ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?  (อ่าน 24493 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:01:26 »
เห็นรถกระบะสมัยนี้ขับกันน่ากลัวเหลือเกินครับ เห็นมาข้างหลังต้องรีบหลบ
ก็เลยเกิดข้อสงสัยว่าช่วงล่างที่ทำมา มันรับกับความเร็วเฉียด 200 และการ
เปลี่ยนเลนมุดไปมาได้แค่ไหนครับ เอากระบะเดิม ที่เป็นกระบะเปลือย ช่วงล่าง
เดิมๆจากโรงงานนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:08:20 »
ไม่รู้ครับ  ;D
เล่าแค่ประสบการณ์
ผมขับ เชียงใหม่-น่าน ประจำ
ปกติขับรถพ่อ Camry 2.4Q ACV30
ทางเป็นเขาสลับทางตรง เขา65% ทางตรง35%
เจอ Vigo, Fortuner ไล่สวนตูดตรงทางตรงประจำ แต่เวลาเจอถนนอ้อมดอยเม่ื่อไหร่
ผมจะสามารถหนี หรือแซงคืนได้ครับ
แต่ในอีกแง่นึง ผมเจอ Zafira ถึงจะเก่าแต่ช่วงล่างเดิมๆเขาอย่างเทพ ตามไม่ทันเลย ถ้าตามอาจ อตร ลงข้างทางได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
Re: รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:14:03 »
หากเทียบกับแคมรี่แล้วห่วยกว่าเยอะครับ ที่เห็นมุดๆกันนั้นใจล้วนๆครับ คือถ้าพลาดหลุดเมื่อไหร่ก็จองวัดได้เลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:14:39 »
ลองพาพี่เค้าทัวร์ซักโค้งซิครับ ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:21:49 »
แน่แค่ไหน? ผมตอบตรงๆเลยแล้วกันว่า ถ้าถนนโล่ง ไม่ต้องหลบรถคันอื่นนะ
ผมขับ BT50/Ranger ผมก็มั่นใจกว่า Almera, March, Brio อะไรทำนองนี้
แต่ถ้าเทียบกับ Altis, Lancer, Sylphy แน่นอน ผมมั่นใจรถเก๋งมากกว่า

รถกระบะมีข้อเสียเปรียบคือสูงและท้ายเบา แต่โช้คและสปริงกับช่วงล่าง
คือสิ่งที่พอใช้ยันกับข้อเสียนั้นได้ หลายคนบอกรถกระบะเข้าโค้งแล้วต้องหมุน
บางคนลืมเพราะเอาไปเทียบกับเก๋งเตี้ยขับหน้า ซึ่งธรรมชาติของมันก็
ไม่ได้หมุนง่ายขนาดนั้นอยู่แล้ว

แต่ถ้าพูดกันถึงรถเดิมๆ ห้ามโมห้ามแต่ง ผมก็ยังยืนยันว่าผมถือหาง C-Segment
ส่วนใหญ่ว่า "แน่กว่า" กระบะบ้าพลังยุคใหม่..แต่ถ้าให้เทียบกับ Ecocar ที่
ไม่ได้สนเรื่องขับสนุกเลย..นั่นก็อีกเรื่อง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Uturn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:27:52 »
ปกติจะอ่านอย่างเดียวนะครับ แต่คราวนี้ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ หัวข้อว่า กระบะบ้าพลัง ผมอ่านแล้วแสลงใจครับเพราะว่ามันเหมารวมไปหมดเลย ทั้งตอนเดียวส่งของ หรือแค็ป  หรือ4ประตู แล้วพอเข้ามาอ่านถึงบอกว่าเป็นสเปคโรงงาน เฮ้อ.......... ถ้าถามว่ารถตอนเดียวสเปคโรงงานช่วงล่างเป็นยังไง คำตอบน่าจะรู้อยู่แล้วนะครับว่ามัน...ห่วย + สันดานคนขับที่คุณบอกว่า ใกล้200ก็ห่วยครับ ถ้าเจอก็หลบนะดีแล้วครับ
ป.ล. จากใจคนขับกระบะ 4ประตูครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:30:27 »
ทีแรกว่าจะเข้ามาถามเลยว่าถ้าเทียบกับ Altis ที่ผมใช้ และที่หลายๆคนบอกว่าช่วงล่างแย่ Altis จะสู้ไหวไหม  เห็นท่านแพนออกมาตอนก็คลายข้อสงสัยไปหน่อย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:03:14 »
ที่น่ากลัวยิ่งกว่าคือรถเขาเหล่านั้นส่วนใหญ่เป็นรถบริษัทเนี่ยสิครับ ทั้งๆที่มีแคปหรือหลังคามุงหลังไว้ซะขนาดนั้นยังมุดกันกะจายยังซิ่งกันแบบเสียวไส้จิงๆ ขับแบบว่าไม่กลัวตายกันเลย มันคงคิดว่าไม่ใช่รถมัน เลยขับแบบไม่ถนอมเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:03:28 »
ทีแรกว่าจะเข้ามาถามเลยว่าถ้าเทียบกับ Altis ที่ผมใช้ และที่หลายๆคนบอกว่าช่วงล่างแย่ Altis จะสู้ไหวไหม  เห็นท่านแพนออกมาตอนก็คลายข้อสงสัยไปหน่อย
ตัวไหนครับ
ผมใช้ new Altis ตัวก่อนเป็น Dual อยู่
จิกโค้งกว่า ACV30 ครับ แต่ก็กระเทือนกว่าเยอะ คนที่เค้าว่ามันแย่เค้าอาจขับ Cruze, Focus, BMW, Benz หรือรถยุโรปอื่นๆอยู่ครับ
ถ้าไปเทียบกับพวกนั้นมันแย่กว่าจริง (ที่แย่สุดๆสำหรับรุ่นนี้คือพวงมาลัย ไม่ใช่ช่วงล่าง :-X)
แต่ถ้าเป็น Altis รุ่น 2001-2007 นั่นยวบยาบมากๆๆๆ แต่ลงหลุมสบายก้นหลายเด้อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:23:55 »
เท่าที่ลองแอบๆดู กระบะบ้าพลังหรือน้องจูน ส่วนมากจะเป็นคนมีกะตังค์ระดับนึงนะครับ

และพวกนี้เค้าก็รู้ว่ารถแรงแต่ช่วงล่างไม่ค่อยดี ก็เปลี่ยนโช๊คกันเยอะแยะไปครับ

แค่เปลี่ยนโช๊ครถก็เปลี่ยนแล้วครับเกาะถนนแบบว่า เทพกว่าเดิมเยอะ

ต้องไปลองรถกระบะ ใส่โช๊คดีๆแล้วจะรู้ครับว่ามันมุดได้ ไม่กลัวโค้งด้วย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:37:54 »
กระบะยุคใหม่ๆขับตรงๆนิ่งดีมากครับ

แต่ถ้าต้องมุด   ให้เทียบ D-Max Vcross กับ Mazda2 ผมรู้สึกชัดเจนว่าขับมาสด้า 2  มั่นใจกว่า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:41:07 »
ผมว่า รถกระบะยกสูงเดี๋ยวนี้อย่างน้อยรุ่นรองท๊อป-ท๊อปของทุกเครื่องยนต์
ควรจะใส่ ระบบควบคุมการทรงตัว (VSC,ESC,ESP) ระบบป้องกันการลื่นไถล (TCS)
มาให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานได้แล้วนะครับ เพราะรถเหล่านี้ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆแล้ว

เคยมีคนถามว่าเมื่อก่อนก็ไม่มีระบบพวนี้ทำไมขับได้ ไม่เป็นอะไรกัน ใช่ครับนั่นเมื่อก่อน
แต่เดี๋ยวนี้เครื่องแรงขึ้นมาก แรงบิดเยอะ บางคนขับไม่รู้ลิมิตรถตัวเอง
มีระบบช่วยเหลือพวกนี้ น่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยแหละครับ
ช่วยลดอุบัติเหตุและความสูญเสียไปได้บ้าง

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 23:39:17 »
ผมขับ city ผมชอบมันในแง่ การโยนตัวน้อย มั่นใจทางโค้ง
ความเร็วประมาณนึง แต่ในทางกลับกัน ถ้าวิ่งทางตรงๆ
All New D-Max วิ่ง 170 มั่นใจกว่า City ครับ
เพราะมันใหญ่ และหนักกว่า 600 โล แต่ในทางโค้ง มุดไปมา
รถเก๋งครับ ไปเอียง จนหวาดเสียววว

แต่ถ้า เก๋ง C seg D seg  ดีกว่ากระบะ ทุกกรณีครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 23:56:01 »
ทางเป็นเขาสลับทางตรง เขา65% ทางตรง35%
เจอ Vigo, Fortuner ไล่สวนตูดตรงทางตรงประจำ แต่เวลาเจอถนนอ้อมดอยเม่ื่อไหร่
ผมจะสามารถหนี หรือแซงคืนได้ครับ
แต่ในอีกแง่นึง ผมเจอ Zafira ถึงจะเก่าแต่ช่วงล่างเดิมๆเขาอย่างเทพ ตามไม่ทันเลย ถ้าตามอาจ อตร ลงข้างทางได้

ทางเขาทางดอย ผมว่า อยู่ที่ความชำนาญทางด้วยครับ
ถ้าไม่คุ้นทาง รับรองว่าเจอโค้งบนเขาผ่อนหมด อยู่แล้ว 
แต่ถ้าคนในพื้นที่จะจำได้หมดว่า ตรงไหนโค้ง ตรงไหนเร่ง ตรงไหนเบา
ถ้าเจอกะบะ เจ้าถิ่น ก็ตามยากครับ
ที่ท่านเจอ คงไม่ใช่คนในพื้นที่มากกว่า

ออฟไลน์ boyce

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 00:09:39 »
ผมว่า รถกระบะยกสูงเดี๋ยวนี้อย่างน้อยรุ่นรองท๊อป-ท๊อปของทุกเครื่องยนต์
ควรจะใส่ ระบบควบคุมการทรงตัว (VSC,ESC,ESP) ระบบป้องกันการลื่นไถล (TCS)
มาให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานได้แล้วนะครับ เพราะรถเหล่านี้ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆแล้ว

เคยมีคนถามว่าเมื่อก่อนก็ไม่มีระบบพวนี้ทำไมขับได้ ไม่เป็นอะไรกัน ใช่ครับนั่นเมื่อก่อน
แต่เดี๋ยวนี้เครื่องแรงขึ้นมาก แรงบิดเยอะ บางคนขับไม่รู้ลิมิตรถตัวเอง
มีระบบช่วยเหลือพวกนี้ น่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยแหละครับ
ช่วยลดอุบัติเหตุและความสูญเสียไปได้บ้าง
.. เห็นด้วยครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจนักว่า "ถ้าขับกันเร็ว ๆ ระบบพวกนี้จะช่วยได้ไหม ?"

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 00:13:49 »
ผมขอพูดเกี่ยวกับการเข้าโค้งละกัน เพราะอยู่ภาคเหนือ

รถกระบะบ้าพลังหรือพี่จูน ส่วนใหญ่นิสัยเสียครับ เพราะอะไรรู้มั้ยครับ ทางโค้งบนเขาพี่แกเล่นตัดเลนหน้าตาเฉย เพราะรถพวกนี้ต้องการคงความความเร็วโดยเพิ่มรัศมีโค้งแทน ยังเคยคิดว่าถ้าเราสวนในเวลาที่พี่แกตัดเลนมา เราคงตายทั้งคันอะครับ

หรือแม้กระทั่งทางขึ้นดอยที่มี2เลน พี่แกก็ขับกันเหมือนมีเลนเดียว

เค้าก็รู้ลิมิตรถตัวเองกันนะครับ แต่ไม่สนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:36:04 »
ช่วงล่างกระบะสมัยใหม่รุ่นใหม่ๆ ณ ตอนนี้..
เอาแค่เก๋ง B-Secment ผมก็ให้ภาษีดีกว่าแล้วครับ.. ไม่ต้องถึงขั้น C-Secment ครับ...
อนึ่งคือผมสลับขับไปมาระหว่างกระบะดีเซลกับเก๋ง B-Secment ประจำ..

แต่คนส่วนมากที่ผมเจอเวลาที่เขาขับกระบะบ้าพลัง เขารู้ลิมิตรถเขาเองครับ..
พอถึงทางโค้งเขาไม่บ้าไปสาดโค้งแข่งกับรถเก๋งหรอก
แต่พอทางตรงแค่นั้นแหล่ะ ดูดเอาๆ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:55:59 »
ช่วงล่างไม่เทพหรอกครับ ยกเว้นเอาไปแต่ง ที่ขับกันเร็วๆเนื่องจากแรงม้า และแรงบิดมันดีเลยทำให้ความเร็วขึ้นง่าย  และที่สำคัญเดี๋ยวนี้แต่งนิดหน่อย ม้าก็พุ่งพรวดๆแล้วครับแต่ อันตราย  ในการไต่ความเร็วขึ้นถึงสองร้อยนั้นต้องใช้เวลานาน ระยะทางมากขึ้นซึ่งยิ่งนานมากเท่าใหร่อันตรายก็จะเพิ่มขึ้นด้วยเช่นกัน ทางที่ดี เจอพวกนี้หลบดีกว่าครับ อันตรายยิ่งถ้าวิ่งถึง 200 ด้วย เอาไม่อยู่แน่นอน

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 04:47:46 »
ถ้าปิคอัพ ช่วงล่างมี sub tank ก็ปล่อยไปได้เลยครับ รถเก๋งบ้านเดิมๆ ใจไม่ถึง โดนทิ้งในโค้งแบบ อ้าปากค้างได้เลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:39:34 »
กระบะแบบไหนครับ

ถ้า 4 ประตู ยกสูง ส่วนมาก ไม่มีใครขับเดิมๆแน่นอน
วีโก้ยกสูงเปลี่ยนโช๊ค ก็เกาะมากๆครับ ไม่กลัวโค้ง (โช๊คอัพแต่งดีๆ ราคาไม่แพงด้วย)

เคยขับวีโก้(ก่อนแชมป์) โช๊คโรบัส กันโคลงอย่างหนา ชักแหนบบรรทุก ล้อ18 ยาง Latitude Sport
เกาะพอๆกับวีออสผมที่ใส่ NewSR สปริงTein ยางPS3 Rigid และค้ำสารพัด ซะอีก

แต่รถพวกนี้ ถ้าหลุดแล้ว หลุดเลย แก้อาการไม่ได้ หรือทำได้ยากกว่าเก๋ง
ถ้าท้ายปัด ถ้าหมุน ถ้าเป็นรถเก๋งส่วนมากก็แค่หมุน แต่เป็นกระบะ มันมีโอกาศพลิกคว่ำสูงกว่า

ถ้าพวกกระบะส่งของ กระบะแคป กระบะตอนเดียว โครตจะเด้งเลยครับ วัดใจล้วนๆ
(ขอยกเว้นไทรทั่นไว้ล่ะกัน เป็นกระบะแคปตัวเตี้ยที่เกาะมากๆคันนึง)

ถ้ารถกระบะเดิมๆ เอาแค่ B Segment ช่วงล่างดีๆอย่างมาสด้า2 เฟียสต้า ก็พอครับ
ถ้ารถกระบะแต่งเต็มๆ ในด้านช่วงล่างอาจจะทำได้แค่สูสีกับโฟกัสหรือมาสด้า3

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:44:16 »
ช่วงล่างรถออกแบบมาให้เป็นอเนกประสงค์

โดยพื้นฐานคงดีไม่เท่ารถที่ออกแบบมาเป็นรถนั่ง เน้นเรื่องสมรรถนะและความปลอดภัย

การแต่งช่วงล่างเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของรถกระบะ ผมว่าก็ได้แค่ว่า รู้สึกว่าดีขึ้นเท่านั้นเองแต่ไปเทียบกับรถนั่งคงสู้ไม่ได้

สิ่งสำคัญบนถนน ก็ยังหนีไม่พ้นเรื่องความไม่ประมาท และเห็นใจเพื่อนร่วมทางอยู่ดี

ผมอยากบอกว่า ช่วงหลังเท่าที่ผมอ่าน เห็นได้ว่าถ้ากระทู้ไหนออกแนวดราม่านิดๆขึ้นมา

ประเด็นมันจะไม่พ้นเรื่อง ถูกต้อง กับ ถุกใจ..หรือ หลักกสาร กับ ความพอใจ

ผมว่านะ ถ้าเราๆท่านๆ ไม่เอามาปนกัน

เราทุกคนก็สามารถคุยกันได้ในบรรยากาศที่ทุกคนคาดหวัง
กระทู้ไหนเอาเรื่องหลักการ เราก็เขียนหรือออกความเห็นกันไปในแง่นั้น อย่าเอาความชอบ ความพอใจมาปน

ลงท้ายผมนอกเรื่องไปนิด เพราะกลัวมีมาม่า เรื่องเก๋งเรื่องกระบะกันอีก

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:45:50 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 08:36:12 »
ถนนใช้กันทุกคน ตั้งแต่รวยล้นฟ้ายันยาจก เพราะฉนั้นเห็นใจกันไว้ดีกว่าครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:43:15 »
รถกระบะบ้าพลัง ช่วงล่างแน่แค่ไหน?
แน่กว่าเก๋งทุกกรณี สามารถขนของได้เป็นตัน แล้วยังวิ่งต่อได้ ;)

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:44:36 »
ช่วงล่างรถออกแบบมาให้เป็นอเนกประสงค์

โดยพื้นฐานคงดีไม่เท่ารถที่ออกแบบมาเป็นรถนั่ง เน้นเรื่องสมรรถนะและความปลอดภัย

การแต่งช่วงล่างเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของรถกระบะ ผมว่าก็ได้แค่ว่า รู้สึกว่าดีขึ้นเท่านั้นเองแต่ไปเทียบกับรถนั่งคงสู้ไม่ได้

สิ่งสำคัญบนถนน ก็ยังหนีไม่พ้นเรื่องความไม่ประมาท และเห็นใจเพื่อนร่วมทางอยู่ดี

ผมอยากบอกว่า ช่วงหลังเท่าที่ผมอ่าน เห็นได้ว่าถ้ากระทู้ไหนออกแนวดราม่านิดๆขึ้นมา

ประเด็นมันจะไม่พ้นเรื่อง ถูกต้อง กับ ถุกใจ..หรือ หลักกสาร กับ ความพอใจ

ผมว่านะ ถ้าเราๆท่านๆ ไม่เอามาปนกัน

เราทุกคนก็สามารถคุยกันได้ในบรรยากาศที่ทุกคนคาดหวัง
กระทู้ไหนเอาเรื่องหลักการ เราก็เขียนหรือออกความเห็นกันไปในแง่นั้น อย่าเอาความชอบ ความพอใจมาปน

ลงท้ายผมนอกเรื่องไปนิด เพราะกลัวมีมาม่า เรื่องเก๋งเรื่องกระบะกันอีก

ขอบคุณครับ

ขอสนับสนุนด้วยคนครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:48:20 »
ที่น่ากลัวยิ่งกว่าคือรถเขาเหล่านั้นส่วนใหญ่เป็นรถบริษัทเนี่ยสิครับ ทั้งๆที่มีแคปหรือหลังคามุงหลังไว้ซะขนาดนั้นยังมุดกันกะจายยังซิ่งกันแบบเสียวไส้จิงๆ ขับแบบว่าไม่กลัวตายกันเลย มันคงคิดว่าไม่ใช่รถมัน เลยขับแบบไม่ถนอมเลย

ใช่ครับพวกนี้เลวมาก เมื่อวานผมก็เพิ่งเจอขับอยู่ดีๆบนมอร์เตอร์เวย์ เห็นแล้วว่ามาเร็วเราก็กำลังจะหลบให้แต่ติดคันข้างๆอยู่ไม่อยากไปตัดหน้าเค้า ผมก็เลยเร่งเพิ่อที่จะไม่ไปตัดหน้ารถคันข้างๆ ไอ้กระบะคันนั้นยังมาเปิดไฟด่าผมอีก >:( ตกลงผมเร่งหลบให้นี่มันผิดใช่ไหมแต่ท่าทางเค้าจะมีคู่กรณีมาก่อนผมเพราะมี focus ไล่บี้อยู่คันตามตูดมาเลยตามไปดู พอออกทางบายพาสขับซะช้าเลยมันน่าโมโหจริงๆ

ปล ตอบคำถามจขกท เดิมๆก็พอใช้ได้ครับถ้ารู้ limit แต่ถ้าทำมาก็ดีกว่าเดิมมากทีเดียวเพราะที่บ้าผมมี fortuner ขับของเดิมได้สักพักทนไม่ได้ต้องเอาไปเปลี่ยนครับดีกว่าเดิมมากมาย แต่ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ารถมันจะแรงอะไรตรงไหนเลยออกจะอืดซะอีกด้วยซ้ำหรือเพราะรถผมเดิมๆก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:51:32 โดย golf32 »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 10:27:48 »
เดือนที่แล้วแล่นจากมอเตอร์เวย์มาทางออกรามคำแหงจะไปหมู่บ้านสัมมากร ทางออกจะมีโค้งตัวSองศาไม่เยอะให้ตื่นเต้นเล็กๆอยู่จุดนึง มีวีโก้สีดำคันนึงมาจี้ท้ายผมแบบน่าเกลียดมากๆชนิดที่ผมเห็นแต่กระจังหน้าเค้าจากกระจกหลัง ดูท่าทางแล้วคงจะแต่งมาบ้างเพราะล้อแม็กก็เป็บเป็นสีเทาดำไม่ใช่เดิม รถผมดูแล้วภายนอกไม่ได้แต่งอะไรโดดเด่นแต่ใส่สตรัทกับยางre002เลยขอแกล้งเสียหน่อย  :P  โค้งแรกเริ่มเร่งความเร็วขึ้นเล็กน้อยทิ้งห่างไม่ให้มาชนท้ายเราเกือบๆ1ช่วงคันรถได้ แต่พอเข้าโค้งที่สองผมไม่ต้องทำอะไรเลยแค่คงความเร็วเท่าเดิมแค่อาศัยแรงเหวี่ยงของโค้งตัวS วีโก้คันนั้นก็ห่างออกไป3-4ช่วงคันรถได้แล้วเค้าก็ติดรถที่ตามหลังอีกมากมายโดยที่ผมยังคงแล่นตามกระแสการจราจรปกติไปตามทางไม่ได้ซิ่งอะไรเลย  :P

สรุปแล้วรถคนละประเภทก็ดีต่างกันไปครับ กระบะใช้บรรทุกหนัดได้เก๋งก็นั่งสบายและทรงตัวที่ความเร็วดีกว่า ถ้าเอามาใช้ข้ามรุ่นกันก็พัง กระบะแต่งช่วงล่างดีขึ้นได้แต่ก็ต้องไม่ลืมว่ารถเก๋งที่แต่งช่วงล่างและอัดโค้งแบบไม่ลดราวาศอกกันก็มีเยอะแยะไป(ไม่ใช้ข้อยเน้อ) :)

ถ้ามาเร็วเกินไป ESP/VSCก็ช่วยไม่ได้ สิ่งสำคัญคือฝีมือต่างหาก!!! ใครที่ไปอบรมกิจกรรม safe drive กับฟอร์ดน่าจะจำกันได้ เฟียสต้าเดิมๆที่มีคนขับเป็นนักแข่งมีประสบการณ์สามารถเข้าโค้งที่มีคนเต็มรถได้ชนิดที่คนในรถโดนเหวี่ยงจนสายรัดดึงจุกท้องแต่ตัวรถจิกแน่นไปกับโค้งเลยทีเดียว   :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:29:53 »

ทางเขาทางดอย ผมว่า อยู่ที่ความชำนาญทางด้วยครับ
ถ้าไม่คุ้นทาง รับรองว่าเจอโค้งบนเขาผ่อนหมด อยู่แล้ว 
แต่ถ้าคนในพื้นที่จะจำได้หมดว่า ตรงไหนโค้ง ตรงไหนเร่ง ตรงไหนเบา
ถ้าเจอกะบะ เจ้าถิ่น ก็ตามยากครับ
ที่ท่านเจอ คงไม่ใช่คนในพื้นที่มากกว่า

เป็นตามนี้ครับ
เจอกระบะเก่าแซงรถเก๋งป้ายแดงสบายๆ เพราะเค้ารู้เส้นทางเป็นอย่างดี
ไม่ต้องบ้าพลังก็แซงได้

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:01:10 »
ขอออกตัวก่อนเลย ว่าเปน คหสต. เท่านั้นนะคับ 18+
จากประสบการณ์ส่วนตัว  ปกติขับรถเร็วแต่ไม่เคยเปิดไฟไล่ใคร ไม่เคยปาดหน้าใครนะคับ

ผมวิ่งประจำเส้น Motor way ช่วง...... เดิมๆมีโค้งกว้างๆอยู่โค้งเดียว มีสะพาน 3 สะพาน
กลางคืน ทำงานเลิก 3-4 ทุ่ม รีบกลับบ้าน
เคยลองไล่ และเคยโดนไล่ซะเอง ตามนี้คับ

Fortuner 3.0, 2.5 วิ่ง 170-180 เข้าโค้งต้องถอนนิดๆ เจอสะพาน ต้องยกนิดๆคับ

Vigo เดิมๆ วิ่ง 160-170 ทั้งโค้ง,สะพาน ต้องถอน +เบรคนิดๆ ยกเว้นพวก หน่วยกล้าตายนะ

Triton ยกสูง แต่งโช้คเต็ม 180 เข้าโค้งได้แฮะ แต่เจอสะพานต้องเบรคตัวโก่งคับ

Triton โหลด ล้อถ่างๆ 180 เข้าโค้งได้นิ่งระดับนึง สะพานต้องเบรค

เชพ ใหม่เดิมๆ 170-180 สุดที่185  เข้าโค้งได้นะคับแต่ไม่นิ่ง สะพานต้องเบรค

เชพ ใหม่ โหลด ทำกล่องควันดำล้อถ่าง วิ่งดีนะคับ 200นิดๆ เข้าโค้งได้นิ่งที่180 ชอบคับวิ่งดีมาก

ปาเจโร่ เดิมๆวิ่ง 170-180 เข้าโค้งไม่นิ่งเลย สะพานโดดๆๆๆ น่ากลัว

BT50 ตัวใหม่ ป้ายแดง สูงๆ วิ่งสุดได้ 185 โค้งทำได้นิ่งดีเลยคับ สะพานก็ถอนนิดๆ แล้วไหลขึ้น

Ford ใหม่2.2  ก็นิ่งคล้ายๆ BT แต่ยังไม่เคยลองกับ 3.2 wide

แถมท้ายพิเศษด้วย

BMW 320d E90 เร็วจิงปลายๆ เข้าโค้ง เกือบๆ200 ได้ ยัดขึ้นสะพานได้ เทพๆๆ วิ่ง230 ตามไม่ทันนะ :'(
Volvo xc60 รึป่าว เกาะดี แต่ไหนเบรคแล้ว หน้าทิ่มนะ โค้งได้ 180-190 สบาย
ฮุนได รถตู้ไม่ได้ดูรุ่น คันโตๆ เข้าโค้ง 180 มีดันออกไปอีกเลนเลย น่ากลัว
ปอร์เช่ คาร์เยน  อันนี้อาจหารไปลองเอง ได้วิ่งเข้าใกล้บันท้าย 10วิ หลังจากนั้น เห็นไฟท้ายเล็กลงๆๆๆ จนเท่าไข่มด ;D ;D

ปล.ไม่ได้ไปแข่งกับใครนะคับ แต่รีบกลับบ้าน และไม่รู้ว่าหน้าตารถมันไปยั่วคันอื่นหรือป่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:03:44 โดย Adi Autolism »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:32:40 »
ผมก็ไมู่รู้เหมือนกันครับ แต่ละคนขับไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ pangwong

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:59:54 »
ผมไม่รู้ ว่ามันต่างกันยังไงแต่ทางบ้านผมลูกรังหลุมบ่อเพียบ เรนเจอร์ ๒.๒ ยกสูงสี่ประตู รูดสบายๆ ฝุ่นอย่างกับแรลลี่ดาก้า...เหยียบเป็น ๑๐๐  ทางลูกรังก๊เหยียบมาแล้วเกาะดีแต่หากพลาดคงไม่มีทางแก้..จึงขับพอประมาณ แต่ลงเขาทับเบิก แซงเก๋งแต่งซิ่งไปสี่คัน...แบบเขาขับรับรมชมวิว..เลยได้แซง....ยังไงผมก็ว่าเก๋งมันจะคุมรถได้ง่ายกว่าในความเร็วที่สูง....เว้นแต่ฝีมือไม่ถึง กะบะคงสอยหมด...