ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านโดยทั่วไป ถ่วงล้อ เขาทำให้กี่ล้อครับ  (อ่าน 21327 ครั้ง)

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
คือผมไปถ่วงล้อที่ร้าน จ ขอนแก่น  

เจ้าของร้านบอกว่า ถ่วงล้อ+สลับ คิด 2-350บาท(ลืม)

ผมเห็นช่างก็เอาล้อหน้ามาใส่ล้อหลังเลย(ไม่ถ่วง)  ส่วนล้อหลังไปถ่วงแล้วไปใส่ล้อหน้า(ตอนถ่วงล้อเดิมเพี้ยนอยู่ครับเห็นใส่ตะกั่วเพิ่มนิดหน่อย)

เสร็จเรียบร้อยแล้ว ปรากฏว่าเขาถ่วงให้แค่ล้อคู่หน้า  

ปกติแล้ว ร้านอื่นเขาไม่ถ่วงล้อหลังให้ด้วยหรอครับ ?

--------
เพราะผมใช้รถหนักอยู่คิดว่าควรถ่วงล้อหลังด้วย ถึงแม้มันทำงานไม่เท่าล้อหน้าก็ตาม
หรือเผื่อสลับยางอีกรอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 22:25:46 โดย wannachat »

Re: ร้านโดยทั่วไป ถ่วงล้อ เขาทำให้กี่ล้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 22:22:32 »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว  ร้านขอนแก่นเบสไทส์(ตรงข้าม โลตัสใหม่ เลย ม.ขอนแก่นไปหน่อย)
http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=223861.0

ได้ข่าวว่าร้านนี้ดี  บริการดี  อะไรดี

ผมเข้าไปไม่มีใครสนใจผมเลยครับ  เดินวนงงอยู่สักพักนึง  ก็เดามาคนนี้ละมั้งเจ้าของ  ปรากฎว่าใช่
ส่วนอย่างอื่นผมว่าโอเคครับ ดี

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ร้านโดยทั่วไป ถ่วงล้อ เขาทำให้กี่ล้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 23:05:41 »

ถ้าเป็นรถขับหน้า ถ่วงล้อที่จะใส่ล้อหน้าก็พอ   

ล้อที่สลับไปอยู่ข้างหลังไม่ต้องถ่วง

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:59:33 »
รถผมช่วงล่างอิสระสี่ล้อ  ผมถ่วงทุกล้อ   2 ล้อหน้าถ่วงจี้ 

ถ้าแม๊กหลังไม่ตรงเท่าแม๊กหน้า  ผมบังคับให้แกะยางสลับอีกต่างหาก

ผมว่า.....ผมเป็นคนเรื่องมากนะ  ;)   แต่ผมขับรถเร็ว  เรื่องแบบนี้ผมยอมลงทุนครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:00:56 »
บอกเค้าให้ถ่วงเค้าก็ถ่วงให้ครับ ก็คิดค่าใช้จ่ายเพิ่ม ... ถ้าเป็นล้อแท้ราคาแพงๆ ถ่วงบ่อยๆมันก็ช้ำได้นะครับ เพราะตอนที่ขูดเอาตะกั่วถ่วงออก มันเหนียวใช้เวลาอยู่เหมือนกัน เจอที่ห่วยๆเอามีด เอาเหล็กแซะ แรงๆก็ถลอก รอยเพียบกันไป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:17:09 »
ช่างใช้เหล็กแถะครับ สงสัยเปนรอยแน่นอน  แต่เปนไม่เปนไรผมแมกถูกวงละ 3400 
ถ้าพวกแมกแท้ละก้อ..... เหอ

สรูปแล้ว ปกติเขาถ่วงให้2ล้อ  ถ้า4ล้อ คิดราคาเพิ่มใช่ไหม ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:45:33 »
รถขับหน้า....
เวลาสลับล้อ เอาข้างหลังมาไว้ข้างหน้า  ถ่วงเฉพาะคู่นี้ก็พอครับ
จริงๆ ถ้าล้อจากรถป้ายแดง ไม่เคยตกหลุมแรงๆ นี่ไม่ต้องถ่วงก็ได้
แต่เพื่อการควบคุมที่ดี ควรถ่วงคู่หน้าแบบที่ว่าครับ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:50:19 »
ถ้าสลับล้อหน้ามาไว้หลังก็ถ่วงแค่คู่หน้าก็พอ เพราะล้อที่เอามาจากล้อหน้ามาใส่ล้อหลังมันถูกถ่วงไว้อยู่แล้วแล้ว แต่ถ้าต้องการถ่วงใหม่ก็บอกเขาได้ ค่าถ่วงล้อไม่ควรเกินล้อละ 80 บาท

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:53:09 »
ศูนย์โตต้าก็ถ่วงแต่คู่หน้า เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:56:42 »
โดยทั่วไปเค้าจะขี้เกียจ ถ่วงให้ 4 ล้อครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ถ่วงให้หมดเลย
ในเมื่อยางก็วิ่งมาในระยะทางเท่ากันหมดทั้ง 4 เส้น ค่าตะกั่วก็คิดมาเลยก็ได้ไม่เกิน 100 หรอก ถ่วงอีกสองล้อ นั่งอึ ยังนานกว่าเลย

ทำไมเค้าไม่คิดว่าถ้ายางหน้ารั่ว แล้วเอายางสำรองมาใส่ แต่ไอ่เจ้ายางสำรอง ดันหน้ากว้างเท่ารถ มอไซค์ mini bb ใครจะเอามาใส่ด้านหน้าอะ
วิ่งไปแถไปตายเลย แถวบ้านผมถ่วง สองล้อกันทุกร้าน แต่ผมไปร้านไกลหน่อย แต่ถ่วง 4 ราคาแพงกว่าถ่วงสอง 50 บาทเอง เลยเป็นลูำกค้าประจำร้านนี้ไปเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:45:52 »
ของผม ร้านที่ผมไปเปลี่ยนยาง เค๊าสลับยาง ถ่วงล้อฟรี   เวลาสลับเค๊าถ่วงให้ใหม่ 4 ล้อเลยนะครับ 

;)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 17:35:08 »
เท่าที่เคยทำ ก็ถ่วงล้อที่ขับเคลื่อนหนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 00:57:55 »
ตอนผมถ่วง เค้าเช็ึคทั้งล้อหน้าและข้อหลัง จับเข้าเครื่อง วัดๆๆ ล้อไหนถ่วงควรถ่วง แต่ส่วนมาก ถ่วงทั้งสี่ข้อ แล้วก้อขับออกไปเช็ครถให้เรารอบนึง เราจะไปด้วยไม่ไปด้วยก้ได้ ซึ่งเจ้าของเป็นคนเช็ครถเองทุกคัน  ;D