ผู้เขียน หัวข้อ: ##เกือบตายเเล้วผม รถหมุนไป 3 รอบ##  (อ่าน 15468 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
##เกือบตายเเล้วผม รถหมุนไป 3 รอบ##
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:10:19 »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ประมาณ 6.30 น. ผมขับมาประมาณ 120 ที่ถนนวิภาวดีรังสิต มาจากดอนเมือง ผมขับ d-max ปี07 ตัวเตี้ย 2.5 ไม่มี abs airbag ขับมา 120 กำลังจะออกไปทางขนาน ตรงร้านเจ้เล้ง ผมก็ขับปกติ มีรถเก่งคันหนึ่ง จำยี่ห้อไม่ได้ ตอนนั้นทางออกใกล้จะสุดเเล้ว อยู่ดีๆ รถเก่งคันนั้นก็หักออกมาจะออกทางขนาน ตอนนั้นจะทำไงได้ครับ เบรกกกกกกกกก เเล้วล้อหลังมันล็อค ปล่อยเบรคไม่ทัน รถหมุนกลางถนนเลยครับ 3 รอบ เกือบชนเกาะกลางเเล้ว ตอนนั้นเหมือนจะมีน้ำด้วย มองไม่ทัน ตอนที่ล้อล็อคปุ๊ปผมก็ปล่อยเบรคเเต่ไม่ทัน หมุนสะเเล้ว เเต่ไม่หักพวกมาลัย ผมว่าถ้าหักพวงมาลัยต้องเละเเน่ๆๆ
หลังจากหมุนเสร็จผมขับเหลือ 60 เลย เเล้วจอดปั๊ม ขาสั่นไปหมด
อยากจะฝากพี่ๆทุกท่านขับรถกันระวังๆด้วยนะครับ ผมเจอมากับตัวเอง น่ากลัวมาก ไม่กล้าขับเร็วอีกเเล้วววว
เเล้วก็เรื่องลมยางผมเพิ่งบรรทุกของเสร็จ ยังไม่ได้เอาลมยางออก ตอนนั้น 36 4 ล้อ
เเล้วก็ถ้าเป็นไปได้ซื้อรถที่มี abs นะครับ เหตุการณ์มันเกิดมันน่ากลัวจริงๆ คุมรถไม่อยู่เลย เวลาไม่กี่วิ (ไม่ได้ดราม่านะครับ)
เเล้วก็เช็คยางเเละลมยางบ่อยๆนะครับ

ปล.ที่สำคัญที่สุด อย่าประมาทนะครับ มีสติตอนขับรถนะครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ##เกือบตายเเล้วผม รถหมุนไป 3 รอบ##
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:13:51 »
ดูดอกยางด่วนเลยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tathedarknight

• Full Member
Re: ##เกือบตายเเล้วผม รถหมุนไป 3 รอบ##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:22:55 »
ดีใจด้วยนะครับไม่เป็นอะไร แล้วก็เห็นด้วยกับการที่เลือกซื้อรถแล้วมีพวก ABS+Airbag เป็นอุปกรณ์พื้นฐานในการพิจารณาซื้อรถ ล่าสุดเพิ่งได้ใช้เมื่อเช้านี้เองสำหรับABS ผมว่ามีไว้ดีกว่าครับอุปกรณ์พวกนี้ 

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:23:45 »
ส่วนตัวคิดว่า เส้นนี้วิ่ง120เร็วไปครับ สภาพถนนไม่ดีมาก เป็นยางมะตอยเงาๆลื่นๆ มีทางร่วมทางแยก
ไปที่ชุมชนอื่นๆเยอะ ไหนจะน้ำจากท่อระบายน้ำที่มาจากข้างบนโทลเวย์อีก
ถ้าจะขับ120จริงๆแนะนำขึ้นข้างบนเลยครับ ปลอดภัยกว่ามากๆครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:26:21 »
abs น่าจะดี ผมเคยขับมิราจ มาประมาณ100+ แซงกระบะทางโค้ง เกือบหลุดโค้งกดเบรกทันทีแล้วปล่อยแล้วรถมันก็บังคับได้เหมือนปกติ ผมเดาว่า abs ทำงานรถผมเลยไม่มีการเซออกนอกถนน แซงกระบะคันนั้นมาได้แบบร้อนวูบเลยทีเดียว (ที่จริงไม่อยากแซงบนทางโค้งแต่พฤติกรรมกระบะคือ ขับกลางถนนไม่ยอมให้แซงซักที ทำให้ผมรำคาญเลยใจร้อนรีบกดคันเร่งไปหน่อย )

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:28:00 »
เมื่อไหร่จะถูกกำหนดให้เป็น "อุปกรณ์มาตรฐานติดรถหนอ"   ???

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:30:45 »
จขกท.โชคดีที่รอดปลอดภัยและไม่เสียทรัพย์สินครับ คราวหน้าก็ระมัดระวังเพิ่มยิ่งขึ้น

ผมเคยผ่านเหตุกาณ์รถหมุนที่โค้งเขาโพธิ์ อ.บางสะพานน้อย (หลายคนอาจจะเคยได้ยินชื่อเสีย(ง)โค้งนี้
ขณะกำลังเข้าโค้งขวาความเร็วไม่มาก ฝนตกพรำๆ ไม่ได้ขับจี้ แต่คันหน้าแตะเบรค ด้วยสัญชาติญาณผมก็แตะเบรคตาม เท่านั้นล่ะหมุนเลย โชคดีเหมือนกันที่ตอนนั้นซีวิตเตารีดโหลกแป๊ก ก็เลยแค่หมุน2-3 รอบไม่คว่ำ จากนั้นรถก็หมดแรงค่อยๆไหลถอยหลังตกร่องไหล่ทางไปชนขอบกั้นถนนกับเขา แค่กันชนแตกนิดหน่อย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 14:44:09 »
ดูยางด่วนเลยครับ ผมว่ายางน่าจะอวสานไปแล้ว

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:00:34 »
ส่วนตัวผมเองขับกระบะตอนเดียวตะลอนทั่วอิสานอยากจะกราบท่านๆ บริษัท ผู้ผลิตรถยนต์เพื่อการพาณิชย์  abs ถุงลม จัดมาในรถขั้นพื้นฐานให้ครบทุกๆรุ่นเถอะครับ  ขับ 80 กระทืบเบรคมันไม่อยู่จริงๆครับ

ด้วยความเครพ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:03:42 โดย Teamkk »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:00:51 »
บริเวณนี้ผมผ่านบ่อย เพราะเป็นย่านที่อยู่อาศัย

1. รถเก๋งคันนั้น Heer มากๆ

2. วิภาวดี ต่อให้เป็นเช้าวันอาทิตย์รถโล่งๆ
120 ก็ถือว่าเร็วไปครับสำหรับถนนในเมืองหลวง
ช้านิดนึง ซัก 90-100 เป็นพอครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:06:47 »
จขกท.โชคดีที่รอดปลอดภัยและไม่เสียทรัพย์สินครับ คราวหน้าก็ระมัดระวังเพิ่มยิ่งขึ้น

ผมเคยผ่านเหตุกาณ์รถหมุนที่โค้งเขาโพธิ์ อ.บางสะพานน้อย (หลายคนอาจจะเคยได้ยินชื่อเสีย(ง)โค้งนี้
ขณะกำลังเข้าโค้งขวาความเร็วไม่มาก ฝนตกพรำๆ ไม่ได้ขับจี้ แต่คันหน้าแตะเบรค ด้วยสัญชาติญาณผมก็แตะเบรคตาม เท่านั้นล่ะหมุนเลย โชคดีเหมือนกันที่ตอนนั้นซีวิตเตารีดโหลกแป๊ก ก็เลยแค่หมุน2-3 รอบไม่คว่ำ จากนั้นรถก็หมดแรงค่อยๆไหลถอยหลังตกร่องไหล่ทางไปชนขอบกั้นถนนกับเขา แค่กันชนแตกนิดหน่อย

เขาโพธิ์ขาขึ้น กทม  นี่รถลงไปนอนประจำเลยขึ้นมาแทบจะเห็น 80 %
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:09:09 »
ผมก็มีประสบการณ์ ครับ vios MT 2011

หลังจากเคยชนหนักเพราะหลุดโค้ง ผมก็มีประสบการณ์เกี่ยวกับโค้งมาสมควร และอ่านข้อมูลเข้าโค้งอย่างไรให้สมบูรณ์ที่สุดมาสมควรแล้วก็ตาม  และฝีมือขับรถดีเยี่ยม

แต่ล่าสุด  ขับลงจากเขาพังเหยที่ชัยภูมิเพื่อมุ่งไปขอนแก่น  ซึ่งเป็นโค้งสุดท้ายก่อนจะทางตรงทางปกติ   (จำได้ว่าปกติเคยขับโค้งนี้ประมาณ80 คราวนี้ก็ขับสัก80เพราะไม่ต้องการเสียความเร็ว)  ตอนนั้นความเร็วอยู่ที่ประมาณ 80กว่านิดๆ  แล้วเข้าโค้งด้วยความเร็วคงที่  พอเข้าโค้งรู้สึกว่าเร็วไปจึงผ่อนคันเร่งเบาๆ  ขณะอยู่ในโค้งรถโดนดึงมากแบบแรงG  (รู้สึกว่ารถจะหลุดโค้งแบบเหตุการณ์ครั้งแรกแน่ๆ(ไม่ค่อยตกใจเพราะเป็นคนขับรถซิ่งๆเลยสัมผัมอะไรมาเยอะสมควร)แต่มีสติอยู่เลยเตะเบรคให้เบาที่สุดเพื่อผ่อนความเร็วเพราะคิดว่าความเร็วระดับนี้หลุดโค้งแน่ๆจากความรู้สึกจากแรงเหวี่ยงขณะนั้น)  ทำให้รถเสียทรงตัวแบบ powersildeไม่มา3รอบ ( รอบแรกเมื่อรู้สึกว่าล้อหน้าไม่เกาะถนนแล้ว  ถ้าไม่ทำอะไรชนหนักแน่ๆ  เลยหมุนพวกมาลัยไปทิศตรงข้ามเร็วๆแบบดริฟเลย ทำให้หมุนแบบเกือบครึ่งวงกลมมั้งไปมา3รอบ  แล้วไถลไปกับไหล่ทางตกไปครึ่งคัน

โชคดีมากๆไม่เป็นอะไรมาก  
ไม่รู้ว่าขณะไถลมีรถสวนมาไหม และขณะนั้นอยู่เลนไหน มันสังเกตุยากและรวดเร็ว
โชคดีตกไหล่ทางขาผม  เพราะอีกฝั่งนึงนี้งานเข้าแน่ได้กลิ้งตกเขา
ค่าเสียหายรถโดยรวมประมาณ 15000  ประกันออกครับ แต่ไม่รู้เสียค่าส่วนแรกไหม ไอโออิ

สรูป เหตุล่าสุด ผมคิดว่า
1. ประมาท เพราะผมขับรถเร็ว รีบ ใจร้อน
2 ยางไม่ดี ยางใช้มา23000โลกับจะ2ปี   ยางที่ใช้คือ ยางจีนยี่ห้อ...(แปบ) 195/55 R15 ลมยางขณะนั้นหน้า33หลัง32
3.  ช่วงล่าง vios ตัวJ ไม่ดี ควรเปลี่ยนโช๊คและสปริง (ผมไม่แน่ใจเพราะขณะนั้นโช๊คมันแข็งขับโดนลูกคลื่นยังกับไม่มีโช๊คมันแข็งตึ้งๆ  หลังเกิดเหตุไปเช็คร้านบอกว่าโช๊คตาย  แต่พอไปเช็คศูนย์ศูนย์ถอดมาชักๆๆ บอกว่าไม่ตาย แต่พอประกอบกลับปรากฎว่าใช้งานแล้วนิ่มกว่าเดิมมากอย่างรู้สึกชัดเจน โช๊คนี้ใช้งานมาประมาณ1ปี)
4.ไม่แน่ใจว่าที่เสียหลักเป็นเพราะ มีรอยประในโค้งรึป่าว เหมือนจะมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:13:37 โดย wannachat »

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:33:37 »

เขาโพธิ์ขาขึ้น กทม  นี่รถลงไปนอนประจำเลยขึ้นมาแทบจะเห็น 80 %

วันเกิดเหตุของผมเป็นขาล่องใต้ ...
สิ่งที่จำขึ้นใจคือตำรวจทางหลวงกับรถยกมาดักรออยู่บนเนินซะงั้น เหมือนประมาณว่ามาคอยเตรียมตัวยก (นกรู้ว่าเกิดทุกวัน)
ราคาไม่ต้องต่อรอง 1500 บาทขาดตัว แค่ลากรถขึ้นมาจากร่องไหล่ทาง
ตอนกำลังลากรถผม รถกระบะท้ายเปิดมีคนนั่งหลัง กำลังหมุนพลิกคว่ำต้อจากคันผม คาดว่ามีคนบาดเจ็บสาหัสถึงตาย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:39:44 »
ขับรถเมืองไทยต้องระวังมากๆ โดยเฉพาะรถที่ไม่มีระบบช่วยเหลือเพื่อความปลอดภัยต่างๆ ส่วนยางสำคัญมากๆ โดยเฉพาะคนที่ชอบขับรถเร็ว ยางดีๆอาจจะแพงกว่าเส้นละ พันถึงพันห้า สี่เส้นก็แค่ประมาณหกพัน ใช้สองปีเปลี่ยนก็ตกปีละแค่สามพัน แต่หากพลาดเกิดอุบัติเหตุมันแพงกว่านั้นเยอะ อย่างเสี่ยงกับยางยี่ห้อถูกมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:40:09 »
ต้องขอแสดงความเสียใจและความยินดีด้วยนะครับ

ณ วินาทีนั้น ....

ออฟไลน์ peak14405

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:48:35 »
ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ ฟาดเคราะห์ไป

popdemonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 15:52:18 »
Vigo ตอนเดียว ที่โรงงาน เวลาขึ้นไปควบ ต้องนึกในใจว่ากรูเป็นทาคูมิ เจอน้ำพ่อจะดริฟท์ท่าเดียว ดีดคลัชท์แรงล้อก็จะฟรี

เบรคแรงนิดนึงล้อก็ร้องลั่น อาศัยความเคยชินกับประสบการณ์ล้วนๆ พอเจอถนนรถคับคั่งต้องถอน ต้องเว้นระยะห่าง รถพวกนี้

เจอด้านหน้าเบรคกระทันหัน เอาไม่อยู่เลย ต้องพึงระวัง ใครขับรถบนถนน ถ้าเห็นรถกระบะพวกนี้ตามหลังอย่าไปกระทืบเบรคแรงครับ

เดี๋ยวเค้าจิ้มตูด

ออฟไลน์ checksos

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:07:59 »
Vigo ตอนเดียว ที่โรงงาน เวลาขึ้นไปควบ ต้องนึกในใจว่ากรูเป็นทาคูมิ เจอน้ำพ่อจะดริฟท์ท่าเดียว ดีดคลัชท์แรงล้อก็จะฟรี

เบรคแรงนิดนึงล้อก็ร้องลั่น อาศัยความเคยชินกับประสบการณ์ล้วนๆ พอเจอถนนรถคับคั่งต้องถอน ต้องเว้นระยะห่าง รถพวกนี้

เจอด้านหน้าเบรคกระทันหัน เอาไม่อยู่เลย ต้องพึงระวัง ใครขับรถบนถนน ถ้าเห็นรถกระบะพวกนี้ตามหลังอย่าไปกระทืบเบรคแรงครับ

เดี๋ยวเค้าจิ้มตูด

เห็นด้วยเลยครับ ว่าต้องคิดในใจว่าเป็นทาคูมิ ขับรถส่งเต้าหู้ 555

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:21:22 »
พระคุ้มครองครับพี่ ขอให้อย่าเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก

ABS ยังไงก็สำคัญนะครับผมว่า ส่วนตัวผมใช้รถเก่ากว่าพี่อีก ABS ไม่ต้องถามถึงครับ

เคยกระทึบเพราะมอเตอร์ไซด์ตัดหน้าเหมือนกันแต่แค่ 80 แค่นั้นผมก็ใจหายวาบแล้วครับ ไม่ต้องถามล้อล๊อคแน่นอน ตอนนั้น ฮาๆๆๆ

promt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:22:51 »
เบรค จนล้อล็อค

เคยแค่เอาไม่อยู่ แต่ไม่เคยหมุน

ปกติถ้าเบรคจนล้อล็อค จะตั้งพวงมาลัยตรง

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:31:46 »
ตามที่คุณ wannachat พลาดคือ หักพวกมาลัยแบบ  counter steer มันใช่ไม่ได้กับรถขับหน้านะครับ การแก้ under steer มีอย่างเดียวคือลดความเร็วและวิธีการลดความเร็วที่ดีที่สุดคือเบรค แต่ถ้ารถคุณไม่มี abs ทำได้อย่างเดียวคือคิดถึงคนที่คุณรักเข้าไว้ จะให้ลงเกียร์เอนจิ้นเบรกก็ไม่มีผลอะไรมากในช่วงวินาที
อีกอย่างตอนเกิดเหตุ ใครจะมีสติมานั่งเหยียบครัท ลงเกียร์ สมองมันก็สั่งอัตโนมัติ ให้แก้พวงมาลัยให้รถตรง กลายเป็นหนักกว่าเดิม

ใครๆก็บอก under steer แก้ง่ายกว่า over แต่ผมว่าถ้าคุมคันแร่งและพวงมาลัยโปรพอสมควร แก้ over ง่ายกว่า สำหรับผมยังไงก็ชอบ over มากกว่าแถมมันด้วย under เสียวและอันตราย มาเร็วๆนี่พุ่งลงข้างทางตายง่ายๆเลย

ออฟไลน์ Dearsboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:34:53 »
ณ ตอนนี้ผมถึงได้เลือกรถที่มีความปลอดภัยต่อตัวเราทั้งด้าน ป้องกันก่อนเกินเหตุ และระหว่างเกิดเหตุครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:35:47 »
โชคดีมากๆเลยครับ ดีใจด้วยจริงๆ

มีใครมีเหตุการณ์ไรอีกมั้ยครับ ยิ่งพวกรถแพงๆพวกระบบความปลอดภัยต่างๆเยอะๆยิ่งดี อยากรู้ว่ามันช่วยแค่ไหน ในวินาทีนั้นๆ เผื่อเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินจะได้ประยุกครับ และระบบความปลอดภัยระดับท๊อบๆที่ช่วยรถเยอะมากๆในไทยตอนนี้ไปถึงไหนแล้วครับ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 17:10:05 »
เบรคจนล้อล๊อค  รถมันจะพุ่งไปทางที่มันพวงมาลัยหันอยู่ครับ หักพวงมาลัยหลบซ้ายขวารถมันก็ไม่ไป อันนี้คือที่ผมเจอ ฝนตกด้วยมาเร็วด้วย เบรคปุ๊ป รถพุ่งไถลไปข้างหน้าเลย หักเลี้ยวก็ไม่ไปแล้ว พุ่งไปหารถที่อยู่ข้างหน้า เชะบุญ ไปหยุดหน้ารถคันนั้นนิดเดียวจริงๆ

แต่เบรคล้อล๊อคแล้วรถหมุน ผมคิดว่าไม่เกี่ยวกับล้อล๊อคครับ  ผมคิดว่าเป็นที่รถมันเสียหลักเพราะเบรคแรงมากกว่า เพราะ abs มันช่วยเรื่องกันล้อล๊อคครับ ไม่ได้ช่วยเรื่องการทรงตัวและป้องกันการหมุน (บางทีแรงเบรค 4 ล้ออาจจับไม่เท่ากัน พอกดเบรคเต็มปุ๊บ รถก็ท้ายหัน ปัดไปเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 17:12:52 โดย keamglad »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 17:13:50 »

วันเกิดเหตุของผมเป็นขาล่องใต้ ...
สิ่งที่จำขึ้นใจคือตำรวจทางหลวงกับรถยกมาดักรออยู่บนเนินซะงั้น เหมือนประมาณว่ามาคอยเตรียมตัวยก (นกรู้ว่าเกิดทุกวัน)
ราคาไม่ต้องต่อรอง 1500 บาทขาดตัว แค่ลากรถขึ้นมาจากร่องไหล่ทาง
ตอนกำลังลากรถผม รถกระบะท้ายเปิดมีคนนั่งหลัง กำลังหมุนพลิกคว่ำต้อจากคันผม คาดว่ามีคนบาดเจ็บสาหัสถึงตาย

เขาโพธิ์นี่สุดๆจริงๆ มีอีกเรื่องด้วย เจอกับตัวเอง 2 ครั้งที่จุดพักรถเชื่อมั้ยว่าเข้าไปพักรถ 2 ครั้งรถยางรั้ว 2 ครั้ง ต้องเรียกช่างมาปะ แล้วแพงเวอร์เหมือนโดนเล่นแล้วหละ หลังจากนั้นผมไม่เข้าอีกเลยเขาโพธิ์

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 17:58:44 »
โชคดีแล้วครับที่ไม่เป็นไร

ผมคนนึงล่ะที่จะไม่ซื้อรถไม่มี abs อีกแล้ว เคยเจอกับตัวเหมือนกัน ขับ accord ไฟท้ายก้อนเดียวเข้าไฟแดงเส้นหลานหลวง ฝนตกนิดๆ มาไม่ได้เร็วมากแต่ล้อดันล็อกและรถไถลไปเรื่อยๆ ไปจิ้มกันชนคันหน้าเลย  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 19:03:21 »
ผมคนนึงที่เคยเจอเหตุการรถตัดเข้ามากระทันหัน ตอนนั้นผมอยู่บนทางด่วนด้วยความเร็ว 100 ช่วงที่มีทางแยกออกสองฝั่ง ฝั่งละสองเลน อยู่ๆ altis ตัดแว๊บเข้ามา (สงสัยเปลี่ยนใจกระทันหัน ตัดทับเส้นทึบมาเลย) ผมล่ะเบรคตัวโก่ง ABS ทำงานยาว (ไม่มีระบบนี้คงหมุนติ้ว) และดีที่ไม่มีรถตามหลังมา ส่วน altis วิ่งต่อไปหน้าตาเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น หนำซ้ำรีบวิ่งหนีอย่างว่องอีกต่างหาก (สังเกตจากที่ผมเร่งขึ้นปกติ แล้ว altis คันนั้นพุ่งหายแว๊บ...)

เข้าใจความรู้สึกเลยครับว่าตอนนั้นเป็นอย่างไร แค่มีรถตัดเข้ามากระทันหันก็เสียววูบแล้ว หนำซ้ำรถของคุณเจ้าของกระทู้หมุนไปสามตลบแล้วยังวิ่งต่อมาได้แบบเอื่อยๆ นี่สุดยอดเลยครับ = =b
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 20:21:13 »
เจ้าของกระทู้โชคดีมากครับ  :o ขับรถอยู่ดีๆ มีรถเก่งปาด  เรื่องแบบนี้สามารถเกิดขึ้นได้กับทุกๆคนครับ ผมถึงกลัวที่จะขับรถที่ไม่มี ABS เพราะถ้าเกิดเห็นแบบนี้ เราขับอยู่ของเราดีๆ ผมถึงให้ความสำคัญ ABS มากกว่า AirBag ซะอีก ;)

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 21:10:40 »
เคยตัดสินใจจะเบี่ยงจากคู่ขนานเข้าทางหลักที่วิภาวดีแถวฟิวเจอร์รังสิตกระทันหันแล้วไม่เห็นขอบปูน รถอัดขอบปูนด้านข้างเต็มๆ ยากฉีกเลยครับ รถหันข้างพุ่งเข้าทางหลักเลยครับ
แต่พวงมาลัยมันหักกลับให้รถเข้ามาอยู่เลนซ้ายเอง ไม่งั้นโดนรถเลนขวาสอยแล้วครับ
คิดว่าเป็นเพราะระบบควบคุมการทรงตัวช่วยไว้ครับ ใจหล่นไปอยู่ตาตุ่มเลย
รถ e60 520d ครับ
ระบบพวกนี้ช่วยชีวิตเราได้ส่วนนึงนะครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 21:17:42 »
เมื่อวันอาทิตย์เหมือนกันครับ พวกผมไปเข้าค่ายรด.ที่หนองบัวลำภู เส้นทางนี้อยู่บนเขาครับ คดเคี้ยวเอาการ ใครเคยไปหนองบัวลำภูจะรู้ครับ

ถนนเป็นถนน 4 เลน มีรั้วปูนกั้น รถบัสที่มาส่งพวกผมเขาจอดตรงข้างทาง แล้วให้เดินเข้าไปหลังศาลปู่หลุบ เพื่อเดินเข้าไปในค่าย

ระหว่างตั้งแถวเดินเข้าไปมี Civic FD คันนึงวิ่งมาจากฝั่งตรงข้าม เหมือนจะแหกโค้งมาชนขอบปูนนั้นแล้วยางแตกคุมรถไม่อยู่ ไปชนกับกระบะ

ที่เพิ่งออกมาจากข้างทาง แล้วถึงไปหยุดได้ ถ้าไม่มีรั้วปูนนั้นพวกผมเละไปแล้วครับ น่ากลัวมากๆ ใจหายใจคว่ำกันเลยทีเดียว

สงสัยไม่ชินทาง เเล้วขับมาเร็วเลยเบรคไม่ทัน เลยแหกโค้ง ถ้าไม่ชินเส้นทางขับเร็วนี่น่ากลัวมากๆครับ อาจเกิดเหตุแบบนี้ได้

ถ้าชนแค่ตัวเองยังพอทน แต่ถ้าชนคนอื่นเจ็บตัวหรือตายไปด้วยนี่เเย่เลยครับ