ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ทดลองขับ Ford Focus 1.6 & 2.0 น้ำหนักพวงมาลัยต่างกันมาก  (อ่าน 7683 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kris Trinitron

• Newbie
  • *
วันนี้ได้มีโอกาสไปลอง focus ใหม่ทั้งสองตัว แต่ลองระยะสั้นๆนะครับ
1.6 เป็น 5DR
2.0 เป็น 4DR

ความรู้สึกว่าความเร็วต่ำ พวงมาลัยไฟฟ้า เบามากๆ ไม่รู้วิ่งเร็วมันหนักขึ้นแค่ไหน
แต่ตัว 1.6 พวงมาลัยธรรมดา มีน้ำหนักตั้งแต่ความเร็วต่ำ ทำให้รู้สึกมั่นใจมากกว่า (คล้ายๆ E90 เลย แน่นๆ หนักๆ)

ส่วนเครื่อง 1.6 ความแรงก็เกือบจะพอ แต่มันก็อืดกว่า 2.0 อย่างมีนัยนะ แต่ที่ความเร็วต่ำ ไม่ต่างกันมาก
ผมว่าน่าจะเห็นความต่างมากช่วง 80-120 km/hr ชัว

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ได้ทดลองขับ Ford Focus 1.6 & 2.0 น้ำหนักพวงมาลัยต่างกันมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 23:43:10 »
ลองขับรถ 1.5 เช่นซิตี้ วีออส
แล้วเอาเพื่อนนั่งไปด้วย 2-3 คน
จะได้อารมณ์เดียวกับโฟกัส 1.6 เลยครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
Re: ได้ทดลองขับ Ford Focus 1.6 & 2.0 น้ำหนักพวงมาลัยต่างกันมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 03:34:12 »
2.0 ผมว่าพวงมาลัยมันเบาไปสำหรับผม ผมไม่เคยขับรถพวงมาลัยไฟฟ้าเลยเทียบไม่ถูก แต่ผมหลงรักช่วงล่างมาก แน่นเว่อ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 05:47:52 »
2.0 ผมว่าพวงมาลัยมันเบาไปสำหรับผม ผมไม่เคยขับรถพวงมาลัยไฟฟ้าเลยเทียบไม่ถูก แต่ผมหลงรักช่วงล่างมาก แน่นเว่อ

ตอนรถไม่ได้เคลื่อนที่มันไม่มีน้ำหนักเลยคับ

ไม่ชอบเลยมันหวิวๆยังไงไม่รู้ บอกไม่ถูก

รถที่บ้านพวงมาลัยไฟฟ้าทุกคัน ไม่เคยเบาอย่าง Focus เลยสักคัน

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 08:04:53 »
ขับ focus 2.0 แล้วมาขับคันอื่นพวงมาลัยหนักกว่าหมดทุกคัน 
เหมาะกับผู้หญิงมากขับแล้วไม่เมื่อยแขน

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 08:27:38 »
Focus 1.6 ,,, มีให้ลองขับที่ศูนย์ไหนคับ, อยากไปลองมั่งจัง  ;D

ออฟไลน์ Kris Trinitron

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 09:03:52 »
ศูนย์อารีครับ
มีศูนไหนให้ลองขับไกลๆ ความเร็วสูงบ้างรึป่าว
อยากสัมผัสช่วงล่างว่าเทพสมคำล่ำลือรึป่าว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 13:31:03 »
2.0 วิ่งเร็วหนักขึ้นครับไม่ต้องกลัว  1.6 ก็ด้วยนะ แต่ 1.6 มันหนักกว่าเฟียสต้าจริงนั่นแหละความเร็วต่ำ และมันหนักกว่า 2.0 ในความเร็วต่ำด้้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 16:05:04 »
เคยแต่เทสต์ตัว 1.6 Top ที่ศูนย์ตรงคลองตัน ติดกับการไฟฟ้านครหลวง
พวงมาลัยยังเบากว่า Swift 1.5 มากๆ ครับ เวลาขับช้าๆ (ไม่รู้อัดลมยางเยอะรึเปล่า) แต่เมื่อขับเร็วขึ้น น้ำหนักดีขึ้นมาหน่อย
การทำงาน จัดว่าแม่นยำครับ พวงมาลัยหนัก ใช่ว่าจะดีเสมอไป พวงมาลัยเบาแต่คมอย่างเฟียสต้า-โฟกัส ก็คือว่าใช้ได้

ส่วน 2.0 เบากว่าจริงๆ รึเปล่า อยากลองอยู่ครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 16:34:58 »

ตอนรถไม่ได้เคลื่อนที่มันไม่มีน้ำหนักเลยคับ

ไม่ชอบเลยมันหวิวๆยังไงไม่รู้ บอกไม่ถูก

รถที่บ้านพวงมาลัยไฟฟ้าทุกคัน ไม่เคยเบาอย่าง Focus เลยสักคัน

พอขับเร็วมันก็มีน้ำหนักขึ้นมาเยอะนะครับ ตอนไม่ได้เคลื่อนที่เบา ผมว่าก็ดีตรง ผู้หญิงที่แรงน้อยขับง่าย ถอยง่าย แต่ขอให้วิ่งแล้วมีน้ำหนักแล้วกัน

ที่โฟกัส เบากว่าเค้าเพื่อนเพราะมันใหม่สุดป่าวครับ หรือบางที่ลมยางแข็งมาก ก็อาจจะมีส่วนนะครับ