ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเครื่องยนต์ fortuner  (อ่าน 9742 ครั้ง)

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
ถามเรื่องเครื่องยนต์ fortuner
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 01:20:10 »
ทำไมพี่โตไม่ใส่เครื่อง 2.5 vn turbo กับ fortuner ล่ะคับ ยี่ห้ออื่นเขาก็มี ทั้ง mu 7,PJS,everrest...มันอาจจะประหยัดน้ำมันขึ้น แต่จะ work รึเปล่าไม่แน่ใจ แล้ว vigo prerunner ทำไมไม่มีเกียร์ auto ซึ่งยี่ห้ออื่นก็มีกันทั้งนั้น หรือว่าต้องรอกันต่อไป แล้ว fortuner โฉมใหม่จะมาปีไหน มาหลัง vigo นานมั๊ย เครื่องยังเป็นเครื่องเดิมรึเป่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามเรื่องเครื่องยนต์ fortuner
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:05:32 »
มาเป็นชุดเลยแหะ...ใจเย็นๆครับ

การมีเครื่องยนต์ที่มีคยวามจุกระบอกสูบเล็กลง
ไม่ได้หมายความว่าจะช่วยให้อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในภาพรวม ดีขึ้นมากมายเสมอไป

นึกถึง เด็กยกกล่อง ทีวีจอแบน กับ ผู้ใหญ่ ยกกล่อง ทีวีจอแบนกลอ่งเดียวกัน คงจะพอเข้าใจได้นะครับ

การเลือกขนาดเครื่องยนต์ของฟอร์จูเนอร์ในปัจจุบันผมว่าเหมาะสมแล้วละครับ
เพราะขนาด รุ่น 3.0 ลิตร 0-100 ยังออกมา มี 11-12 วินาที เลยแหะ ถ้าจำไม่ผิด

ถ้ารุ่น 2.5 มี 12-13 วิแหงๆ

Vigo Pre Runner ทำไมไม่มีเกียร์อัตโนมัติ อันนี้ไม่ทราบครับ แต่อาจเป็นไปได้ว่า
ถ้าลูกค้าเรียกร้องมากๆ เขาอาจจะปล่อยเป็น ก๊อกต่อไปมาให้ครับ ใจเย็นๆ มุขการตลาด ยังเล่นได้ต่อเนื่องอยู่

IMV 2  ทั้งโครงการ เปลี่ยนโฉมใหม่ทั้งคัน โน่น ครับ 2014 นั่นคือเร็วที่สุด ดังนั้น ทุกอย่างยัง ไกลเกินไปกว่าจะพูดถึงในตอนนี้ครับ
ก่อนหน้านั้น จะมี Last Minorchange ของ IMV 1 หรือ Vigo / Fortuner ทั้งไลน์ ประมาณ 2011 ครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องเครื่องยนต์ fortuner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 16:38:09 »
การที่เครื่องเล็กลากตัวถังใหญ่น้ำหนักเยอะนอกจากวิ่งไม่ออกแล้วยังจะกินน้ำมันมากกว่าเครื่องใหญ่กว่าด้วย
อย่าง Pajero Sport ถ้าวิ่งเนียนๆเครื่อง 3.2 ประหยัดกว่า 2.5 อีก
และ MU-7 ไม่มีเครื่อง 2500 นะมีแต่ 3000 กับ 3000VGS

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 22:51:02 »
แต่แรงบิดมันก็ได้เท่ากันแล้วนี่ครับ ที่ตามอยู่เหลือแค่แรงม้า

ออฟไลน์ Racing Revolution

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 15:57:11 »
โห ขายอีกนานขนาดนั้นเลยหรอครับ แล้วปีหลังๆจะขายได้มากหรอ เค้าซื้อกันไปหมดแล้ว ทำไมนานผิดปกติเกือบ 7-8 ปีแน่ะ ก็เสร็จ isuzu ซิครับ เปิดตัวก่อน อีกเรื่องทำไม to ถึง set ช่วงล่างของ vigo,fortuner มาแข็งจัง ทั้งๆที่รู้ว่าคนไทยชอบนิ่มๆ ทีรถเก๋งล่ะนิ่มจัง แพ้ isuzu ก็ตรงนี้ น่าจะปรับให้นิ่มขึ้นหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 16:35:47 »
ติดต่อที่นี่นะครับ

http://www.toyota.co.th/th/contact_us.asp

หรือ

โทร. 02 3861000

และลองเทียบยอดขาย Fortuner กับ Mu7 ประกอบด้วยนะครับ  ;D
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 23:00:07 »
สาเหตุที่ไม่มีเกียร์ออโต้ใน Prerunner เพราะ ตอนแรกเขาเอารุ่น E มาทำครับ
(ซึ่งเกียร์ออโต้ต้องเอารุ่น G เท่านั้น)

ถึงแม้ว่าจะมีรุ่น G ในตอนนี้ก็ไม่มีเกียร์ออโต้อยู่ดี
(สงสัยต้องมาพร้อมกับ Corolla CNG)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ