ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ  (อ่าน 3165 ครั้ง)

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 20:37:05 »
เพื่อนช่อยผมตัดสินใจหน่อยครับ คือว่าผมจอง all new dmax 4ประตู at ไว้ราคา 953000 บาท ไม่แถมประกัน ต้องซื้อดเองหมด ใช้สิทธ์รถคันแรก ได้คืน 98000 บาท แต่ตอนนี้รออมา 2เดือนกว่าแล้วรถไม่มาสักที ไม่มีรถใช้ ลำบาทพอสมควร
เลยไปเล็ง civic ไว้มีรถเลยราคา 909000 บาท ได้โปรโมชั่น แถมประกัน กับส่วนลด50000 บาท แต่แม่แฟนเค้าไม่ยอมให้ซื้อ civic ผมจะเอาไงดีครับ

เปรีบยเทียบ

1. dmax ผ่อน เดือนละ 13200 6ปี............................................... civicผ่อนเดือนละ   11162 /6ปี      13200 5ปี

2. dmax น้ำมันลิตรละ 30 บาท    ............................................... civic เติมe85 ได้ ลิตรละ23 บาท แถวบ้านมีปั๊ม อนาคตอาจติดแก๊ส
3. dmax มีกะบะขนของได้          ............................................... civic ขนของไม่ได้ จริงๆก็ไม่ได้ขนอะไร ที่บ้านมีกะบะ  อีกคัน

ผมไม่รู้จะเอาไงดีครับ ถ้าเอาcivic ก็ไม่ได้คืนภาษี  แม่แฟนเค้ากลัวว่ามันไม่อเนกประสงค์เหมือนกะบะ กลัวจะพังเร็ว กลัวผมจะเปลี่ยนใหม่อีก ผมผ่อนกับแฟน2คนไม่มีใครช่วยผ่อน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 20:47:49 »
ในใบจองเขียนบอกว่ารับรถ (ดีแม็ก) เมื่อไหร่ครับ รอดูไปอีกสักพักนึงมั้ย ไหนๆ ก็รอมาตั้ง 2 เดือนแล้ว ขอคุยกับผู้จัดการศูนย์เลยครับ ว่ายังไงกันแน่
เวลาซื้อรถหลายทีแล้ว สำหรับคนรอ ก็อย่างนี้แหละ อย่างล่าสุดที่ผมซื้อ เลยกำหนดไปตั้ง 2 เดือน ตอนที่ครบกำหนดว่าจะได้ ช่วงนั้นก็อึดอัดพอสมควร แต่เวลามันจะได้ เซลล์ก็โทรมาเลย บอกรถอยู่ที่ศูนย์แล้ว จะรับวันไหน ตั้งตัวแทบไม่ทัน

แนวโน้มราคาน้ำมัน มีแต่สูงขึ้น บวกกับความเอนกประสงค์ที่ซีวิคให้ไม่ได้ รวมทั้งยังได้ภาษีคืน รออีกนิดเถอะนะ อีกอย่าง ซีวิครุ่นปรับโฉมออกมาแล้ว ยังไงอีกปี 2 ปีก็ต้องเปิดตัวที่ไทยแน่

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 21:23:49 »
ซีวิค ลด 50,000- + ประกัน จองศูนย์ไหนครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 22:07:37 »
ลองคำนวน ค่าบำรุงรักษาในแต่ละรอบดูซิครับ ว่าตัวไหนประหยัดกว่ากัน เพราะดูๆแล้วท่านจขกท.เลือกตัวไหนก็ได้ 50:50  ถ้าตามข้อมูลก็คุ้มทั้งสองคันครับ
แต่ลองดูค่าบำรุงรักษาดูครับ

อ้อ ดูอุปกรณ์ความปลอดภัยที่มากับตัวรถด้วยครับ เช่นเอบีเอส อีบีดี อีเอสพี ถุงลมคู่หน้า ถ้าอุปกรณ์เท่ากัน ก็บอกแม่ยายให้ลองนั่งดูว่าตัวไหนสบายกว่ากันผมว่าเก๋งมันจะสบายกว่านา... ;D

ปล.เที่ยงนี้ เห็นซีวิค(โฉมซิตี้ ;D) สีขาวสวยมากครับ... :D

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 22:34:50 »
ซีวิค ลด 50,000- + ประกัน จองศูนย์ไหนครับ
ของแถมขนาดนี้ดอกเท่าไหร่ครับ เพราะก่อนหน้านี้เดือนนึง เคยสอบถามบอกไม่แถมไรดีๆ
หรือเป็นตัวก่อนเปลี่ยนภายใน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 23:24:29 »
มันก็ไม่ได้พังกันง่ายๆหรอกครับ

แต่ พี่ จขกท. ใช้ความเป็นอเนกประสงค์ของกระบะบ่อยแค่ไหนหละครับ

ถ้าบ่อยก็รอ D-Max ครับ เป็นผมเลือก Civic ครับ

ส่วนลด 50,000 + ประกัน ก็ 70,000 กว่าแล้ว

ภาษี 98,000 ต้องรอ 6 ปี ผ่อนรถหมด แต่ CIVIC ได้ลดไปเลยทันที

แถมปั้ม e85 ก็ใกล้บ้านด้วย โป๊ะเชะ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 04:36:42 »
มันก็ไม่ได้พังกันง่ายๆหรอกครับ

แต่ พี่ จขกท. ใช้ความเป็นอเนกประสงค์ของกระบะบ่อยแค่ไหนหละครับ

ถ้าบ่อยก็รอ D-Max ครับ เป็นผมเลือก Civic ครับ

ส่วนลด 50,000 + ประกัน ก็ 70,000 กว่าแล้ว

ภาษี 98,000 ต้องรอ 6 ปี ผ่อนรถหมด แต่ CIVIC ได้ลดไปเลยทันที

แถมปั้ม e85 ก็ใกล้บ้านด้วย โป๊ะเชะ

ไช่ครับ กะบะเอาไว้รองรับอนาคต  ภาษี 98000 บาท แต่ประกันต้องซื้อเอง ภาษีรายปีก็แพงกว่า 4000 บาท
ดอกเบี้ย civic ถูกกว่า 30 สต. ถ้าผ่อน 13000 เท่ากัน civic จะผ่อนน้อยกว่า 1 ปีเต็มๆครับ เรื่องความปลอดภัย dmaxเหนือกว่าตรง ระบบควบคุมการทรงตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 04:40:12 »
ของแถมขนาดนี้ดอกเท่าไหร่ครับ เพราะก่อนหน้านี้เดือนนึง เคยสอบถามบอกไม่แถมไรดีๆ
หรือเป็นตัวก่อนเปลี่ยนภายใน

ดอก 2.75 ครับ เป็นตัว 2012 ภายในสีเบจ พอดีผมชอบสีนี้อยู่แล้ว สีดำผมไม่อยากได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 07:22:42 »
กระบะครับ

หนีน้ำท้วมได้  :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 07:39:37 »
ถ้าคุณมีลูกแล้วจะคิดถึงกระบะนะครับจะย้อนกลับไปซื้ออีกทีก็ไม่ได้คืนภาษีซะล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 07:43:32 »
รอดู Pulzar 5ประตูครับ อเนกประสงค์กว่า อิอิอิ มีนาก็อยู่ในงานมอเตอร์โชว์แล้ว ส่วนของแถม ดูในงานคับ ;D

ออฟไลน์ lemon

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 22:28:49 »
           ตอบจากประสบการณ์ของตัวเองเมื่อ 9 เดือนที่ผ่านมา
ผมเองก็ตัดสินใจเลือกปิคอัพ 4ประตูไว้เกียร์ออโต้ งบไม่เกิน900Kหักเงินคืนภาษีแล้วพอๆกัน (มีตัวเลือก นิวดีแมก นิวแรนเจอร์ บีที50โปร ผมจองทุกตัวกะว่าตัวไหนได้ก่อนเอาตัวนั้น ทุกตัวมีข้อดีและข้อเสียที่ผมยอมรับได้)

แต่สุดท้าย กลับมาจบที่ ฮอนด้าฟรีด(คิดว่าอเนกประสงค์และพอใช้ขนของได้บ้าง เหมาะกับครอบครัวที่สุด) แต่บอกไว้ก่อนนะครับมันขับไม่สนุกเหมือนซีวิคแน่ๆ (มั่นใจแค่-120)
          โดยที่ว่า มีปิคอัพใช้งานอยู่คันหนึ่งแต่เป็นของพ่อ อยู่คนละจังหวัด ห่างกัน 100 กว่าโล แต่ถ้าเอามาใช้เอารถเราไปเปลี่ยนแกก็ขับออโต้ไม่ได้ 
ปล.ตอนนี้พอเข้าเวบหาดูพวกรถบ้านที่กำลังทยอยปล่อยออกมา นี้อยากย้อนเวลาได้จริงๆครับ
ปล2ถ้าย้อนได้ ผมคงเอานิสสันอัลมิร่ามาขับในเมืองชิวๆๆ  แล้วรอหาซื้อดาว์นปิคอัพ 4 ประตูแทน ตอนนี้ก็เล็งไทรทันพลัสอยู่น่าใช้เหมือนกัน   

ขอให้ได้รถที่ถูกใจทุกคนนะครับ ผมว่าถ้ามีปิคอัพแล้วไม่ติดขัดปัญหาเหมือนผม อธิบายให้แม่ยายเข้าใจและเห็นใจเถอะครับ จะได้เลือกเอาที่ชอบและเหมาะกับเราจริงๆเพราะซื้อมาแล้ว มันต้องอยู่กับเราอีกหลายปี(กว่าจะผ่อนหมด)