ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?  (อ่าน 24494 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
Re: รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 18:33:36 »
แน่เหมือนกันนะครับ.....อย่าง Corolado ตัวใหม่นี่ เกาะใช่ได้เลย....แต่ผมว่ายังไงก็สู้เก๋งไม่ได้ทั้งทางตรง
แล้ทางโค้งนะครับ...(นับเฉพาะช่วงล่างปกติ)

ประทับใจที่สุดและอยากได้มาเป็นเจ้าของคือ Proton Neo อ่ะครับ.... 2 ประตูคันนั้น ปลดล๊อคกล่อง เกียร์ธรรมดา มันไปได้เกือบๆ 230 เลย นิ่งๆ ด้วยเพราะลองมาด้วยตัวเอง....นั่ง 2 คน
โค้งตรงหน้าวิทยาลัยแพทย์พระมงกุฎ ทางยกระดับมุ่งหน้า Impact ผ่านตึก รพ วิชัยยุทธ...โค้งนั้นผมจัดได้ 150 กว่าๆ ยังอยู่ คาดว่าไปได้อีก...แต่รถข้างหน้ามันเยอะเลยถอน

แต่ถ้านับช่วงง่างแบบไม่ปกติ...ยังไง Xantia V6 ก็เจ๋งสุด ในความคิดผมน่ะครับ ยิ่งได้เกียร์ไฟฟ้า กับ Hydractive รุ่นหลังๆ นี่...กระบะบ้าพลังก็เถอะ สาดโค้งยังไงก็อยู่ แน่นอน ^^

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 23:10:42 »
ไม่รู้ครับ  ;D
เล่าแค่ประสบการณ์
ผมขับ เชียงใหม่-น่าน ประจำ
ปกติขับรถพ่อ Camry 2.4Q ACV30
ทางเป็นเขาสลับทางตรง เขา65% ทางตรง35%
เจอ Vigo, Fortuner ไล่สวนตูดตรงทางตรงประจำ แต่เวลาเจอถนนอ้อมดอยเม่ื่อไหร่
ผมจะสามารถหนี หรือแซงคืนได้ครับ
แต่ในอีกแง่นึง ผมเจอ Zafira ถึงจะเก่าแต่ช่วงล่างเดิมๆเขาอย่างเทพ ตามไม่ทันเลย ถ้าตามอาจ อตร ลงข้างทางได้

ทางเขาทางดอย ผมว่า อยู่ที่ความชำนาญทางด้วยครับ
ถ้าไม่คุ้นทาง รับรองว่าเจอโค้งบนเขาผ่อนหมด อยู่แล้ว 
แต่ถ้าคนในพื้นที่จะจำได้หมดว่า ตรงไหนโค้ง ตรงไหนเร่ง ตรงไหนเบา
ถ้าเจอกะบะ เจ้าถิ่น ก็ตามยากครับ
ที่ท่านเจอ คงไม่ใช่คนในพื้นที่มากกว่า

เป็นตามนี้ครับ
เจอกระบะเก่าแซงรถเก๋งป้ายแดงสบายๆ เพราะเค้ารู้เส้นทางเป็นอย่างดี
ไม่ต้องบ้าพลังก็แซงได้
มีส่วนครับ
เคยเจอรถกระบะป้ายต่างภาค ทางตรงเหยียบมิด เจอทางโค้งเบรคหัวทิ่ม
ผมว่า อันตราย แซงยาก พอทางตรงเราก็แซงไม่ได้ พอถึงโค้งเราต้องชะลอตาม
แต่ที่ผมพูดไว้ก่อนหน้านี้ รถที่ผมเจอ เกิน50% จะเป็นรถป้าย จ. แถวๆนั้นครับ
ส่วนความคุ้นทางของคนขับ คงจะบอกไม่ได้
แต่ทางที่ผมว่ามา ผมกับพ่อคุ้นมากครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 00:33:15 »
คุณคิดว่าคุณแน่แค่ไหนละ 

เอาเป็นว่า เสียเงินซัก 3 หมื่น  กระบะ เล่นในโค้งกับเก๋งได้แล้วละ 

โช้คหลัง ก็วางทะแยง กับ วางไขว้  รวมแล้่ว 4 ตัว   ทะแยงเอาเป็นโช้คแก้สเอายี่ห้อไม่ต้องแพงมากซัก Winner เป็นไง  ไขว้โช้คน้ำมันหรือเอาโช้คเดิมรถนั่นแหละ 

ข้างหน้าใส่  Procom Xm6   โหลดนิ่งๆซัก3 นิ้ว  (ตัวเตี้ยแต่กำเนิดนะ)

พ่อเจ้าประคุณ  โค้งบนขวาบนสะพานภูมิพล ที่มาจากพระราม 3 จะวิ่งเข้าพระประแดง 

พอเห็น Fd  เข้าที่ประมาณ 110 และ  เชฟโด้คันนั้นช่วงล่างแบบที่ผมบอก ดูดตูดFd แบบนิ่มๆ และกดคันเร่งแซงลงสะพาน  Fd คงงงไปหลายวัน

ผมขับโฟกัส(Pilot Sport3)เข้าที่ 110 ยังกลัวเลยโค้งนี้  กำแพงก็ไม่สูง หลุดลงไปโอ้วไม่อยากคิด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 02:33:01 »
ถ้าถนนโล่งเก๋งไปได้สบายกว่าอยู่แล้วครับ แต่ถ้ามามุดแซงไปเรื่อยๆขับกระบะสูงๆมองเห็นแทบทุกอย่าง มองข้ามหลังคารถเก๋งได้สบายพอจะแซงก็เติมคันเร่งรอได้เลย ในขณที่เก๋งจะโดนบังตลอด กว่าจะชัวร์ว่าแซงได้ต้องแง้มอย่างเดียว จังหวะกระบะจะได้เปรียบก็ตรงนี้แหละ

ส่วนช่วงล่างกับโค้งเดิมๆสู้เก๋งไม่ได้หรอก พื้นฐานมันต่างกัน