ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ honda civic hybrid ครับผม  (อ่าน 3803 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ honda civic hybrid ครับผม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 11:28:19 »
สวัสดีครับทุกครับ พอดีมีเรื่องจะสอบถามทุกๆคนหน่อยอ่ะครับ คือที่คุณแม่ผมท่านอยากได้รถ honda ซักคน ที่แบบประหยัดน้ำมันดีดีหน่อย แล้วก็รถ 4 ประตูอ่ะครับ แล้วคือว่าผมตอนแรกจองรถ city cng ไว้ตั้งแต่พฤศจิกาปีที่แล้ว กำหนดได้ตอนมิถุนายนปีนี้อ่ะครับ แล้วพอดีว่า เกิดเห็น honda ออกตัว civic มาใหม่ แล้วอ๊อปชั่นก็ครบเหมือนตัว 2.0 ดีอ่ะครับ ประกอบกับกว่าจะได้ city ก็ตั้งเดือน มิถุนา แล้วทราบว่าเดี๋ยวมันก็เปลี่ยนโฉมเลย เลยคิดว่า civic hybrid น่าจะได้เร็วกว่า ก็เลยว่าจะเปลี่ยนมาเป็นตัวนี้แทน เลยมีคำถามอ่ะครับผม

1. ไม่ทราบว่า พี่จิมมี่ พี่แพน หรือมีใครได้ลอง civic hybrid บ้างยังอ่ะครับผม ผมอยากทราบเรื่องอัตราเร่ง ช่วงล่าง แล้วก็อัตราประหยัดน้ำมันอ่ะครับ ว่ามันแตกต่างกับตัว 1.8 มากมั้ย
(ไม่กล้าเทียบกับ 2.0 เพราะคิดว่าอย่างไงอัตราเร่งก็คงแย่กว่า) คือโดยส่วนตัวเคยขับตัว 1.8 ของญาติ ซึ่งผมก็ชอบ feeling การขับอยู่อ่ะครับ แต่กลัวตัว hybrid มันจะอืดกว่า เพราะเห็นว่า
เครื่องคือแค่ 1.5 น้ำหนักรถก็น่าจะหนักกว่า เลยไม่มั่นใจเรื่องอัตราเร่ง กับช่วงล่างเท่าไหร่ แต่เรื่องอื่นอย่างเช่นเรื่องดรัมเบรคไรงิ ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่อ่ะครับ ใช้ fiesta ก็เป็นดรัมเบรค
หลัง แต่ก็เบรคได้ดีเหมือนดิสท์เลยครับ

2. คือผมได้จองตัว city ไว้ ไม่ทราบว่าถ้าผมอยากเปลี่ยนจาก city ไป civic นี่ ผมสามารถเปลี่ยนได้เลยมั้ยอ่ะครับผม แบบกลัวว่าจะเปลี่ยนไม่ได้ แล้วต้องเสียเงินค่าจองอีกรอบอ่ะครับผม

อย่างไงขอรบกวนทุกคนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับผม

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ honda civic hybrid ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 12:42:32 »
2. ถอนจองได้ครับ เซลล์อาจจะยินดีก็ได้เพราะ Margin ได้มากกว่า

ส่วนข้อแรก

อยากให้ดูที่แรงบิดครับ
รถหนักขึ้น แต่แรงบิดจากมอเตอร์มันมาตั้งแต่รอบต่ำๆเลย
สังเกตุแจ๊สไฮบริดดูครับ เครื่อง 1.3 กำลังน้อยกว่าตัว 1.5 ธรรมดามาก
แต่พอมีมอเตอร์เข้ามาเสริม ทำอัตราเร่งแซงได้ดีกว่า 1.5 ธรรมดาๆอีก(ดีกว่าคู่แข่งหลายๆรุ่นด้วย)

เชื่อว่าซีวิคไฮบริด คงทำอัตราเร่งได้สูสีกับตัว 1.8 ธรรมดา
แรงบิดสูงสุดของเครื่องมาตั้งแต่รอบต่ำๆ แถมได้เกียร CVT คงขับสนุก หายห่วงเรื่องน้ำหนักหล่ะครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับ honda civic hybrid ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 16:57:10 »
ถ้าเรื่องอัตราเร่ง ผมเคยลองอ่านในเวปนอกเค้าว่า อัตราเร่ง พอๆกับ prius ครับ ช่วง 0-60 mph พอๆกับครับ prius 9.8 civic 9.7 ถ้าเป็น 0-100 ไทยก็น่าจะใกล้เคียงกับเอามาเทียบกันได้แต่ยังไงชัวร์ๆรอ full review พี่จิมมี่ครับ

อ้างอิงเวปนี่นะ
http://www.edmunds.com/toyota/prius/2011/comparison-test.html

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 22:06:15 »
1.ผมว่าแรงกว่า 1.8 นิดหน่อยครับ แต่คงไม่ถึง 2.0 ลองเทียบตาราง cr-z ดูครับ
เพราะ 1.5 นี้ เป็นบล็อคเดียวกับ cr-z ไม่ใช่ city หรือ jazz ครับ

2.เปลี่ยนได้เลยครับ ไม่เสียอะไรทั้งนั้น

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:26:05 »
อัตราเร่งตอนวิ่งในเมืองน่าจะดีกว่าตัว 1.8 ครับ (เทียบจาก Jazz Hybrid)
เพราะแรงบิดสูงสุดจากมอเตอร์มาตั้งแต่ 500 rpm เลย  ออกตัวพริ้วมาก
ยกเว้นตอนใกล้แบตหมด อันนั้นจะเริ่มอืดและเปลืองน้ำมันแล้วครับ
เพราะเครื่อง 1.5 ต้องรับภาระไปเต็มๆ แถมต้องชาร์จพลังงานเข้าแบตอีก

ส่วนเรื่องเบรกไม่ต้องเป็นห่วง หน้าดิสค์หลังดรัมเหลือเฟือครับ
แถมมี Brake Regenerative อีก  แค่ถอนคันเร่งก็หน่วงแล้ว

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:13:46 »
ถ้าเทียบตัวต่อตัว พรีอุซแรงกว่าอยู่แล้วครับ ทั้งขนาดของมอเตอร์และกำลังเครื่องยนต์ อัตราประหยัดเชื้อเพลิงของซีวิคน่าจะเฉลี่ยอยู่ที่ 18 กิโลลิตร ถ้าซีวิคทำราคาลงมาสักหน่อย เอาเก้าแสนปลายๆ น่าจะขายได้ง่ายกว่านี้อีกนะผมว่า เพราะราคาเปิดตัวบวกเงินเพิ่มไปหน่อย ก็ถอยพรีอุซได้แล้วครับ

ออฟไลน์ nodano

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:40:02 »
ส่วนตัวชอบตัว civic อยู่แล้ว พอมีข่าวว่าจะออกตัว hybrid มาก็ยิ่งสนใจ เพราะน่าจะประหยัดน้ำมันได้เยอะ
พอออกมาโอ้ว ราคาล้านกว่าเลย แต่เครื่อง 1.5 มีเงิบเหมือนกัน สงสัยได้กลับไปเอาตัวธรรมดา