ผู้เขียน หัวข้อ: mitsu lancer cedia เบาแล้วดับหลายครั้งเกิดจากอะไรได้บ้าง  (อ่าน 11149 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ที่บ้านใช้ Lancer ช่างเขาเรียก cedia แต่ที่ท้ายรถไม่มีติดคำว่า cedia นะครับ เป็นโฉมปัจจุบันที่เขาทำเป็น CNG ออกมาน่ะครับ
อายุประมาณ 8 ปี ครับ มีปัญหาเวลารอบเดินเบา เครื่องยนต์จะสั่น บางครั้งดับไปเลย เคยเข้าอู่มาหลายครั้ง ช่างจูนเครื่องให้ใหม่
นำออกมาใช้ก็ยังเป็น ครั้งหลังบอกเป็นที่ตัวคุม idel speed ก็เปลี่ยนไป อาการดีขึ้นเล็กน้อย แต่ก็ยังเป็นอยู่ เคยดับกลางถนน
start ไม่ติด ก็เปลี่ยนแบตไปแล้ว ล่าสุดนี่เมื่อเช้าดับกลางถนนอีกแล้วครับ โชคดี start ติด เลยอยากถามท่านใดพอรู้สาเหตุ
เผื่อจะแก้ได้ตรงจุดคร้บ พอดีคนขับเป็นผู้หญิง ไม่อยากให้ไปตายกลางถนนบ่อยๆ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: mitsu lancer cedia เบาแล้วดับหลายครั้งเกิดจากอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:03:42 »
รถติดแก็สไหมครับ

Re: mitsu lancer cedia เบาแล้วดับหลายครั้งเกิดจากอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:23:41 »
ใช้น้ำมันปกติครับ เติม gasohol 95 ตลอด แต่ไม่ได้เลือกปั๊ม ส่วนใหญ่ Caltex กับ ปตท. เข้าเช็คทุก 5000 โล
แต่ไม่ตรงเวลาบ้าง ขับในเมืองไปทำงาน จ - ศ ไม่ได้ออก ตจว ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:40:29 »
วาล์วยันหรือเปล่าครับ
รถผมเป็น LPG เบาดับ ก็ไปตั้งวาล์วก็หาย
เสียไป 500 บาท

แต่ที่อ่านดู ของคุณ คือ ไม่ใช่ รุ่น NGV ใช่ไหม
ถ้างั้นอาจจะสาเหตุอื่น

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:59:04 »
เบื่องต้น ก็ต้องเช็คที่ระบบจ่ายเชื้อเพลิงก่อนครับ

กรองเบนซิล เปลี่ยนหรือยัง กรองอากาศ ถ้าตันก็มีผลครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:06:17 »
ผมขอไล่เรียงไปที่เบื้องต้นคือ พวกกรองเบนซิน แต่ก้เข้าใจว่าเข้าศูนย์ตลอด

ไม่เคยขาด ก้น่าจะเปลี่ยนตามระยะแล้วว เพราะฉะนั้นล

ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูก่อนครับ มีโอกาสเปนไปได้สูงเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 13:28:55 »
กรองเบนซินเปลียนตามระยะครับ ลิ้นปีกผีเส้ือช่างก็บอกว่าถอดมาล้างแล้ว สงสัยต้องเปลี่ยนอีกอย่าง เปลี่ยนรถครับ555 ;D

ออฟไลน์ eaw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:58:24 »
ถ้าล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วไม่หาย
ลองให้ช่างเช็คที่ step motor ครับ  รุ่นนี้เป็นกันเยอะ
ของเก่าราคา 1500-3000 แล้วแต่ร้าน
เบิกศูนย์ประมาณ 8000 บาทครับ