ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องทะเบียนรถใน กทม หน่อยครับ  (อ่าน 2598 ครั้ง)

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
ถามเรื่องทะเบียนรถใน กทม หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:10:25 »
คือวันนี้ยืนดูทะเบียนรถตัวเองสองคันที่ตัวเลขเหมือนกันต่างกันที่หมวด คันแรก เมื่อปี 2003 ทะเบียน ษณ-xxxx (ไม่ใช่เลขตองนะครับแค่สมมุติ) กับอีกคันที่ซื้อเมื่อปีก่อน เป็น ฆม-xxxx ก็เกิดความสงสัยว่า ฆ มันมาก่อน ษ นิครับทำไมมันถึงเรียงแปลกๆ เลยอยากทราบการเรียงทะเบียนว่าจริงๆแล้วเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ถามเรื่องทะเบียนรถใน กทม หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:28:17 »
ตอนแรกเขาไม่ได้วางแผนว่าจะมีหมวด ฆx ตั้งแต่แรกครับ

แต่ที่ตอนสุดท้ายตัดสินใจเอา ฆx มาใช้เพราะว่าทำ 1กก ไม่ทัน เลยต้องใช้ ฆx แก้ขัดไปก่อนครับ

แต่สพหรับหมด 1xx นี่ไม่รู้จะมีตัว ฆ หรือเปล่า ถ้ามีก็จะไม่อยู่ท้ายสุด ก็คงจะเรียงตามปกติแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:30:18 โดย pongisra »

ออฟไลน์ siwakorn

Re: ถามเรื่องทะเบียนรถใน กทม หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:29:51 »
แสดงว่าตอนแรกข้ามหมวด ฆ ไปใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:32:01 »
แสดงว่าตอนแรกข้ามหมวด ฆ ไปใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ข้ามหลายหมวดเลย

บางหมวดก็ไปเป็นทะเบียนกระบะ รถตู้

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 02:17:49 »
ได้ยินว่าเหตุผลที่ข้ามบางหมวดไป เพราะ ฆ มันคล้ายกับ  ม ม้า ครับ

เกรงว่าเวลาเกิดเหตุอะไรขึ้น จะทำให้คลาดเคลื่อนต่อการจดจำเลขทะเบียน

อย่าง ซ  ก็ไม่เอามาใช้ เพราะคล้ายกับ ช

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 02:47:29 »
หมวด ฆฆ  เห็นพี่ที่ขนส่ง บอกว่าจะเป็นป้ายสีทอง และเป็นหมวดสุดท้ายของอักษร 2 ตัว  ??

รอดูกันต่อไป

ปล.ป้ายประมูลนะ ถึงสีทอง
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 09:36:03 »
หมวด ฆฆ  เห็นพี่ที่ขนส่ง บอกว่าจะเป็นป้ายสีทอง และเป็นหมวดสุดท้ายของอักษร 2 ตัว  ??

รอดูกันต่อไป

ปล.ป้ายประมูลนะ ถึงสีทอง

ทั้งหมวด ฆx เลยครับ ไม่ใช้เฉพาะ ฆฆ ที่ป้ายประมูลจะเป็นสีทอง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 13:54:55 »
ได้ยินว่าเหตุผลที่ข้ามบางหมวดไป เพราะ ฆ มันคล้ายกับ  ม ม้า ครับ

เกรงว่าเวลาเกิดเหตุอะไรขึ้น จะทำให้คลาดเคลื่อนต่อการจดจำเลขทะเบียน

อย่าง ซ  ก็ไม่เอามาใช้ เพราะคล้ายกับ ช

ซ มีการนำมาใช้ครับ แต่เป็นป้ายสำหรับรถพ่วงเล็ก
พื้นสีส้ม ตัวหนังสือสีดำ (ไม่ค่อยเห็นกันเท่าไหร่ครับ)
ตอนนี้พึ่งจะ ซค เองมั้งครับ