ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic 2HC ต้องเล็กลง  (อ่าน 7757 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Honda Civic 2HC ต้องเล็กลง
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 20:42:23 »
เชื่อว่าเป็นรุ่นรถที่หลายคนอยากอ่านมากที่สุดแน่นอน

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=799:honda-civic-2hc-&catid=48:spyshot&Itemid=55

Honda จะ Donwsizing Civic ลงแน่นอนแล้วครับ
แต่จะดาวน์ลงขนาดไหนต้องดูกัน แต่เชื่อมีการเฉือนน้ำหนักออกไปพอสมควรแน่ๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: Honda Civic 2HC ต้องเล็กลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 20:45:12 »
สั้นลง เล็กลงบ้างก็ได้ เห็นด้วยกับแนวคิดนี้

เวลาเห็น FD ยุคนี้จอดข้าง EF ตัวเก่า รู้เลยว่ามันขยายมากขนาดไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
Re: Honda Civic 2HC ต้องเล็กลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 20:55:56 »
เอาแล้ว!! Civic

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 21:19:12 »
แล้วแอคคอร์ด ver. ไทย,เมกา,จีน รุ่นต่อไปมันจะเล็กลงด้วยเปล่าเนี่ย เพราะรุ่นปัจจุบันเนี่ยขนาดมันจะไปเท่ารถขนาดใหญ่อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 21:22:00 »
ถ้า Design ดีๆ เล็กลงก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 21:56:34 »
อยากให้รถหนักๆอ่ะ เบาไปมันก้หวิวเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 22:08:40 »
แค่รุ่นปัจจุบันก็เบาหวิวมากอยู่แล้วนะ เข็นทีแทบจะวิ่งได้ - -"

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 22:36:35 »
ถ้าcivic เบาถึงขั้นหวิว

Jazz ผมนี้ไม่บินได้เลยหรอครับ ^^

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 00:02:00 »
เตรียมเก็บเงินซื้อครับ

ขอเครื่องเบากว่านี้น่าจะดีนะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 00:51:53 »
งานนี้สนุกแน่ๆครับ

ถ้าเอาซิวิคที่เบาลง+เครื่อง 1.3 Turbo แบบรถยุโรป

ดูแล้วเข้าท่านะผมว่า
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:00:52 »
เล็กลง แล้วถูกลงเปล่า  ;D

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 07:16:06 »
ถ้าcivic เบาถึงขั้นหวิว

Jazz ผมนี้ไม่บินได้เลยหรอครับ ^^

อาจเพราะผมขับรถหนักๆมาตลอดมั้งครับ

พอเพื่อนให้ลองขับ FD ของมัน ผมรู้สึกว่ามันเบามากๆๆเลย

ออฟไลน์ min

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 07:19:57 »
ตกลงว่า  Civic  ยังคงแยกเป็น 2 ตัวถัง เหมือนที่ผ่านๆ มาหรือเปล่าครับ  !!! 
ขนาดที่จะขายในบ้านเรานั้น จะเท่ากับที่ญี่ปุ่นมั้ยครับ  หรือว่าจะใช้ตัวถังเดียวกันเลย  !!!

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:52:14 »
ตามข่าวบอกว่า ได้เปลี่ยนแปลง Civic ใหม่จากเดิมทั้งที่เสร็จเกือบทั้งคันแล้ว ผมเลยอยากเห็นโมเดล Civic ที่ยกเลิกไป อยากรู้ว่าหน้าตาจะออกมาเป็นแนวไหน แต่โดยส่วนตัวแล้วผมชอบรถที่ดูใหญ่มากกว่านะ (ตามนิสัยคนไทย  ;D) หรืออย่างน้อยๆ ก็อยากให้ขนาดเท่าเดิมก็ยังดี แต่ถ้าภายในทาง Honda เคลมว่าจะขยายให้ใหญ่ขึ้นก็ OK นะ อยากเห็นโมเดลใหม่เร็วๆ จัง

ออฟไลน์ ???????????????????

• Jr. Member
  • **
  • ::??????...??????::
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:18:41 »
เล็กลง ตามที่อ่านบทความหมายถึง ตัวถังสั้นลง ใช่ไหมครับ

เขาก็บอกว่าจะไม่กระทบกับพื้นที่ห้องโดยสารนี่ ใช่ไหม

ไป ๆ มา ๆ อาจจะเป็นแบบทรงกล่องไปเลยก็ได้นะในอนาคตอ่ะ หน้าสั้นไปเรื่อย ๆ

555
...??????????????????????????????...???????????????????? ????????????????????...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 15:11:35 »
ผมว่าขนาด FD นี่ไม่เล็กไม่ใหญ่แล้วนะ เล็กกว่านี้ผมว่ามันจะดูไม่ดีแล้วไม่ลงตัวเอาง่ายๆ   

สภาวะข้อจำกัด จะทำให้ความสวยงานและความลงตัวลดลงแน่นอน 

ถ้าhonda มาแนวลดต้นทุนเกินไปไม่ไหวนะ   ทุกวันนี้ก็บางมากแล้วล่ะ เสริมหน่อยจะดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 15:53:14 »
FD ปัจจุบัน ถูกแยกตัวถังแค่หน้าตาครับ จะมีโฉมยุโรป (โฉมที่ไฟ คล้ายๆ City) กับโฉมญี่ปุ่น (โฉมเดียวกะบ้านเราเด๊ะ )

ปัจจุบันมีแค่นี้แหละครับ ที่ญี่ปุ่นขนาดก็เท่าเราครับ เพราะ Honda เองก็ไม่ได้หวังจะขายในบ้านตัวเองเท่าไหร่เลย เพราะไงก็สู้ Corolla ไม่ได้

แต่ถ้าบอกว่ามันจะเล็กลง จะเล็กลงแต่ความยาว หรือว่าจะลงหมดทุกมิติ เพื่อให้พ้นภาษีในประเทศตัวเองกันนะ

แต่เรื่องมิติตัวถัง ผมว่า ส่วนตัวไม่ค่อยสนใจนะครับ ไปสนใจเรื่อง เครื่องยนต์ กับ ระบบซับแรงกระแทก ช่วงล่าง อะไรอย่างนี้ มันน่าตื่นเต้นกว่าอีก
ลดขนาดกันหน่วย มิล ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่อ่ะครับ โดยส่วนตัว

ส่วนเรื่องเหล็กบางอะไรนี่ ผมว่ามีผลทางหลังจิตวิทยาครับ ส่วนตัวคิดว่า เหล็กบางดีซะอีก เพระเวลาเราชน พวกราคาพวกนี้ก็ถูกลง เพราะไงมันก็ต้องเปลี่ยนทั้งชิ้น
เหตุผลที่พูดอย่างนี้ เพราะทุกวันนี้ รถเค้าไปแข่งกันที่ ระบบกระจายแรงชนกันแ้ล้วครับผม ช่วยได้ดีกว่าไอ้พวก เอาเหล็กหนาๆ มากั้นอีก เปลืองน้ำมันอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 15:56:04 โดย ปังปอนด์ป่วน »
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 17:13:12 »
จะรอดูครับว่ารถจะออกมาจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 19:22:44 »
FD ปัจจุบัน ถูกแยกตัวถังแค่หน้าตาครับ จะมีโฉมยุโรป (โฉมที่ไฟ คล้ายๆ City) กับโฉมญี่ปุ่น (โฉมเดียวกะบ้านเราเด๊ะ )

ปัจจุบันมีแค่นี้แหละครับ ที่ญี่ปุ่นขนาดก็เท่าเราครับ เพราะ Honda เองก็ไม่ได้หวังจะขายในบ้านตัวเองเท่าไหร่เลย เพราะไงก็สู้ Corolla ไม่ได้

แต่ถ้าบอกว่ามันจะเล็กลง จะเล็กลงแต่ความยาว หรือว่าจะลงหมดทุกมิติ เพื่อให้พ้นภาษีในประเทศตัวเองกันนะ

แต่เรื่องมิติตัวถัง ผมว่า ส่วนตัวไม่ค่อยสนใจนะครับ ไปสนใจเรื่อง เครื่องยนต์ กับ ระบบซับแรงกระแทก ช่วงล่าง อะไรอย่างนี้ มันน่าตื่นเต้นกว่าอีก
ลดขนาดกันหน่วย มิล ไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่อ่ะครับ โดยส่วนตัว

ส่วนเรื่องเหล็กบางอะไรนี่ ผมว่ามีผลทางหลังจิตวิทยาครับ ส่วนตัวคิดว่า เหล็กบางดีซะอีก เพระเวลาเราชน พวกราคาพวกนี้ก็ถูกลง เพราะไงมันก็ต้องเปลี่ยนทั้งชิ้น
เหตุผลที่พูดอย่างนี้ เพราะทุกวันนี้ รถเค้าไปแข่งกันที่ ระบบกระจายแรงชนกันแ้ล้วครับผม ช่วยได้ดีกว่าไอ้พวก เอาเหล็กหนาๆ มากั้นอีก เปลืองน้ำมันอีกด้วย

เห็นด้วยครับ ลดขนาดหน่วยเป็นมิล บางที่มันก็ไม่รู้สึกอะไรหรอก

และก็เห็นด้วยเรื่องเหล็กหนา-บางด้วยครับ เหล็กหนาไม่ช่วยให้ซับแรงกระแทกได้ดีกว่า

เหล็กบางประหยัดอีกตะหาก..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 16:53:57 »
ขับรถหนักมาตลอดเหมือนกัน พอไปขับ Altis

เออแบบว่าจะปลิวตอนไหนเนี่ย - -"