ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเบรค ครับ  (อ่าน 1507 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
สอบถามปัญหาเบรค ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 14:53:07 »
ขับปกติ แต่ตอนเหยียบเบรค เบรคแบบ เลียเบรค จะได้ยินเสียง ตึกๆๆๆๆๆๆ
ปกติไม่เคยเปน เปนที่จุดไหน ขอคำปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับบ

>>แต่ไม่ใช่เสียงเวลาเหยียบเบรคเหมือนตอนล้างรถใหม่ๆนะคร้าบบบ

ขอบคุณทุกท่านครับ :) :) :)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามปัญหาเบรค ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 17:48:26 »
ที่แป้นเบรคสั่นด้วยไหมครับ? รถออกอาการเฉด้วยไหมครับ? ถ้าสั่นนั่นหมายถึง abs ทำงาน ซึ่งหมายความว่าเบรคจุดใดจุดหนึ่งมีปัญหา ทำให้อีกข้างทำงานหนักขึ้นจนล้อเริ่มล็อค ส่วนจะเฉหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับความฉลาดของ abs

ที่ผมเคยเป็นจะออกอาการเฉนิดๆ สาเหตุที่เป็นของผมคือยางลูกสูบเบรคมันรั่วน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 17:58:36 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:17:18 »
ก่อนหน้านี้ เพิ่งเข้า 0 มา มันบอกปกติทุกอย่าง พอออกมาได้ไม่กี่วัน เปนเรย ขอบคุณครับ เปนความรุ้มากๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 22:40:28 »
งั้นเข้าศูนย์เช็คอีกทีนึงเลยดีกว่าครับ ส่วนใหญ่ช่างชอบตรวจผ่านๆ ไปเฉยๆ สรุปมาอย่างไรลองเอาค่าซ่อมศูนย์เทียบกับราคาร้านทำเบรคด้วยนะครับ เพราะอาการที่ผมเป็นแล้วให้ศูนย์ซ่อมสามพันกว่า แต่ข้างนอกไม่กี่ร้อยเอง - -"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 17:08:09 »
 ;D ;D ;D...............เสียงดัง กึกๆ ขณะเบรคต่อเนื่องเบาๆ  ควรตรวจ :-
-  สกรู ล็อคชุดคาลิเปอร์ ดีสเบรคคู่หน้า ทั้งบน-ล่าง
-  แผ่นผ้า ดีสเบรคหน้า สึกเอียงข้าง

ที่น่าสงสัยว่าจะเป็นต้นเสียง ขณะเลียเบรคอาจจะมีแค่นั้นครับ 8)