ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เข้าไปดู Cruze Diesel มานึกว่าโชว์รูมร้าง  (อ่าน 12985 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
Re: วันนี้เข้าไปดู Cruze Diesel มานึกว่าโชว์รูมร้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:56:41 »
ซ้ำ

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
Re: วันนี้เข้าไปดู Cruze Diesel มานึกว่าโชว์รูมร้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:05:46 »
ผมกลับชอบแฮะ ที่เซลไม่มากวน (คิดแบบนั้น)
เพราะอย่างหนึ่งคือเรามีความรู้และศึกษามาระดับนึงแล้ว

ไม่ค่อยได้ถามอะไรมาก แต่แค่ดูสภาพรถ ความสวย สัมผัสเท่านั้น

ผมชอบเซลร้าน Banana IT มากครับ
เหมือนกันหมดคือ ยืนนิ่งห่างจากลูกค้า 3 เมตร โดยไม่พูด แต่มองเราตลอด
จะให้คำปรึกษาเมื่อลูกค้าเอ่ยถาม ดูสบาย ๆ ดี

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:09:34 »
ผมกลับชอบแฮะ ที่เซลไม่มากวน (คิดแบบนั้น)
เพราะอย่างหนึ่งคือเรามีความรู้และศึกษามาระดับนึงแล้ว

ไม่ค่อยได้ถามอะไรมาก แต่แค่ดูสภาพรถ ความสวย สัมผัสเท่านั้น

ผมชอบเซลร้าน Banana IT มากครับ
เหมือนกันหมดคือ ยืนนิ่งห่างจากลูกค้า 3 เมตร โดยไม่พูด แต่มองเราตลอด
จะให้คำปรึกษาเมื่อลูกค้าเอ่ยถาม ดูสบาย ๆ ดี
นี่ไม่สนใจเลยฮะ เอาโบชัวมาให้เรา ถามเลกๆ น้อยๆ ก้อยังดี

ปล.ผมใส่โปโล กับ กางเกงขาสั้นครับ ใส่สบายๆ สไตล์วันหยุดหนะครับ

ก้อไม่ได้แย่ขนาดเสื้อยืดแตะหนีบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:16:35 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 11:17:37 »
อาจจะเพราะอายุยังน้อยด้วยรึเปล่าครับ เคยเหมือนกันครับ ไปดูหูฟัง ราคาค่อนข้างสูงอยู่จะซื้อเองแต่คนขายไม่สนใจเลย(ผมใส่ชุดนศ.) พอแม่ผมเดินเข้ามานี่รีบเข้ามาบริการเลย จะบอกว่าคนจ่ายตังเนี่ยตรูนะโว้ยยยยย

สำหรับเซลล์รถ ผมว่าดูตอนมอเตอร์โชว์ อะไรพวกนี้ก็ได้ครับ ไปเดินๆจับๆ แล้วดูซิจะมีใครมาบ้างปีที่แล้วไปสองวันติดกัน ยี่ห้อหนึ่ง เข้ามาตอบคำถามทั้ง2วัน บางยี่ห้อก็เข้ามาพูดๆ แล้วก็ไป บางยี่ห้อ ทำเหมือนไม่มีผมอยู่  ;D

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 13:25:09 »
ถ้าเอาเงินไปให้ ไปเป็นลูกค้าเค้า ให้เค้าได้ค่าคอมแล้วต้องแต่งตัวให้เกียรติกันแบบสุดๆ ใส่เชิ๊ตแขนยาว ใส่สแล๊ค รองเท้าหนัง ผูกไทด์ ถ้าจะให้ดีใส่สูท
แล้วถึงจะได้รับการสนใจจากเซล

ผมว่าเซลควรจะคิดใหม่นะครับ ว่าใครกันแน่ควรให้เกียรติใคร  เค้าจ้างคุณมาต้อนรับลูกค้า  เค้าไม่ได้จ้างคุณมาประเมินการแต่งตัวลูกค้าก่อนเค้าไปเซอรวิส

ถ้าอยากประเมินการแต่งตัวลูกค้าว่าแต่งตัวสมฐานะกับแบรนตัวเองมั๊ย เชิญไปเป็นเจ้าของแบรนเสื้อผ้าเถอะ อย่ามาเป็นลูกน้อง เรอรับเงินเดือน คอยแบมือรับค่าคอมจากลุกค้าเลย

ปล  ส่วนตัวคิดว่า แค่ไปดูรถ ไปซื้อรถ แค่ใส่ขาสั้นสามส่วน เสื้อโปโล แบบสุกภาพๆหน่อย หรือเชิ้ตแขนสั้นสบายๆก็พอแล้ว หรือจะกางเกงยีนส์อะไรก็ได้
ไม่ได้จำเป็นต้องประดิดประดอยแต่งองคทรงเครื่องเพิ่อไปซื้อรถครับ  เอาเงินไปให้เค้าครับ ไม่ได้ไปขอเค้าขับเล่นฟรีๆ หรือไปขอสมัครงาน

จะใส่อะไรเข้าไปก็ได้หมดหละครับ

ขอแค่อยากเข้าไปทำอะไรก็บอกเซลเขานิดนึง

ลูกค้าบางจำพวกชอบให้เซลเข้าหา บางจำพวกชอบดูเงียบๆไม่ต้องรบกวน

เซลจะได้เอาใจถูกไงครับ

ที่ผมแนะนำไปเพราะเห็น จขกท ไม่บอกอะไรเซลเลย แล้วมาโพสในเว็บแบบนี้

ผมชอบการบอกกล่าว ณ.จุดเกิดเหตุครับ บริการไม่ดี อาหารไม่อร่อยก็บอกเขาไปจะได้ปรับปรุงแก้ไขกัน

อึดอัดแล้วมาระบายในพื้นที่สาธารณะ คู่กรณีท่านก็ไม่ได้ยินอะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 15:37:01 »
โฟกัสดีเซล สนป่าว รอดูก่อนว่า มันจะเจ๋งขนาดไหนอย่ารีบร้อน ;)

ยังไม่มาครับ และทำท่าว่าจะอีกนานครับ

ถ้าท่านนี้มา confirm ขนาดนี้

ผมเลิกรอดีกว่า ยังไงก็ขอบคุณที่ทำให้ตัดใจได้เสียที

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 17:57:21 »
ขอแก้กระทู้ใหม่ เอาแบบเจาะจงไปเลยดีกว่า

มะวานหลังจากน้ำมันขึ้นผมก็เลยคุยกับแม่ว่า เปลี่ยน Accord เป็นรถดีเซลดีไหม น้ำมันถูกดี

ประกอบกับเปิดไปดูคลิปเทส Cruze 2.0 Diesel ตัวทอปของพี่จิมมี่มาเมื่อวาน ก็เอ้อ ... น่าสนใจดีนะ

อัตราเร่งพอใช้ แถมประหยัดดีอีกตะหาก ราคาก็ไม่แพง

วันนี้ก็เลยพาคุณแม่ไปดูครับ ที่โชว์รูมตรงวิภาวดี แต่พอดีผมขับเลยทางเข้าไปครับ

ก็เลยไปจอดรถที่ศูนย์ Honda ข้างๆ แทน ก็เนียนๆ เข้าไปดู Honda ก่อน แหะๆ

ได้โบชัวซีวิค ไฮบริดมา แต่รถจริงยังไม่มาโชว์ครับ เซลบริการโอเคมีมาตรฐาน แนะนำเป็นอย่างดีเลย

พอเสรจเดินไปศูนย์ Chev ข้างๆ เข้าประตูไปคิดว่าร้าง พอเดินเข้าไปก็เห็นเซลนั่งคุยกันอยู่ 3-4 คน

ไม่สนใจเรา ก็เดินวนๆ ดูครูซรุ้สึกจะไม่มีแค่ตัวดีเซลที่เราจะดู แต่ดูตัวอื่นก็ได้เพราะข้างในเหมือนกัน

5 นาทีก็แล้ว วนไปวนมาเลยไปดู Captiva ด้วย เซลก็ยังนั่งคุยกันต่อไปอีก ทีนี้มีผู้ชายกับผู้หญิงคู่นึงเดินเข้ามา

ใส่เชิ๊ตดูดีทีเดียว กับ ผู้หญิงใส่ชุดเดรสสั้น เดินไปต้อนรับเป็นอย่างดีเลย :o

ก็เลยอัญเชิญตัวเองกับแม่ออกไปที่อื่นดีกว่า

ปล.พอดีผมใส่ชุดอยู่บ้านไปด้วยหละมั้งครับ แต่ BMW,MB ในระแวกใกล้กันต้อนรับผมอย่างดีทีเดียว ::)
คุณ Lancelot ไปดูศูนย์เดียวกับผมเลย ตรงวิภาวดี บ้านอยู่เเถวนั้นครับ ละก็เสียความรู้สึกกะที่นี่เป็นอย่างมากเคยเข้ามาบ่นเเล้วในกระทู้ พนักงานขายไม่สนใจลูกค้าเท่าไร เหมือนดูการเเต่งตัว ผมใส่เเตะไป เเถมถามคำตอบคำ ทำให้ผมไม่อยากได้รถขึ้นมาทันที สำหรับผมเรื่องการบริการสำหรับผมสำคัญมาก ถ้าขนาดยังไม่ซื้อยังเป็นยังงี้เเล้ว aftersale ละ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 18:27:06 »
โชว์รูมนี้ เหอะๆๆๆ พูดไม่ออก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 18:34:04 »
มาเหลาให้อ่านครับ พอดี เพื่อนผมกำลังวางแผนจะอบรม ที่บรึกษาการขายของเชฟฯ อยู่พอดี โดยเฉพาะ โชว์รูมที่ยอดขายดี จนเซลรวย

พระนครยนต์ตะการ หรือศูนย์วิภาวดี ก็คือหนึ่งในนั้นนะ ....

ศูนย์นี้ ขายดี ยอดขายอยู่ระดับบนๆ(ของเชฟฯด้วยกัน) รายได้เซล แตะ 1แสน+ แทบทุกคน .... ทำให้การดูแล หรือพูดง่ายๆว่า ง้อลูกค้า น้อยมาก ....

พวกขายแบบขี้เกียจขาย หรือขายดี จนขายมั่งไม่ขายมั่งก็มีเงินแสนใช้แบบนี้ เพื่อนผม กำลังวางแผนอบรมอยู่ครับ ...

อีกอย่างจะบอกว่า จากผลสำรวจ ... เชฟโรเลต ปริมาณการขายรถหรือยอดจำหน่าย อาจไม่เท่าแบรนท์ใหญ่ ...แต่ว่า รายได้เซล มันแซงหน้าเซลของยี่ห้อเบอร์ 1 อย่างพี่โต พี่สุ หลายขุมนักแล ....

ทำให้เจอเซล แบบที่ท่านเจอ นั่นล่ะครับ ....

และก็ถ้าท่านไปเดินศูนย์เชฟฯ ในย่านชานเมือง ท่านจะพบเจอบริการที่ดีกว่านี้มากมายนัก ...

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 18:38:27 »
แสดงว่าที่อื่นที่บริการดี ก็ต้องการรายได้สูงๆใช่มั้ยครับ เพื่อที่จะได้ไม่ต้องง้อลูกค้าแบบศูนย์นี้ ก็ถึงว่าสิ ศูนย์นี้ผมจำได้ว่า มีเรื่องหลายรอบละ เห้อ มิน่าล่ะ ถึงไม่ง้อลูกค้าเลย ถือเป็นงี้อยู่ผมคงไม่กล้าสนใจไปดูรถยี่ห้อนี้ที่ศูนย์แล้วล่ะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 19:28:56 »
มาเหลาให้อ่านครับ พอดี เพื่อนผมกำลังวางแผนจะอบรม ที่บรึกษาการขายของเชฟฯ อยู่พอดี โดยเฉพาะ โชว์รูมที่ยอดขายดี จนเซลรวย

พระนครยนต์ตะการ หรือศูนย์วิภาวดี ก็คือหนึ่งในนั้นนะ ....

ศูนย์นี้ ขายดี ยอดขายอยู่ระดับบนๆ(ของเชฟฯด้วยกัน) รายได้เซล แตะ 1แสน+ แทบทุกคน .... ทำให้การดูแล หรือพูดง่ายๆว่า ง้อลูกค้า น้อยมาก ....

พวกขายแบบขี้เกียจขาย หรือขายดี จนขายมั่งไม่ขายมั่งก็มีเงินแสนใช้แบบนี้ เพื่อนผม กำลังวางแผนอบรมอยู่ครับ ...

อีกอย่างจะบอกว่า จากผลสำรวจ ... เชฟโรเลต ปริมาณการขายรถหรือยอดจำหน่าย อาจไม่เท่าแบรนท์ใหญ่ ...แต่ว่า รายได้เซล มันแซงหน้าเซลของยี่ห้อเบอร์ 1 อย่างพี่โต พี่สุ หลายขุมนักแล ....

ทำให้เจอเซล แบบที่ท่านเจอ นั่นล่ะครับ ....

และก็ถ้าท่านไปเดินศูนย์เชฟฯ ในย่านชานเมือง ท่านจะพบเจอบริการที่ดีกว่านี้มากมายนัก ...

ผมเข้าใจละ ทำไมถึงเป็นยังงี้
ศูนย์แถวบ้านผม ต้องหาเซลล์ที่ติดต่อไว้จะได้รับการบริการที่ดี ลองขับได้ไกลๆหน่อย
เคยไปเจอเซลล์ที่ดูมากประสบการณ์หน่อย พูดจาเหนือมาก มีรถลองแต่ผมไม่ว่างไปลองกับคุณ 555+ งงไปเลย
พอถามน้องเซลล์ที่คุยไว้ ก็ได้คำตอบว่าพี่คนนี้ทำยอดได้เยอะ ตอนนั้นก็ไม่คิดว่าจะเป็นสาเหตุนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 19:33:35 »
รับทราบสาเหตุละครับ ;)

วันหลังใครจะเข้าศูนย์นี้คงต้องแบบ "พี่เซลครับกรุณาพาผมไปทดสอบรถหน่อยครับ"

"คุณเซลคะดิชั้นขอจองรถยนต์รุ่นนี้หน่อยนะคะ นี่ค่ะเงินค่าจอง"

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 19:48:28 »

วันหลังใครจะเข้าศูนย์นี้คงต้องแบบ "พี่เซลครับกรุณาพาผมไปทดสอบรถหน่อยครับ"

"คุณเซลคะดิชั้นขอจองรถยนต์รุ่นนี้หน่อยนะคะ นี่ค่ะเงินค่าจอง"

;D ;D ;D ถ้าจองเอง ลองขับเองโดยไม่ต้องเพิ่งเซลได้คงดีไม่น้อย จ่ายเงินเอง ออกรถเอง สบายใจ

บางทีก็หงุดหงิดกับ logic ของเซล์จริงๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 20:04:33 »

55555 ของผมไปขอลองไปคุยกับที่พระราม2 และไปขอลองรถ2012ที่ปิ่นเกล้า แต่ไปออกศูนย์อื่นที่แถมของเยอะสุดตอนนั้น555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 20:07:48 »
เยอะแยะมากๆ พวกเซลดูการแต่งตัว ของลูกค้าอะ ประจำเลย

ถ้าจะเอาครูส รอ MC ดีกว่าไหมครับ

แต่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนเยอะหรือเปล่า

ถ้าไม่เยอะจัดตัวนี้แหละ ขอแคมเปญดีๆแหล่มเลย

จริงๆผมก็อยากได้ เก๋งดีเซลเหมือนกัน เพราะน้ำมันแพงเหลือเกิน เล็งๆครูสไว้อยู่

แต่ใจจริงๆ อยากได้ 320d F30 แต่งบยังไม่ถึง แอบเซ็งเลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 20:19:25 »

PNA มันจะขายดีก็ไม่แปลกล่ะครับ เพราะโปรข้าราชการก็มีแต่เฉพาะเครือนี้แหละ สมัยโปรราชการรุ่นแรกอันลือลั่นบ้านผมก็ไปสอยมา1คัน แต่กว่าจะได้รับรถเปลี่ยนเซลล์ไป3คน ทั้งลาออก,ไม่สนใจลูกค้า สุดท้ายกว่าจะได้รถนับจากวันจอง 10 เดือนพอดี ได้รถเป็นรุ่น G80 แบบไม่ต้องเพิ่มเงินซะงั้น 555

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 21:21:37 »
ในมอเตอร์โชว์เมื่อเดือนธันวา

ค่ายไข่ = เซลล์บอกว่าให้จองรถก่อนแล้วค่อยลองขับ
เล่นเอาระเบิดข้ามวันข้ามคืนเลยทีเดียว ดีที่มีอีกคนมาให้ลองขับเลย
(ขนาดค่ายประจุ + ยังให้ลองขับ แถมบริการดีมากๆอีกด้วย)

ที่แสบจัดๆมีประมาณนี้ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:03:07 »
เจอเซล Chev สาขาซอยโพธิ์แก้วมาเหมือนกัน ตั้งใจไปดู Captiva ก็แต่งตัวบ้านๆ เดินเข้าไปดูรถ เพราะเอารถตัวเองล้างอยู่ 0 ข้างๆ เซลเห็นก็เข้ามาต้อนรับ แต่ไม่ค่อยใส่ใจ ถามว่าจะจองมีส่วนลดอะไรอย่างไร สีอะไรบ้าง เค้าตอบแบบว่า ตอนนี้สีมีจำกัดรอรถนาน เพราะเค้าจะเปลี่ยนไลน์ผลิตไปเป็นเทรลเบรเซอร์แล้ว!!??? ขอโบรชัวร์บอกไม่มี เลยเดินออกมา ไปจองวอลโว่เลย 

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:30:23 »
จากเหตุผลทั้งหมด มันแปลผันมาจากผู้ซื้อทั้งนั้นล่ะครับ ... เพราะอะไรล่ะ

ผู้ซื้อจะซื้อกับโชรูมที่ดู "ใหญ่โต" เป็นหลัก ซึ่งมันจะทำให้ดูน่าซื้อ น่าออกรถด้วย ....

และที่รู้ๆมา ลูกค้าในงานมอเตอร์เอ็กโป ลูกค้าถามเซลว่าโชรูมที่ไหน ถ้าเจอโชรูมชานๆเมืองเช่น ตลาดไท ปทุม พระราม 2 หรือสมุทรปราการ ลูกค้าจะไม่จองด้วยและเดินหนี ... แต่ถ้าเจอเซลที่ศูนย์อยู่ใน กทม. เช่น วิภาฯ ถ.เพชรบุรี ราชเทวี ลาดพร้าว ศรีนครินทร์ ฯลฯ ลูกค้าจะจองทันที ........

ไม่ใช่เพราะไกล้บ้าน แต่เลือกเพราะอยู่ใจกลางกรุงเทพฯ แค่นั้น ....

อย่างในเครือ  PNA บอกตรงๆ ลูกค้าบางคน สกิดขอจองด้วยกันเลย เพราะคิดว่า นั่นคือ สำนักงานใหญ่ของเชฟฯ   

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 09:52:26 »
เจอเซล Chev สาขาซอยโพธิ์แก้วมาเหมือนกัน ตั้งใจไปดู Captiva ก็แต่งตัวบ้านๆ เดินเข้าไปดูรถ เพราะเอารถตัวเองล้างอยู่ 0 ข้างๆ เซลเห็นก็เข้ามาต้อนรับ แต่ไม่ค่อยใส่ใจ ถามว่าจะจองมีส่วนลดอะไรอย่างไร สีอะไรบ้าง เค้าตอบแบบว่า ตอนนี้สีมีจำกัดรอรถนาน เพราะเค้าจะเปลี่ยนไลน์ผลิตไปเป็นเทรลเบรเซอร์แล้ว!!??? ขอโบรชัวร์บอกไม่มี เลยเดินออกมา ไปจองวอลโว่เลย 

หุหุหุ รุ่นไหนสีไหนก็รอนาน ยังประท้วงกันไม่เสร็จเลย ตอนนี้โดนคำสั่งศาลย้ายไปตั้งที่อื่นแล้วแต่ยังมีรถโมบายสิบกว่าคันวิ่งวนด่าอยู่ดูแล้วขำดีเพราะเค้าวิ่งๆหยุดๆวนไปวนมาจะได้เลี่ยงข้อหากีดขวาง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น