ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนช่วงล่าง, เบรค, โช๊ค BMW ซีรี่ย์ 3 E46 และติดฟิล์ม V-Kool ครับ  (อ่าน 2498 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
อยากซ่อมช่วงล่าง E46 (318i) โดยหลัก ๆ มี เบรค, ผ้าเบรค และพวก โช๊ค สปริง

จานเบรค + ผ้าเบรค
อยากเปลี่ยนทั้ง ผ้าและจาน (4 ล้อเลย) และจะเปลี่ยนที่อู่ข้างนอก ทีนี้เลยลังเลใจว่า จะเปลี่ยน
แบบ สเปคมาตรฐาน (เบิกศูนย์) หรือเปลี่ยนยี่ห้อไปเลย เช่น Brembo ไม่ทราบว่า ยี่ห้อไหนน่าสนใจบ้างครับ
โดยถ้าเป็นพวก brembo นี่ ปกติ จะมี spec มาตรฐาน ให้เลือกมั๊ยครับ (ไม่แต่งซิ่ง ไม่เปลี่ยนขนาดจาน)

ช่วงล่าง โช๊ค + สปริง
รถคันนี้ใช้งานมา 10 ปี ผ่านหลุมผ่านบ่อ มาก็เยอะ คิดว่าอาจจะเปลี่ยน โช๊ค สปริงใหม่หมด 4 ล้อ
ถ้าเปลี่ยนของพวก Blistein, KW จะมี spec standard หรือเปล่าครับ (ไม่เน้นซิ่ง ไม่โหลดเตี้ย)
แล้วโช๊คตอนซื้อนี่ มาพร้อมสปริงหรือว่าต้องซื้อแยกครับ(สนใจ Eibach ครับ)

ทั้ง 2 อย่างข้างต้น เน้น สเปคเดิมโรงงานเป็นหลัก หรือใกล้เคียง เพราะจะให้พี่สาวใช้ครับ เค้าไม่ขับรถซิ่งและ
ไม่นิยมช่วงล่างแข็ง ๆ

ทั้ง เบรค และ โช๊ค มีร้านไหนทำดี ๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ส่วนเรื่องฟิล์มติดรถ V-Kool ผมสนใจ บานหน้า VK-70, รอบคัน VK-40 ครับ
อยากรู้ว่า VK-40 เมื่อเทียบกับ 3M (ธรรมดา) นี่ ใสกว่ามากน้อยแค่ไหนครับ

ปล. ผมขับรถไม่ติดฟิล์มมา 10 กว่าปีแล้ว ดังนั้นฟิล์ม 3M บานหน้า 40 แบบทั่วไปสำหรับผมยังถือว่าค่อนข้างมืด
และไม่ชินเวลาขับกลางคืนครับ

คำถามยาวหน่อยนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
แนะนำ vk 40 คับ ถ้าร้านไหน vk40 2ชั้น แล้วรับประกันคุณภาพงานนี่ เทพเลย

vk70ใสเกินไปไม่เหมาะกะเมืองไทย ใสจิ้งๆๆๆๆๆ
vk30 สะท้อนมาก แต่ถ้าอยากได้ดำๆก็ยังokนะ

เรื่องใสๆมืดๆมันก็ตามค่าจากspecเลยคับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ตามคุณ adminope นั้นเลยครับ ............