ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ ZAFIRA มือสอง ติดแก็ส รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 12925 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
พอดีมีงบ 3 แสนนิดๆ
อยากได้วิซ ทีด้า มือสองก็เงินไม่พอ
เล็งๆเจ้า ZAFIRA 2.2 ติดแก็ส ราคาประมาณ 300,000
โอเคมี๊ยอ่าครับ เรื่องซดน้ำมัน ปัญหาจุกจิง ค่าอะหลั่ย ค่าซ่อม แพงอย่างที่เขาว่ากันหรือไม่ครับ
ความคุ้มค่า ภาพรวม รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ผมว่ามันเสี่ยงไปน่อย แต่ท่ามีอู่รู้ใจท่านอยู่แล้วก็น่าจะพอไหว

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
แนะนำว่า "อย่า" ....  ครับ

ระบบไฟรุ่นนี้ เจ๊งกันแทบทุกคัน และ ถ้าเจ๊ง เปลี่ยนสายไฟยกชุด ราคาประมาณ 30000+ และอะไหล่หายากมากมายครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
ผมว่าถ้ามีคำพวกนี้อยู่ ." ปัญหาจุกจิก ค่าอะหลั่ย ค่าซ่อม" ในความกังวล
หลีกเลี่ยงคับ กับเจ้าซาฟิร่า แต่ถ้ามีอู่อย่าง คห.1 ว่า มันเป็นรถที่ขับดีทีเดียวคับ

ออฟไลน์ kenno

เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าครับญาติผมเคยซื้อมือ1มาใช้แรกก็ว่าดีๆๆ เข้าโค้ง150ยังนิ่ง เห็นใช้2-3ปีขายทิ้งไปแล้วครับ
ตอนนี้ซื้อD-Max cab4 ใช้ตามบ้านผม ;D

ออฟไลน์ kritsnutty

อย่าครับ  ซื้อมาปวดหัวครับ

ออฟไลน์ lemon

• **
      ต้องถามก่อนครับ ว่าทำไมต้อง zafira ชอบความเอนกประสงค์หรืออื่นๆ
ถ้านั่งประจำไม่กีคน ไม่ได้ขนอะไรมากมาย ผมว่ายังไงเก๋งพี่โตก็ยังน่าสนมากกว่านะครับ พวก วีออส อัลติส(คหสต.)
แต่ถ้าปกติจะต้องขนของประจำ ก็กระบะดีกว่าครับ
น่าจะสบายใจกว่า

ออฟไลน์ tvc597

• **
ขอตอบแบบคนที่เคยใช้อยู่ประมาณ 6-7 ปีปัจจุบันก็ยังอยู่ในความดูแลแต่ลูกสาวเป็นคนใช้อยู่ต้องบอกว่าเป็นรถที่ใช้ดีทีเดียวครับถ้า
1. ไม่สนใจเรื่องค่าน้ำมัน (ไม่เคยใช้ติดแก๊สนะครับ) เครื่อง 2.2 ในเมืองมันกินใช้ได้เลยแต่ถ้าออกต่างจังหวัดทางยาวมันก็ไม่ได้กินดุเดือดอะไรนัก 10-11 โล/ลิตรยังพอได้
2. มีอู่ที่ดูแลได้เป็นอย่างดีมีอะหลั่ยเชียงกง มีอู่แถวเรียบทางด่วนรามอินทรา อู่เขาดังเรื่อง Zafira มีอะหลั่ยเชียงกงบริการ
3. ถ้าเข้าศูนย์เตรียมตังไว้เยอะๆหน่อยแถมแก้ปัญหาไม่จบอีกผมเคยต้องเปลี่ยนคอมแอร์ 2 ลูกในเวลา 1 ปีเกือบโดนลูกที่ 3 ดีว่าย้ายอู่ก่อนแถมอาากรที่เป็นปัญหาเกิดจากสายไฟที่ไปที่คอมแอร์ครับ คอมไม่ได้พังแล้วคอมตัวนั้นผมก็ใช้มาจนทุกวันนี้ 5 ปีแล้วยังเย็นดีอยู่
4. คอนโซลลอกเป็นทุกคัน, ปุมแตรที่พวงมาลัยทะลุ (น่าเกลียดที่สุด) สายเกียร์แตกทุกๆประมาณ 2-3 ปี อย่าอื่นไม่เคยเจอออเคยน้ำมันเครื่องแห้งบนดอยที่เชียงใหม่ทีนึงเอาน้ำมันเครื่องเติมเครื่องสูบน้ำเท่าที่หาได้เติมก็วิ่งเที่ยวต่ออีก 5 วันวิ่งกลับกรุงเทพเข้าอู่ยกเครื่องเปลี่ยนประเก็นและซีลชุดใหญ่ก็วิ่งมาจนถึงทุกวันนี้โดยไม่ได้มีปัญหาอะไร
5. สำหรับท่านที่เลี้ยงหมาประตูบานหลังเป็นที่ชื่นชอบของมันมากเพราะ 3 ตัวที่บ้านถ้าเห็นเปิดไม่ได้ยกเบาะแถว 3 ไว้และไม่มีของอยู่ท้ายรถเป็นต้องโดดขึ้นมานั่งเหมือนจะบอก ไปเที่ยวกันเถอะทุกที
ผมก็ว่ามันก็ OK นะ

ออฟไลน์ checkmate

ผมให้ผ่านครับ จากคนเคยใช้นะ ถ้าท่านคิดถึงเรื่องความอเนกประสงค์จริงๆ

การขับขี่ถ้าเก็บดีๆวิ่งทางไกล แน่นกว่ารถตลาดชัวร์ครับ

ส่วนเรื่องค่าซ่อมบำรุง ราคาก็แพงกว่ารถตลาดกันนิดหน่อย

ผมใช้มา 7 ปีก่อนขายเข้าศูนย์ตลอด ไม่เคยจุกจิกอะไรครับ

แต่ถ้าเอาอายุตอนนี้แล้วก็ค่อนข้างเสี่ยงเหมือนกันครับ ซ่อมแน่ๆ

อู่รุ่นนี้มีอยู่ สองสามอู่ แถวนาคนิวาศครับ ค่อยข้างเฉพาะทางและอะไหล่เยอะมาก

;) ;) ;)

ออฟไลน์ Bluedoft

ในเรื่องสมรรถนะของตัวรถ จาก 10 ผมให้ 9 เลย
ช่วงล่างหนักแน่น ขับ 170 สบายๆ มุดในเมืองก็สนุกไม่แพ้กัน นี่ขนาดเป็นคานบิดนะเนี่ย
แต่เนื่องจากรถคว่ำและขายซากรถไปแล้ว (ตัวรถแข็งแรงดีมากเลย test มาแล้วแหะๆ) ก็ไม่สามารถบอกเรื่องอะไหล่ในตลาดในช่วงนี้ได้ แต่ว่าอู่ที่เก่งๆเซียนๆ Zafira มีอยู่ไม่กี่อู่แต่ถ้าไปถูกที่และอะไหล่ถูกแหล่งตามอู่เซียน Zafira แนะนำ
ใช้ยาวเลยครับ
แหม มันก็คือรถ opel รุ่นสุดท้ายที่ได้ขายในไทยจริงๆแหละเนอะ

ถ่ายรูปตอน motor show 43
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 00:20:00 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ mikey

• Newbie
  • *
นานาจิตตังครับ ผมใช้ซาฟิร่าอยู่ แล้วขับคันไหนก็ไม่ถูกใจเท่าซาฟิร่านะ  รถผมตั้งแต่ปี2002
ลองศึกษาข้อมูลได้ที่ http://www.zafiralover.com/board/ ข้อมูลมีเยอะครับ ;D

อ่อ ราคามือสองตอนนี้สองแสนห้า ก็น่าจะซื้อได้แล้วครับ
อะไหล่มีเพียบครับ อู่ก็เพียบที่เข้าใจเรื่องซาฟิร่า  ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
รถมันอายุเยอะแล้ว

อนิจจัง

ซ่อมทีไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
300,000 ผมว่ามันสูงไปสำหรับรุ่นนี้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ดูจากงบที่คุณมี ...ผมว่าไม่ควรครับ ไม่ใช่รถไม่ดี  แต่เมื่อคุณได้มา กว่าที่จะดูแลข้อบกพร่องที่ติดมาหมด เหนื่อยครับ หากงบจำกัดเลือกรถตลาดดีกว่าครับ..ผมใช้รถเฉพาะกลุ่ม (saab) นอกจากความพึงพอใจในสมรรถนะ แล้วยังต้องมีงบสำรองไว้ให้พอควร (กรณีฉุกเฉิน) และ ในแต่ละคันปรับสภาพแตกต่างกัน เนื่องจากเราไม่เห็นและแสดงออกมาเมื่อมาอยู่กับเราแล้วครับ

ออฟไลน์ vellcap

รถดีมากๆครับ เมื่อเทียบกับราคาของมัน
แต่อายุเริ่มเยอะแล้ว ปัญหาต่างๆก็เริ่มโผล่มาแล้ว
อย่างล่าสุดคันที่ผมเอามาขับรุ่น 1.8 ตัวแรกๆ ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ โชว์ทุกตำแหน่งครับ  :o

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ZAFIRA ยังเป็น TEC1 ช่างโอเปิ้ลทั่วไปยังทำได้ เล่นจริง 3 แสนถือว่ายังแพง หาซัก 220-280 น่าจะโอเคกว่าครับ

ถึงอายุมันเยอะ แต่มันแน่นกว่าญี่ปุ่นทั่วไป

ถ้าชื้อมาแล้วปวดหัวกับอู่ หรือ อะไหล์ pm มาหาผมแล้วกันนะครับ จะแนะนำให้

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ mixza69

• **
ขอขอบพระคุณทุกท่านมากนะครับ

สงสัยคงต้องผ่านละครับ เจ้า ZAFIRA

คงต้องเก็บตังค์อีกซักนิดเล่นรถตลาดตามที่ทุกท่านแนะนำดีกว่า

เพื่อเลี่ยงปัญหาอื่นๆ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :) :) :)

ออฟไลน์ HYDE--

เกรงว่าจะไปบานที่ค่าซ่อมอะสิครับ
แต่บอกได้เลยว่า ขับดีกว่าที่คิดเยอะมากๆ แน่น สไตล์ยุโรปเลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คำถาม คล้ายกับคำตอบของการซื้อ BMW มือสอง นั่นแล...

ผู้ใช้ว่า..ดี ผู้ไม่ได้ใช้..ฟังเขามาบอกต่อ

ซึ่ง ผู้ใช้ น้อยกว่า ผู้ไม่ได้ใช้

คำตอบน่าจะเดาได้...

ไม่ว่าเป็นรถรุ่นไหน
จง..ซ่อมให้ถึง หาอู่ที่ซ่อมเป็น ให้เจอ !!!

รถรุ่นนั้น ก็จะอยู่กับคุณได้นานแสนนาน ครับ

หมายเหตุ
รถรุ่นนี้ GM (Opel เยอรมัน) จ้างให้ (Porsche เยอรมัน) ออกแบบช่วงล่างและเครื่องยนต์ให้
จึงไม่มีใครบ่น เรื่องการขับไม่ดี

แต่ปัญหาของรถเยอรมัน หรือ ยุโรป คือระบบไฟฟ้า ซึ่ง รถญี่ปุ่นจุกจิกน้อยกว่า

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 02:26:45 โดย นครอัญมณี »
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าจะเอาจริงแนะนำเครื่อง 2.2 นะครับจุกจิกน้อยกว่าและประหยัดน้ำมันกว่า 1.8 ถ้าหาปี 04 อัพได้จะดีมาก แล้วไปสิงที่คลับเลยครับ www.zafiralover.com ที่นั่นแหล่งรวมเลยหล่ะถ้าอยู่กรุงเทพก็ช่างอั๋นครับสุดยอด รุ่นนี้ผมเองก็อยากได้ครับแต่ไกลมือช่างไปหน่อยบวกกับมีรถแค่คันเดียวเกิดมีปัญหาอะไรมาจะลำบากกันทั้งครอบครัวถ้าตอนนี้อยู่บ้านก็อาจหาซักคันสีดำสวยมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น