ผู้เขียน หัวข้อ: พงษ์ศักดิ์'ผุดไอเดียห้ามรถใหม่ใช้ก๊าซแอลพีจี  (อ่าน 7188 ครั้ง)

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ตกลงพี่ท่านจะเอาให้ได้เลยใช่มั้ยเนี่ย ข้ออ้างหน้าด้านๆ
แล้วถ้าโครงการนี้มันผุดขึ้นมาจริงๆ ประชาชนตาดำๆแบบผมจะทำอะไรได้มั่งมั้ยเนี่ยะ ห้ามรถใหม่ติดLPG มีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

รมว.พลังงาน ผุดไอเดียห้ามรถใหม่ใช้ก๊าซแอลพีจี หวังแก้ปัญหาก๊าซมีไม่พอผลิตไฟฟ้า เล็งสร้างโรงงานผลิตไฟฟ้าเพิ่ม แต่ห่วงคนพื้นที่ต่อต้าน
http://tnews.teenee.com/business/91837.html

(ถ้าเห็นไม่เหมาะสมไม่สมควรก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ ลบทิ้งได้เลย )

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: พงษ์ศักดิ์'ผุดไอเดียห้ามรถใหม่ใช้ก๊าซแอลพีจี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 06:57:42 »
         เป็นรัฐมนตรีคิดได้แค่นี้.....ไม่ลาออกไปเลี้ยงหลาน...... สิ่งที่ต้องทำ... ทำอย่างไร...ให้การใช้พลังงานเป็นไปตามกลไกตลาด ไม่บิดเบือนกลไกเช่นปัจจุบันนี้ ต่างหาก ทำได้ จะซูฮก....ในความคิดผม เรียงลำดับเชื้อเพลิงจากอันตรายน้อยไปยังมากได้ดังนี้   ดีเซล  lpg แก๊สโซลีน cng  จะเห็นว่า ผมให้ความปลอดภัยในสิ่งที่คุณจะยัดเยียดให้ผมใช้ น้อยที่สุด แต่ผมมั่นใจ ตัวที่คุณไม่ให้ใช้ เป็นรองแค่ ดีเซล  ผู้ใช้ต้องเป็นผู้เลือกไม่ใช่หรือ?....

ออฟไลน์ Buffy

Re: พงษ์ศักดิ์'ผุดไอเดียห้ามรถใหม่ใช้ก๊าซแอลพีจี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:30:39 »
เราถูก"ยัดเยียด"มาหลายเรื่องแล้ว

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:44:54 »
ต้องเข้าใจ ภาพรวมของสถานะการณ์พลังงาน และ purpose ของท่าน

- LPG มีการใช้กันแพร่หลาย  เนื่องจากมีราคาถูก ได้รับเงินสนับสนุนจากกองทุน ปรับราคาขึ้นยาก เนื่องจากเกี่ยวข้องกับการใช้ในการประกอบอาหาร น้ำมันที่แพงขึ้นเรื่อยๆจะพลักดันให้คนหันมาใช้ LPG มากขึ้นเรื่อยๆ  ต้องเรียกว่าเป็น 'energy clilff' เพราะกองทุนขาดดุลอยู่นับหมื่นๆล้านและมากขึ้นทุกวัน

- LPG ได้จากการกลั่นน้ำมันดิบเป็นหลัก ผลิตได้ไม่พอ ต้องนำเข้าเพิ่ม ขณะที่กลั่นน้ำมันเบนซินได้เกิน ต้องส่งออกในราคาที่ไม่ดีเท่าการขายภายใน หากความไม่สมดุลนี้มีมากขึ้น จะเป็นผลร้าย

purpose คือจะทำอย่างไรที่ไม่ให้ความบิดเบี้ยวนี้มากขึ้น  คุณไม่สามารถที่จะทำให้รถที่ติด LPG แล้วหมดไปทันที การคุมกำเนิดไม่ให้มีมากขึ้นคือสิ่งที่ท่านคิด

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:16:11 »
LPG เกาหลีไต้ อิตาลี่ ใช้กันบานเลยยยย

;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:24:18 »
เดี๋ยวก็มีคนลักติด.. ;D

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:38:49 »
เขียนเสือให้วัวกลัว

เขียนเรื่องพลังงานให้คนกลัว

สุดท้ายยัดเยียด ถ่านหิน

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:42:19 »
ต้องเข้าใจ ภาพรวมของสถานะการณ์พลังงาน และ purpose ของท่าน

- LPG มีการใช้กันแพร่หลาย  เนื่องจากมีราคาถูก ได้รับเงินสนับสนุนจากกองทุน ปรับราคาขึ้นยาก เนื่องจากเกี่ยวข้องกับการใช้ในการประกอบอาหาร น้ำมันที่แพงขึ้นเรื่อยๆจะพลักดันให้คนหันมาใช้ LPG มากขึ้นเรื่อยๆ  ต้องเรียกว่าเป็น 'energy clilff' เพราะกองทุนขาดดุลอยู่นับหมื่นๆล้านและมากขึ้นทุกวัน

- LPG ได้จากการกลั่นน้ำมันดิบเป็นหลัก ผลิตได้ไม่พอ ต้องนำเข้าเพิ่ม ขณะที่กลั่นน้ำมันเบนซินได้เกิน ต้องส่งออกในราคาที่ไม่ดีเท่าการขายภายใน หากความไม่สมดุลนี้มีมากขึ้น จะเป็นผลร้าย

purpose คือจะทำอย่างไรที่ไม่ให้ความบิดเบี้ยวนี้มากขึ้น  คุณไม่สามารถที่จะทำให้รถที่ติด LPG แล้วหมดไปทันที การคุมกำเนิดไม่ให้มีมากขึ้นคือสิ่งที่ท่านคิด

ก็ลอยตัวภาคขนส่งสิครับ  เห็นทำๆแล้วก็หยุดเพราะกลัวคะแนนเสียงหาย   ;D

ถึงทำจริงจะทำได้เหรอครับ  รถใหม่ๆตอนนี้บางคนก็ไม่ไปจดทะเบียนว่าใช้แก๊สนะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:46:27 โดย Tyde »

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:47:29 »
พอดีไปเจอมาครับ http://www.fuel-prices-europe.info/
ราคาน้ำมัน เบนซิน95 ดีเซล และ ก๊าซ LPG ในยุโรป
ในยุโรปพวกนี้เค้าก็ใช้น้ำมันกับก็าซแพงเหมือนกันนะ หน่วยเป็น ยูโร/ลิตร
ตอนนี้ 1 ยูโร = 39.695 บาท
แต่อเมริกากับรัสเซียน้ำมันถูกแหะ ;D
อิตาลี่ ก๊าซ LPG ราคา 33.274 บาท/ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 08:55:17 โดย 12ay13an »

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:08:43 »
จะขึ้นราคาหรือจะเลิกก็ทำให้ชัดเจน งงมานานแล้ว.........

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:32:20 »
ผมไม่เชื่อครับ

ไม่เชื่อ 1 คือ นโยบายนี้ท่าน รมตไม่ได้คิดเองหรอกครับ  ท่านรับโจทย์มาจากนายๆอีกที

ไม่เชื่อ 2 คือ ผมไม่เชื่อว่าที่ทำนี่ เล็งประโยชน์ของประเทศชาติเป็นสำคัญ
วัตุประสงค์หลักๆเลยคือ จะขาย ngv ครับ ทำไงก็ได้ให้ยอดขายมันดีขึ้น

ไม่เชื่อ 3 คือ สาเหตที่ไม่ยอมลอยตัวเฉพาะภาคขนส่ง   เพราะมันแยกภาคขนส่งกะภาคครัวเรือนไม่ได้ มันถ่ายถังกันง่ายมาก
จะทำได้อย่างเดียวคือ ลอยตัวทั้งระบบ ทั้งภาคครัวเรือนและขนส่ง
และการลอยตัวแบบนี้ พวกรากหญ้า คะแนนเสียงของตัวเองก็กระทบ  
เค้าถึงไม่กลาทำไงครับ ไม่ใช่ไม่อยากทำ แต่ทำไม่ได้ เพราะกระทบคะแนนเสียงพรรคตัวเอง

เหตผลหลักๆนะครับ  มีสองอย่างคือ
1. เพื่อผลประโยชน์ของปตท และรัฐบาล
2. เพื่อคะแนะเสียงของพรรคตัวเอง

ส่วนเรื่องต้องนำเข้านั่นไม่ใช่ประเด็นครับ ถ้ากลัวราคาบิดเบีอนก็คิดราคาตามตลาโลกสิครับ แต่มันทำไม่ได้ไง เพราะคะแนนเสียงพรรคตัวเองจะตก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:46:29 โดย keamglad »

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:02:20 »
ผมว่าไปประท้วงเลยดีกว่านะครับจริงๆผมไม่เห็นด้วยนะครับให้ยกเลิกการติดLPGแล้วไปติดNGVถ้งก็หนักเติมทีก็น้อยครับอีกอย่าหนึงทีผมไม่ได้บอกครับปตทมันเติมคาร์บอนไดออกไชน์ผสมกับเนีอก๊าชNGVครับเลวมัยครับ  :(
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:07:14 »
อ๋ออีกอย่างครับมันจะยกเลิกLPGเพราะมันจะเอาก็าชLPGไปทำปิโตเคมีเพราะมันได้กำไรสูงหละครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:10:23 »
่ต่อให้เกิด idea นี้จริง และทำกันจริงๆ ผมก็ติดอยู่ดี 

ในเมื่อมีให้ใช้แล้วยังบังคับให้เลิกใช้ แุถมยังมัดมือชกด้วย
ตามสบายเลยครับ เลือกกันมาแล้วนิ ยอมรับกันไปเลย ทำอะไรไม่ได้ซักอย่าง
ฟ้อง ไป ฟ้อง มา แพ้อีก ซวยประชาชนต่อไป
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:11:43 »
ที่บ่นๆกันนี่ ไม่รู้เหรอครับ ว่ารัฐมนตรีประเทศไทยก็คิดได้แต่เรื่องแนวๆนี้แหละครับ
ถึงมี แผนพัฒนาเศรษฐกิจแห่งชาติ ออกมาเป็นทางการ ตั้ง 10 ฉบับ   แต่ประเทศก็อยู่แค่นี้ไงครับ  :P :P

ป.ล. ทำไมไม่ลอยตัวเอาแล้วให้ประชาชนคิดเอาเอง จะห้ามเพื่อ??  ตกลงนี่ประเทศคอมมิวนิสต์??

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:47:37 »
ผมว่า ความคิดเค้าคงไม่อยากให้มีการติด lpg เพิ่มในรถใหม่นะครับ
-รถใหม่นะชอบไปติดแก็สกันแล้วไม่ไปจดทะเบียนให้มันถูกต้อง เพราะไปต่อภาษีไม่ต้องตรวจสภาพ
-ส่วนรถเก่าบางคันก็ติดแก็ส แต่ก็ไม่ไปจดเหมือนกัน แต่ไปโกงตอนตรวจสภาพเอา แบบว่าอยากประหยัดแล้วยังทำอะไรที่มันไม่ถูกต้องอีก บางคันยิ่งแล้วใหญ่เอาแต่ประหยัด รถไม่เคยดูแล ไปจอดใกล้ แม่งกลิ่นแก็สหึ่งเลย มันอันตรายคนอื่นนะครับ
-แก็ส lpg เนี่ยไม่ได้เกิดขึ้นเองตามธรรมชาตินิครับ มันต้องกลั่นแยกมา ถ้าคนใช้ lpg กันแบบถลุงกัน ก็ต้องนำเข้าน้ำมันดิบเยอะ
ราคาแพง แต่ขายได้ราคาต่ำขาดทุน ไหนจะค่า procsss+ transport อีก อยู่ดีๆจะทำให้ขาดทุนทำไม
เอาน้ำมันไปกลั่นได้ ปิโตเคมี ทำ product เพื่อประเทศมันดีกว่าถลุงแก๊สใช้กันสุรุ่ยสุร่ายเป็นไหนๆ
บริษัท มหาชน นะครับไม่ใช้มูลนิธิ ปตท ขนาดคุณ ทำงานยังอยากได้ เงินเดือน ได้กำไรเลย ถ้าขาดทุนจะทำไปทำไม
-ส่วนพวกที่บอกว่าจะไม่เติม ปตท. ไม่ใช้ปตท. มันก็สิทธิของคุณแต่ถามหน่อย เติิม ปตท. อุดหนุน ปตท. อาจเอาเงินให้ผู้ถือหุ้นเลวๆบางคน
แต่ แต่ อย่างนัอยเงิน 51%  ก็เข้าประเทศชาติ ประเทศไทย ซึ่งก็คนบ้านของคุณ
แต่ถ้าคุณไปเติมที่อื่น เสือ หอย ดาว หรือ อะไรก็แล้วแต่เงินก็ออกนอกประเทศให้ต่างชาติหมด แล้วประเทศเราจะเอาเงินที่ไหนมาพัฒนาประเทศเราละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:58:38 โดย mothsan »

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 11:32:16 »
ประกาศ รัฐบาลส่งเสริมขนส่งมวลชน  และ รถไฟฟ้าความเร็วสูงโยงเครือข่ายทั้งประเทศ   อ้าวลืมไปผมไม่ได้เป็น รมต  ตื่นๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 11:49:59 »
เห้อ มันห้ามไปซะทุกอย่างจริงๆ  เดี๋ยวมันก็ห้ามเติมน้ำมันเต็มถังแน่เลย  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:09:48 »
ผมว่าควรให้คุณพงศ์ศักดิ์ใช้ CNG หุงข้าวที่บ้านก่อนครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:09:09 »
เห้อ มันห้ามไปซะทุกอย่างจริงๆ  เดี๋ยวมันก็ห้ามเติมน้ำมันเต็มถังแน่เลย  ;D

5555555+

ทำใจคับ เลือกมาแล้ว

ให้ท่านๆได้ทำงานให้เต็มประสิทธิภาพสมองซะหน่อย  :(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:14:07 »
ผมว่าควรให้คุณพงศ์ศักดิ์ใช้ CNG หุงข้าวที่บ้านก่อนครับ

5555 ผมว่าตัวใครตัวมันนะครับ กลัวหลังคาบ้านท่าน รมต. จะหาย

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:19:54 »

เหอๆ เตาแก๊สที่ใช้กันทุกวันนี้ ดูมาตรฐานจะต่ำกว่าระบบแก๊สในรถยนต์หลายเท่านัก

CNG ครัวเรือน ระเบิดชัดๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ The plant

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:45:55 »
สมอง.....า   ปริญญาซื้อ....

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 13:53:28 »
บังคับ ปตท. ให้ทำปั้มเติม cng ทุกปั้มทั่วประเทศ
แล้วก็มีหลายๆหัวจ่าย

ถ้าทำได้เดี๋ยวคนก็เลิกใช้ lpg เองแหละครับ ท่านฯ
หลักดีมาน ซับพลาย พื้นฐานแค่นี้

Lpg ของดีราคาถูกหาซื้อง่าย ใครๆก็อยากใช้ ^^

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:10:33 »
ก็ท่านปรับราคาlpg ตามราคาจริง แต่ขึ้นเต็มที่ก็ยังคุ้มค่ากว่าเชื้อเพลิงแบบอื่นอยู่ดี

เรื่องปลอดภัยยิ่งไม่ต้องพูดเลย เพราะไม่ได้ส่งเสริมคนยังติดกันมากมาย

เรามาผิดทางมาตลอด

เมื่อ8ปีก่อนน้ํามันยังถูก กทม.มีทางด่วนรอบเมือง มีรถไฟฟ้าสายเดียว เเต่kl มาเลเซีย มีรถไฟฟ้รอบเมือง มีเเอร์พอร์ตลิ้งค์

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 15:20:11 »
คงเช็คเสียงตอบรับก่อนแหละครับ รบ. นี้เค้าเน้นประชานิยมอยู่แล้ว ถ้าประชาไม่นิยม คงไม่กล้าทำอะไรหรอกนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 16:32:08 »
แล้วถ้าคนที่ใช้ LPG หันมาเปลี่ยนรถเป็นดีเซลซัก80% ไม่เน่ากันหมดหรอครับ

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 19:25:36 »
ผลประโชยน์มันน้อย ก็หยุดมันซะ ก็แค่นั้น หึหึ!!
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 19:31:44 »
แต่มีข่าวมาว่า คนที่คิดโครงการรถคันรถนี้ได้ค่าตอบแทนหลักพัน - 3 หมื่น / คันว่างั้น   ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 20:50:20 »
แก้ปัญหากันไม่ถูกจุดเลยในเรื่องพลังงาน อย่างเรื่องอุ้มแอลกับดีเซลอ้างว่าเพื่อพยุงราคาสินค้าไม่ให้สูงจากการขนส่งเพราะใช้ดีเซลเป็นหลักก็กลายเป็นเลือดไหลไม่หยุดจริงๆต้องหาวิธีที่ทำให้ต้นทุนการขนส่งให้ถูกลงมากกว่าวิธีที่หลายๆประเทศใช้คือการขนส่งระบบรางทำรางรถไฟให้วิ่งได้ทั่วประเทศแค่นี้ก็แก้ปัญหาระยะยาวได้แล้ว

แต่ก็คงทำไม่ได้เพราะฝ่ายบริหารบ้านเมืองเค้าไม่เคยคิดเพื่อประเทศชาติจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น