ผู้เขียน หัวข้อ: ***เจอรูปวิออส 2013 ที่คล้ายของ HLM ในนิตรสารเล่มหนึ่ง โดยไม่มีลายเซ็นเว็บ***  (อ่าน 6651 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ ชาว HLM นะครับ
ผมได้ไปอ่านนิตรสารรถยนต์ฉบับหนึ่ง ใช้รูป Vios 2013 ที่คล้ายคลึงกันกับกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4803

คือว่า มันคล้ายมากจนคิดไปว่า เฮ้ยยยย นี่มันของ HLM รึเปล่าว๊าาาาา (เพราะผมเห็นรูปนี้ครั้งแรกที่นี่อะครับ)
แถมยังไม่มีลายเซ็นของเว็บ HLM อีกตะหาก :-\
ซึ่งผมพยายามอ่านแล้ว ก็ไม่เห็นว่ามีตรงไหนอ้างอิงที่มาของรูป มีเพียงบอกแค่ว่า

" สารพัดภาพกราฟฟิก จากสารพัดสื่อและเว็บไซด์ คาดเดาไม่ได้ว่าภาพจะใกล้เคียงคันจริงแค่ไหน??"

ตัวผมเองเลยไม่แน่ใจว่า นี่เป็นการละเมิดลิขสิทธิ? หรือว่าทางนิตรสารได้ติดต่อเว็บ HLM ขออนุญาตนำรูปไปใช้แล้ว?
หรือว่านิตรสารได้ไปติดต่อขอรูปจากคุณ KU จาก Thaicardesign.com ซึ่งเป็นผู้วาดเอง?

คือตัวผมเองไม่ได้มีเจตนาที่จะกล่าวหานิตรสารฉบับนี้ให้เกิดความเสื่อมเสียนะครับ
แต่อยากทราบข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นเท่านั้นเองครับ

รูปถ่ายจากมือถือ และขอยืนยันนะครับว่ารูปที่ผมถ่าย ไม่ได้ผ่านการตัดต่อใดๆทั้งสิ้นครับ
หากเห็นว่าไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออนไลน์ Nut_K

• Hero Member
กะว่าจะเอาลงอยู่เหมือนกัน แต่ยุ่งๆเลยลืมไปเลยแหะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
i หนังสือนี้โดนแน่
เครดิตก็ไม่รู้จักลง
น่าเกลียดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 23:03:40 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
รอพี่จิมมี่มาแถลงการณ์

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ใบ้:หนังสือเล่มนี้เกี่ยวข้องกับพี่จิมมากๆครับ
(ติดใจบทความรถของพี่จากเล่มนี้แหละ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ยังงี้ต้องฟ้องสัก 5 แสน พี่จิมมี้จะได้มีเงินเติมน้ำมันทำรีวิว  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อดีตเจ้าของ และปัจจุบันเป็น บก.บก. หนังสือเล่มนี้ ก็คือ พี่บอย วรพล สิงห์เขียวพงษ์ นั่นเอง
ก็เป็นผู้ใหญ่ที่ผมรู้จักมักคุ้นเคยกันอย่างดีอยู่แล้วครับ

ผมเห็นรูปนี้ ไปปรากฎใน Thaidriver ฉบับนี้ เมื่อสัปดาห์ก่อน

ปัจจุบัน Thaidriver นั้น พี่บอย ได้ขายกิจการให้กับ บริษัท Inspire ในเครือกลุ่มสยามสปอร์ต (นสพ สยามกีฬา)
ผู้จัดงาน Bangkok Auto Salon , นิตยสาร Car (ที่ Commander CHENG ของเรา ก็แปลบทความส่งเขาอยู่)
รวมทั้ง นิตยสาร Option และ Best Car

คือฟังดูแล้ว มันก็เหมือนกับว่า กากี่นั้งคนกันเอง จะยืมรูปไปใช้ ก็คงไม่ผิดอะไร....

ถึงผมแอบสงสัยอยู่ แต่ ผมก็จำไม่ได้แน่ชัดว่า พี่บอย โทรมาขอรูปไปใช้หรือเปล่า
เพราะช่วงเดือนที่แล้วกับเดือนนี้ รับโทรศัพท์สารพัดสายมากๆ จนเบลอไปหมดแล้ว

แต่โดยปกติ พี่บอยก็มักจะโทรมาขอกันก่อนอยู่แล้วหนะครับ

อย่างไรก็ตาม ทำไมต้องลบเครดิตของเว็บ?
เอามาจากเว็บของเรา ก็ควรจะใส่เครดิตให้เราด้วย ตามธรรมเนียม
ผมก็แปลกใจอยู่เหมือนกัน ว่าทำไม?

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 01:04:14 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
อ่อออ

ชัดเจนครับ ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ที่คลายข้อสงสัย
ถ้าผมทำให้ทางพี่จิมมี่หรือทางนิตรสารเกิดความเสื่อมเสียก็ขออภัยมา ณ ตรงนี้ด้วยนะครับ

(ลบกระทู้เลยก็ได้นะครับ แหะๆ)
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ไม่ลบครับ ปล่อยไว้นี่แหละ
เพราะผมก็สงสัยอยู่ดี ว่า เอาไปเนี่ย ทำไมไม่เห็นขึ้นเครดิตให้เลย

แต่จะว่าไป คราวก่อน ที่พี่บอยโทรมาขอบทความสรุปรถใหม่ เมื่อปี 2012 ไปลงใน หนังสือคราวที่แล้ว
พ่บอย ก็โทรมาบอกกันแล้ว แต่ พอเอาไปดัดแปลงลง ก็ดูเหมือนว่า ดัดแปลงจนเป็นเวอร์ชันของเขาเอง
และผมก็จำไม่ได้อีกเหมือนกันว่า ขึ้นเครดิตให้หรือเปล่า?

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
เซลขายvios2013 บอกว่า สวย ๆ ๆ   เอารูปรถที่เว็บภาพนี้แหละมากางโชว์  เคลิ้มเลย  แต่พอได้เห็นภาพคันจริงออกมาวิ่งแล้ว   ต้องขอขบกันเล็ก ๆ ว่ามันก็ทรงเห็บหมาเดิม ๆ นั่นแหละ  เพียงแต่เที่ยวนี้ใส่เหล็กดัดฟันให้มาด้วย  ไม่ได้เป็นอย่างในรูปเลย  จบเลยวีออสตู

เซลขายvios2013 บอกว่า สวย ๆ ๆ   เอารูปรถที่เว็บภาพนี้แหละมากางโชว์  เคลิ้มเลย  แต่พอได้เห็นภาพคันจริงออกมาวิ่งแล้ว   ต้องขอขบกันเล็ก ๆ ว่ามันก็ทรงเห็บหมาเดิม ๆ นั่นแหละ  เพียงแต่เที่ยวนี้ใส่เหล็กดัดฟันให้มาด้วย  ไม่ได้เป็นอย่างในรูปเลย  จบเลยวีออสตู

อืม บางคำ อาจแรงนิดนึงครับ เหมาะมากกับการก่อดราม่าครับ

เพลาๆ ภาษานิดนึงครับ ได้โปรด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ใจเย็นๆนะคร้าบ อากาศยิ่งร้อนขึ้นเรื่อยๆอยู่ ^^

ออฟไลน์ promay

• **
อืม...สรุปมันมีตัวจริงวิ่งบนถนนให้เห็นแล้วเหรอครับ หรือว่าผมตกข่าวหว่า... ::)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อืม...สรุปมันมีตัวจริงวิ่งบนถนนให้เห็นแล้วเหรอครับ หรือว่าผมตกข่าวหว่า... ::)

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,28108.30.html

ออฟไลน์ RUKI

• **
ละเมิดลิขสิทธิเห็นๆเลยนะครับ แต่ถ้าเก่งจริงน่าจะเอาคันจริงสีแดงที่หลุดออกมาไปลงนะ ดูสิว่าโตต้าจะทำยังไง 555