ผู้เขียน หัวข้อ: !!!ทุกท่านทราบหรือไม่ว่า camry รุ่นปัจจุบันที่บางท่านขับอยู่ไม่ใช่ของ camry จริง  (อ่าน 12545 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ไม่รู้่ว่าทำไมนะครับ ไปถามต่างชาติดูเค้าจะบอกว่าข้างนอกไม่ใช่อะ แต่ข้างในใช่
camry ที่บางท่านขับอยู่มีนามว่าจริงๆว่า Toyota Aurion

ส่วน camry จริงๆ ต้องเป็นโฉมเดียวกับ อเมริกา ครับ
ความจริงก็คือ Aurion จะมีขายเฉพาะ Australia&NewZealand เท่านั้นครับ
ว๊าว camry บ้านเรามีเชื้อ จิงโจ้ กับ นกkiwi ด้วย 555  เพราะใช้ platform เดียวกัน

นี่คือ camry จริงครับที่ทุกคนในโลกรู้จัก

ความสวยแล้วแต่คนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 21:42:58 โดย varit7530 »

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ใครก็ได้ ขอข้อมูลเพิ่มหน่อย ???

หรือมันเป็นแค่ "ชื่อ" และ "โฉม" ที่ใช้ทำตลาดในแต่ละภูมิภาค?
"Lose who you are to save what you love."

ที่ Australia และ New Zealand จะมีขายทั้ง Aurion และ Camry ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้องครับ

ท่น้องเข้าใจนะ ถูกแค่ครึ่งเดียว

และความจริง ข้อเท็จจริง มีดังต่อไปนี้

โตโยต้า พัฒนาแคมรี รุ่นปัจจุบัน ออกมาเป็น 2 โฉม

คือ โฉม ญี่ปุ่น + อเมริกา เป็นโฉมที่ใช้กัทั่วโลก อย่างที่เห็น
ส่วนอีกโฉมหนึ่ง คือ เอเซีย เวอร์ชัน ก็อย่างที่บอกครับว่า ใช้ในเอเซียเท่านั้น

แต่ ในเมื่อ ออสเตรเลีย มีแคมรี ไปขายแล้ว ขืนจะให้ทำตลาดซ้ำด้วยชื่อแคมรีอีก
ฝ่ายการตลาดที่ออสเตรเลีย ก็หมดมุขจะเล่น แถมโฉมนี้ คนออสเตรเลีย ก็มีส่วนช่วยออกแบบไว้เยอะอยู่
ก็เลยคิดว่า ตั้งชื่อใหม่เลยดีกว่า

อีกทั้งไหนๆ รถซีดานขนาดกลางค่อนใหญ่ ของที่นั่น เหมือนเป็นประเพณีอยู่แล้ว
ที่จะต้องทำตลาด ทั้งรุ่นมาตรฐาน และรุ่นหรู
เช่น Holden Commodors มีเวอร์ชันหรูกว่าคือ Calais
Ford Falcon มีเวอร์ชันหรูกว่า เป็น Fairlane
ดังนั้น ก็น่าจะดีกว่า ถ้ารุ่นธรรมดาของ Camry ก็ยังขายในชื่อเดิมต่อไป แต่เวอร์ชันหรู แถมเวอร์ชันติดสปอร์ต้วย ก็ใส่ชื่อ Aurion ไปซะเลย

เรื่องราว มันมีอย่างนี้ และแค่นี้ครับ ไม่ต้องไปเข้าใจผิดให้ยืดยาวจนอาจก่อความเข้าใจผิดของคนทั่วไปเลยนะครับ

ดังนั้น แคมรีที่เราขับอยู่ มันก็คือ แคมรี เหมือนกันทั้งนั้น นั่นละครับ
เปลี่ยนชิ้นส่วนตัวถังด้านหน้า และฝากระโปรงหลัง ให้แปลกตาไป และรับกับรสนิยมของคนเอเซียมากขึ้น ก็แค่นั้นเอง

อ้อ รุ่นต่อไป ไม่ต้องกลัว มันก็จะยังมีให้งุนงงเล่น เป็น 2 เวอร์ชัน อย่างนี้อีกแน่นอนครับ คลอดปี 2011
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2009, 22:03:29 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ JIRATH

แล้วเค้าจะขายได้หรอครับนั่น ถ้ามีทั้ง Camry & Aurion ?
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

สามารถดู price list ที่ Australia ได้ครับ Camry จะถูกกว่าครับ Aurion จะเป็นเกรดสูงกว่านิดๆ
Aurion ก็มีรุ่นไม่ sport ที่หน้าตาเหมือน camry 2.4V บ้านเรา

งง การตลาดเค้าจังเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่เห็นต้องงงเลยครับ เรื่องปกติ ของการทำมาค้าขายรถยนต์

แต่โปรดอย่าเข้าใจผิด จนคนที่นี่ไขว้เขวอีกเป็นพอ

^_^

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไม่ต้องสงสัยยังไงมันก้อคือcamryอีกนั่นแหละครับ พี่ๆ

แต่ camry ก็เป็นรถที่นั่งสบายเลยคันหนึ่ง มิน่า คนอเมริกากับAustralia ถึงชอบ
จริงๆ บ้านเราน่าจะมีคนซื้อคัว 3.5 ให้พวกเราเห็นกันบ้างนะครับ 272 HP เลยนะนั้น ^o^

methus zaa

แถวกรุงเทพเห็นมีแล้วหลายคันครับ มีsunroof ด้วยว้าว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ที่นู้นรู้สึก Aurion เนี่ย จะเครื่อง 3.5 นะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

methus zaa

ใช่คับ เป็นเครื่องยนต์3,500cc ไม่มีเครื่อง2.4 คับ

ใช่ครับ แต่พอมาบ้านเรา เอาเครื่อง camry  จริงๆมาใส่ ซะงั้น ในโฉม Aurion 555

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
มันคล้ายๆ กับ Accord กับ Inspire ในญี่ปุ่นใช่มั้ยครับ?
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

methus zaa

ผมว่าไม่คล้ายนะครับ แถมตัวรถก้อยังดูเล็กกว่าอีกต่างหาก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่รู้ดิคับ เหมือนรูปที่ถ่ายในบ้่านเราจะดูดีกว่ารูปที่ถ่ายจากบ้านเขาเลยอ่ะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
เท่าที่เคยผ่านตานะครับ

ไม่ค่อยเห็น Aurion เยอะนักเลย ยิ่ง Camry แล้วยิ่งน้อยไปใหญ่ แทบจะแค่ไม่กีคัน

กลับกัน Commodors เยอะมาก ๆ เหมือนมันเป็นสัญลักษณ์ของรถนั่งขนาดกลางที่นี่ไปแล้ว
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
Drawing part ที่ผมจับอยู่และรับมาจาก TMAP เนี้ยแล้วก็การประชุมก่อนเริ่มผลิตโมเดลนี้ใครๆเค้าก็เรียก Camry ทั้งนั้นละครับผมไมรู้ว่า จขกท ไปมึนอะไรจากไหน? ถึงได้เห็นแพะเป็นไก่ไปเลย.

ปล.ยืนยันอีกทียังไงมันก็คือ Camry ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

พี่น้องคร๊าบ ยังขาดไปอีชื่อครับคือ...

Daihatsu Altis ไง
阿蘇山

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
ใน australia ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นนี้
Mazda 6 นี้เห็นเยอะมาก รองมาก็ camry
Honda ac เห็นน้อยมากๆแต่โฉมที่นี้สวยกว่าบ้านเราครับ

อ่อ lexus เยอะมากๆ เผลอๆ มากกว่า mazda 6
( ทั้งหมดดูในใจกลางเมืองนะครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 13:36:18 โดย digitalss »

ออฟไลน์ Ruksadindan

Aurion ก็คือ Camry 3.5V6 นั่นแหละครับ (Camry ชั้นสูงสุด) แต่ที่เขาให้โฉมไม่เหมือนกัน อาจอยากสร้างความแตกต่าง

เมืองไทยเราก็มีนะ รถขนาดกลาง แบ่งชั้นธรรมดากับชั้น(พยายาม)หรู Corolla กับ Corolla Altis ไงครับ แต่คนไทยแยกไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สรุปง่ายๆไม่ให้งงครับ
 ทั้ง camry โฉม US และ camry โฉมบ้านเราหรือ aurion ในออสเตรเลีย ในโครงสร้างทางวิศวกรรมร่วมกันครับ
เพียงแต่โฉมหน้าภายนอกไม่เหมือนกันเท่านั้นเอง

ส่วนสาเหตุที่โตโยต้าเอาเจ้า camry โฉมบ้านเราไปขายในชื่อ aurion ก็ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ แค่เอารถอีกโฉมหนึ่งไปขายโดยอัพตัวเองไปอยู่ตลาดบนเท่านั้นเองละครับ

มันก็มุขคล้ายๆกับ accord กับ inspire ในญี่ปุ่นนั่นแหละครับ เพียงแต่กรณีนั้นเราไม่้งงกันเพราะขนาดตัวถังมันต่างซะยังกะพ่อลูกกันเลยทีเดียว >___<

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
โอว..เย่ะ แบบนี้คนออสซี่มาเที่ยวบ้านเรา เห็นแล้วตาโตเลย "โอว...คนไทยรวยยยจางงงเลยยย ขี่ Aurion กานท้างเมืองงเลย (ออกเสียงแบบพูดไม่ชัด 555)"

สรุปว่ามันไม่มีอะไรในกอไผ่ เป็นแค่การทำตลาดของโตโยต้า ::)

ออนไลน์ FyGI

รูปแรกคันสีส้ม ชุดแต่งแหล่มนะ โดยเฉพาะสปอยเลอร์หลัง

แถมคันแดงนี้นะ ปกติผมไม่ค่อยชอบ Camry นะ

แต่ทำไมเจอคันแดงนี้ โดนใจอย่างแรงงงงงงงงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 20:41:05 โดย FyGI »

ออฟไลน์ Ruksadindan

แล้วก็ เคยอ่านเจอมาว่า Camry มีแรงม้ามากที่สุดในกลุ่มรถขับหน้า แต่ตัวไหน ไม่ทราบนะครับ