ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถคันละ4ล้าน ถ้าเป็นเพื่อนๆจะซื้อผ่อนหรือซื้อสดครับ สมมตว่าไม่เดือดร้อนเงิน  (อ่าน 7344 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
สมมตว่าถ้าเราๆม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน ควรจะซื้อสดหรือผ่อนดีครับ แบบไหนดูฉลาดกว่า
เช่นว่า ดาวน์ดีกว่าเอาเงินก้อนไปลงทุน  หรือบางคนไม่อยากโดนดอกเบี้ยก็ซื้อสด
บางคนเลือกผ่อนเพราะคิดว่าดอกเบี้ยที่จะโดนเราก็เอาเงินที่จะซื้อสดไปฝากธนาคาร หักลบกันก็จะเหมือนว่า
ผ่อน0%

ถ้าเป็นเพื่อนๆจะซื้อแบบไหนครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ถ้ามีหนทางทำให้เงินงอกเงย ควรผ่อน
ถ้ามีเงินเยอะมาก ไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไร ก็ซื้อสดไปเลย
เพราะการลงทุนบางครั้งไม่ได้ผลลัพในทางบวก ก็อาจทำให้ปวดหัวได้

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
อยู่ที่คิดว่าเงินที่เหลือเอาไปหาผลตอบแทนที่สูงกว่าดอกเบี้ยเงินกู้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็เก็บสภาพคล่องไว้หาผลตอบแทน...เหมือนซื้อรถได้ถูกลง  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
ถ้ามีโปรโมชั่นผ่อน0%ก็ผ่อนครับเก็บเงินสดไว้ดีกว่าครับ หากต้องเสียดอกเบี้ยก็จัดสดไปดีกว่าครับ ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขอผ่อนดีกว่าครับ แต่ละเดือนภาระเยอะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ผมจะซื้อรถราคา 4ล้าน ด้วยเงินสด

ถ้ามีเงินก้อน อยู่ในบัญชีสัก 20ล้าน ขึ้นไปครับ

ถ้ามีหลัก 10ล้าน ผมจะผ่อนครับ

พูดจากจินตนาการล้วนๆ เพราะไม่ได้มีเงินระดับนั้นครับผม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สดๆ ครับ  ;)

แต่ผมต้องมีตัง 100 ล้านขึ้นไปครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
คิดแบบพอเพียงนะครับ ถ้ามีส่วนต่างเหลืออีกมากกว่า4ล้าน ผมซื้อสดเพราะการเป็นหนี้ไม่ใช่ลาภอันประเสริฐ :)

ออฟไลน์ capton

ฉลาดไม่ฉลาด อยู่ที่วิธีการครับ ถ้ามีธุรกิจ เอาไปต่อยอดได้ ก็ผ่อนเอา เผลอๆระยะเวลาที่ผ่อนหมด อาจทำเงินได้มากกว่าอีก
แต่ถ้ามีห้องเช่าซักร้อยห้อง หรือเป็นเศรษฐีที่ดินที่ดิน แบบว่ารวยไม่ต้องทำงาน คงซื้อสด ไม่เกี่ยงว่าจะมีเงินเท่าไหร่
เจ้านายเก่าผมมีเงินสดหลักร้อยล้านไม่รวมสินทรัพย์ รถแกก็ผ่อนทุกคัน เอามาหักค่าใช้จ่ายได้ด้วย

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
สดครับ ไม่มีเหตุผล...เพราะมีตังค์

ออฟไลน์ mewzabahl

เป็นผม ยึดคติพ่อครับ  เก็บเงินจนสามารถซื้อสดได้ โดยไม่เดือดร้อน (พ่อไม่เคยซื้อของเงินผ่อนเลย) เงินไม่มีก็ไม่ซื้อครับ (4ล้านขอเก็บสัก20ปีครับ)  :D

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
ซื้อสดดิครับถ้าไม่ได้เอาเงินไปลงทุนอะไร ไปเสียดอกเบี้ยทำไมเปล่าๆปีหนึ่งตั้งเกือบแสน แต่ตอนผมซื้อเงินสดไปตอนจ่ายเงินนี่ก็มีหวิวๆเสียดายเงินเหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สดสิครับ

จะเก็บจนกว่าจะมีแล้วซื้อสดครับ ไม่อยากเป็นหนี้ มันไม่มีความสุข

ออฟไลน์ okashi

ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ก็คงซื้อสดครับ เพราะเบื่อที่จะต้องมานั่งผ่อนในแต่ละงวดๆ แต่ปัญหาตอนนี้ยังไม่มีเงินสดๆให้ซื้อหนะสิ  :D :D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ myalexxp

หลักการของผมคือ รับเงินสด จ่ายเครดิส ครับ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าไม่สามารถทำให้เงินก้อนนั้นงอกเงยได้มากกว่าดอกเบี้ยก็ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ซื้อสดครับ จะได้ซื้อจบเป็นอย่างๆไปเลย ไม่ต้องมาพะวงกับการจ่ายค่างวดต่างๆนานา

ออฟไลน์ Sykes

คำตอบอยู่ในโจทย์เลย
ไม่เดือนร้อนเรื่องเงินก็สดคับ ขี้เกียจมาเสียเวลาจ่ายค่างวด ปวดหัว พะว้าพะวัง คำนวณรายจ่าย ฯลฯ
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ seamonkey

ผ่อนครับ ตามหลักการทำธุรกิจพื้นฐาน รับเร็ว จ่ายช้า

สมมุติว่าเราเอาเงิน 4 ล้านไปลงทุนได้กำไรปีละ 10-15% เอาแค่ส่วนต่างกำไรนี้ไปผ่อนรถกับค่าบำรุงรักษา ผ่อนเสร็จเงินอยู่ครบรถก็ได้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คิดก่อนว่าผ่อนงวดละเท่าไร ดอกเบี้ยที่จะเสียเท่าไร
ได้เงินเดือนหมุนเวียนเข้ามาเท่าไรในแต่ละเดือน
ถ้าเงินเดือนได้มากกว่าเงินผ่อนสัก50%ขึ้นไปลองคิดดูทำไมต้องจ่ายสดหล่ะ
เงินก้อนที่เรามี4ล้านในสี่ปีคุณคิดว่าจะหาหนทางงอก้งยกว่าดอกหรือไม่

ออฟไลน์ Parinceo

สดครับ ไม่อยากเป็นหนี้

ชิวิตไม่มีอะไรแน่นอนครับ เป็นหนี้ทีนี่ ซี้ดเลย

ออฟไลน์ bluefox101

ของผมกึ่งสด กึ่งผ่อนครับ เพราะซื้อเงินตัวเอง 50% อีก 50%
ผ่อนกับที่บ้าน โดยให้ดอกเบี้ยอัตราเดียวกับไฟแนนซ์
เพราะคุณแม่เห็นว่าดอกเบี้ยดีกว่าฝากแบงค์ เลยจะขอเอาดอกไว้เอง
ส่วนเงินที่จะผ่อนก็แบ่งส่วนไปลงหุ้นบ้าง กองทุนบ้างให้งอกเงย
มาชดเชยดอกเบี้ยผ่อน

ออฟไลน์ kengmania

เคยมีกระทู้ทำนองนี้อยู่นะ และมีความคิดน่าสนใจเยอะเลย ลองค้นๆดู

ส่วนผมถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน (ตามโจทย์) ก็ซัดสดๆเลยดีกว่า
ไม่แบ่งไปลงทุนอะไรหรอก ไม่ต้องจ่ายดอกก็ถือว่าต่อยอดขำๆแล้ว

ถ้าฉุกละหุกเดือดร้อนขึ้นมาก็ขายทิ้งเอาเงินมาเลยเท่านั้นเอง
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ dusitmon123

เท่าที่ผมเห็นมา นักธุรกิจระดับบนๆ หรือนักลงทุนส่วนมาก จะผ่อนหมดครับ เพราะรถเป็นเงินกู้ระยะสั้น ดอกเบี้ยไม่ได้แพงมากเหมือนพวกอสังหา

เค้าจะไม่เอาเงินก้อนใกญ่ๆมาเสี่ยงครับ กระจายฐานความเสี่ยงออกไป เอาเงินก้อนไปลงทุนพวกกองทุน หุ้นปันผล หรืออื่นๆกำไรสี่ปี เกินดอกเบี้ยรถไปมากโขครับ

คนมีเงินเป็นพันล้านเค้ายังผ่อนเลยครับ ไม่ใช่ว่าไม่มีปัญญาซื้อสด แต่เค้ามีทางเอาเงินไปทำให้มันเติบโตครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

สำหรับผมนะ การซื้อรถถ้าไม่ได้นำไปใช้่ทำมาหากินโดยตรงเช่น บรรทุกสินค้า ขนส่ง รับจ้าง ฯลฯ คือเพื่อสนองความต้องการ ความสะดวกสบายอย่างเดียว จะสดหรือผ่อน ก็ต้องคอนโทรลประเด็นหลักให้ได้ทั้งนั้นครับ

การซื้อผ่อน ทำให้เรามีแต่กิเลส อันใหม่ มาแทนอันเก่าตลอดเวลา

ผมเห็นมาไม่น้อย ทำงาน มีเงิน มีรายได้เริ่มดี ซื้อรถก่อนซื้อบ้าน กว่า 95% เป็นแบบนี้กันไปหมดไม่รู้เพราะอะไร
และที่หนักกว่านั้น ผ่อนรถ 48 เดือน พอผ่อนหมด รถวิ่งไปซัก 50000 กม.  มานั่งคิดอีกแล้วว่า ขายเอาเงินไปดาวน์คันใหม่ดีมั๊ยเนี่ย เดี๋ยวต้องซ่อม เดี๋ยวอุปกรณ์นี้คันเก่าไม่มี คันใหม่มี อยากได้ อยากเปลี่ยน

ถ้าเราจะซื้อรถอะไรก็ตาม ด้วยเงินสด ผมว่ามันช่วยตรงนี้ได้มาก ทำให้เราฟุ้งซ่านน้อยลงได้มาก

ใช้เงินเป็น กับ กล้าใช้เงิน ................ มันคนละเรื่องกันโดยสิ้นเชิงครับ

ออฟไลน์ chaiz

ถ้าตามหัวกระทู้ ซื้อสดครับ
เพราะถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน แสดงว่ามีช่องทางหารายได้เยอะอยู่แล้ว

เอาเงินสดไปแลกรถเลย ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย ไม่ต้องมายุ่งกับไฟแนนซ์
แล้วไปโฟกัสกับการหารายได้ได้เต็มๆ

แต่ถ้ามีทรัพย์สินรวมๆแค่ 4-5 ล้าน  ก็ไม่ควรเอามาลงกับรถราคา 4 ล้านทั้งหมดครับ นอกจากมีรายได้เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ cloud

เท่าที่ผมเห็นมา นักธุรกิจระดับบนๆ หรือนักลงทุนส่วนมาก จะผ่อนหมดครับ เพราะรถเป็นเงินกู้ระยะสั้น ดอกเบี้ยไม่ได้แพงมากเหมือนพวกอสังหา

เค้าจะไม่เอาเงินก้อนใกญ่ๆมาเสี่ยงครับ กระจายฐานความเสี่ยงออกไป เอาเงินก้อนไปลงทุนพวกกองทุน หุ้นปันผล หรืออื่นๆกำไรสี่ปี เกินดอกเบี้ยรถไปมากโขครับ

คนมีเงินเป็นพันล้านเค้ายังผ่อนเลยครับ ไม่ใช่ว่าไม่มีปัญญาซื้อสด แต่เค้ามีทางเอาเงินไปทำให้มันเติบโตครับ

โดนใจ อยากฟังแบบนี้มานานครับ

ออฟไลน์ Amazon

• Newbie
  • *
ผ่อนแน่นอนครับ

ในอนาคตจะเกิดอะไรขึ้น ไม่มีใครทราบได้

เก็บกระแสเงินสด ไว้ในมือดีกว่าครับ สบายใจๆๆ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
ถ้าไม่เดือดร้อนสดเลยครับ สบายใจที่สุด

นอกจากมีทางเอาเงินไปลงทุนให้มันงอกเงยกว่าดอกอันนี้ผ่อนก็เป็นทางเลือกที่ดี

ส่วนตัวผมเองผ่อนเอาครับ เพราะเงินมันเพิ่มได้อีกเยอะกว่าที่ไปนอนอยู่ในกระโปรงรถ