ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนใช้รถสมัยนี้ถึงมองว่า "ยาง" เป็นวัสดุสิ้นเปลืองสำหรับรถครับ??  (อ่าน 14431 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ผมเป็นโรคจิตครับ

จั่วหัวแบบนี้อย่าตกใจนะครับ
พอดีเมื่อตอนผมเด็กๆ ผมมีประสบการณ์ โคโรน่า 1.6 ของคุณพ่อยางแตกขณะวิ่ง
ยังดีที่คุณพ่อมีสติควบคุมรถได้ทันและค่อยๆประคองรถเข้าข้างทาง
อีกครั้ง ในรถคันเดิม
คุณพ่อขับไปแถวชุมพร ล้อหน้าซ้ายลงแอ่งน้ำ รถเหิรน้ำเป๋เข้าข้างทาง
กันชนหน้าฟาดเข้ากับอะไรซักอย่าง(จำไม่ได้) หลุดลงมากองกับพื้น

ป๊าบอกว่าเป็นเพราะยางเก่าแล้ว และยางคุณภาพไม่ดีเพราะตอนนั้นไม่มีตังเปลี่ยนยางดีๆ
ผมเลยจำมาตลอดว่ายางคือสิ่งสำคัญที่สุดในรถยนต์
........................

พอดีจะเอาพรีอุสที่บ้านไปเปลี่ยนยางครับ
เนื่องจากยาง Goodyear ติดรถมาจากโรงงาน ทั้งหอน ทั้งเสียงดัง เบรคไม่มั่นใจ
ส่วนเจ้าแคมรี่ที่บ้านอีกคันก็ว่าจะเปลี่ยนยางเหมือนกันเนื่องจากอายุยาง 3 ปีนิดๆแล้ว

- พอพูดเรื่องนี้ เลยโดนท้วงจากญาติๆมาว่า บ้านเค้าใช้ยางกัน 4-5 ปี ถึงจะเปลี่ยน
บางคันรถไม่ค่อยได้วิ่ง วิ่งปีล่ะ 1 หมื่นโล ใช้ 6 ปี ถึงเปลี่ยนด้วยซ้ำ
มองว่าผมสิ้นเปลือง ยางมันแพง เปลี่ยนทีหลักหมื่นเลยนะ (ด้วยความเคารพครับ เค้าพูดจาดีมากๆ)

- พอถามเพื่อนในกรุ๊ป(ในไลน์) เพื่อนๆก็มองว่ามันสิ้นเปลือง เอาตังไปเที่ยวดีกว่า(ก็ว่ากันไป)
แจ๊สเพื่อนสาวผมปี 2008 คุณเธอยังไม่เคยเปลี่ยนยางเลยด้วยซ้ำ
วีออส 2004 เพื่อนผม เปลี่ยนยางล่าสุดตอนผมออกรถใหม่ๆ(ปี 07) ครั้งเดียวจริงๆ

- ล่าสุด ไปถามช่างที่อู่ช่วงล่างที่เข้าเช็คประจำ
แกก็มองว่า แน่ใจเหรอ พรีอุสเพิ่งวิ่งได้ไม่ถึงปี ระยะทางแค่หมื่นโล
ในแคมรี่ยาง 3 ปี วิ่งมาไม่ถึง 4 หมื่นโลเนี้ยนะ จะเปลี่ยนแล้วเหรอ

เลยเกิดความสงสัยว่า
ปกติชาว HLM ใช้ยางกันกี่ปี ระยะทางเท่าไหร่ครับ
และทุกท่าน ให้ความสำคัญกับ"ยางรถยนต์"กันแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จริงๆแล้วยางสำคัญนะครับเพราะเป็นสิ่งเดียวที่อยู่ติดกับถนนตลอดเวลาแต่ผมก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยนใหม่เท่าไหร่ใช้รถไม่เยอะ ขับไม่เร็ว เปลี่ยนทีก็เป็นยางมือสองตลอดเพราะพ่อผมรู้จักเจ้าของร้านยางเค้าเปลี่ยนยางทุกๆ 6 เดือนก็เลยเอามาเปลี่ยนใช้ต่อ แต่ถ้าใช้งานเยอะๆและฐานะการเงินดีๆก็คงเปลี่ยนยางมือแรกดีๆหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
ของผม 50000กว่าโลเปลี่ยนทีครับประมาณปีกว่าๆ ส่วนใหญ่คนขับรถในเมืองไม่เคยเจอยางระเบิดหรือไถลน้ำไม่รู้หรอกครับว่ายางมันสำคัญแค่ไหน

ออฟไลน์ mcat231032

มีความเห็นว่า

ถ้ารถส่วนตัว ผมก็ใช้จนถึงระดับต้องเปลี่ยนนะครับ เช่น ดอกกำลังจะหมด เนื้อยางแข็ง
เหตุเพราะเงินเดือนน้อยเปลี่ยนยาง 1 ครั้ง กินเดือนเกือบเดือน เลยรู้สึกว่าใช้ให้ถึงลิมิตที่เปลี่ยน
แต่ใช้ไป ประสิทธิภาพลดลง ผมก็ใช้ขับรถให้ระวังมากขึ้นครับ

แต่ถ้าในโลกของ Logistic เนี๋ย ยางนี่ต้นทุนตัวสำคัญรองจาก น้ำมันเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

4-6 หมื่นโลครับ ไม่เกินนี้ ถ้าระยะถึง ผมเปลี่ยนแน่นอน ถึงแม้ดอกจะเหลือแต่เนื้อยางคงแข็งหมดแล้ว
ก้เปลี่ยนตามอายุการใช้งานอะครับ แต่ถ้าใช้แปปๆเปลี่ยนสิ แบบนั้นถึงเรียกว่าสิ้นเปลือง
เพื่อความเกาะถนน และ ความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ peterpat

ผมมองว่าสำคัญครับ จะยิ่งสำคัญถ้าถนนเปียก
จากประสบการณ์เคยตัดสินใจเปลี่ยนยางรุ่นที่เน้นราคาถูกครับแทนของเดิม
ขับไป ตจว ตอนฝนตก ยางเส้นก่อนขับแล้วมั่นใจมากครับ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ยางที่ถูกกว่า
มันรีดน้ำไม่ทัน ตอนจังหวะเปลี่ยนเลยแล้วเร่งเครื่องขึ้นรถออกอาการปัดให้รู้สึกเลยครับ
เสียวแวบขึ้นมาทันทีเลยครับ ตอนนั้นใจเต้นแรงมากนึกในใจเกือบไปแล้ว...
หลังจากนั้นเลยรู้ว่ายางสำคัญมากถึงมากที่สุดครับ
ยางดีขับแล้วมั่นใจกว่า ปลอดภัยกว่าครับ ยิ่งถ้า จขกท เป็นคนที่ขับรถเร็ว
อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับยางที่คิดว่าขับแล้วไม่มั่นใจดีกว่าครับ

อ๋อที่บ้านผมใช้ยางประมาณ 2-3 ปีก็จะเปลี่ยนนะครับ ไม่ค่อยสนใจระยะทางเท่าไร
เพราะยางมันจะเสื่อมสภาพไปตามเวลาครับ ถึงใช้ไม่ใช้ก็เสื่อมครับ
ผมจะใช้วิธีสังเกตดอกยาง กับเนื้อยางเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 13:26:41 โดย peterpat »

ออฟไลน์ Lookkaew

ก็มันเป็นวัสดุสิ้นเปลืองจริงๆ นี่นา เริ่มใช้ก็เริ่มสึกหรอ  ;D

1. มากที่สุดจนกระทั่งรู้สึกว่าสภาพยางเริ่มไม่ดีแล้ว ขึ้นอยู่กับสมรรถนะยางด้วยครับ
หมายถึง สภาพยางต้องไม่บวม แตก สึกหรอเกินไปนะครับ ซึ่งถ้ายางมันเริ่มแข็ง เริ่มลื่น ถ้ามีงบ เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนเลยครับ เพราะถนนบ้านเราไม่ค่อยดี+ฝน8 แดด4 ถ้ายางเริ่มแข็ง ไม่จับถนนแล้ว ก็ควรเปลี่ยนครับ

2. ควรจะให้ความสำคัญมากครับ แต่ยางรถยนต์ เป็นสิ่งที่เห็นกันอย่างชัดเจนทุกวันอยู่แล้ว การดูแลจึงไม่ถือว่าจุกจิก
เริ่มต้นที่เลือกยางให้เหมาะกับการใช้งาน ดูแลทั่วไปแค่ตรวจสอบลม หน้ายาง แ้ก้มยาง สลับยางตามระยะ ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
สิ้นเปลืองจริงครับ
แต่สำคัญมาก เพราะเราฝากชีวิตไว้กับมัน
ต้องคิดว่ามันเหมือนน้ำมันเครื่องครับ ถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยน
ผมเปลี่ยนยางทุก ห้าหมื่นโลหรือสองปีครับ
(ผมสนับสนุนให้เปลี่ยนทุกอย่างตามกำหนดครับ
ว่าแต่แฟนนี่มีกำหนดเปลี่ยนทุกกี่ปีอ่ะครับ จะได้
ลองขอเปลี่ยนดู 555)

ออฟไลน์ Pisces

• **
ของผมมีร้านยางที่ไว้ใจได้
ใช้วิธีถามเั้ค้าเอาครับ ว่าควรเปลี่ยนรึยัง
แต่ถ้าโดยปรกติก็ ผมว่าสามสี่ปีควรเปลี่ยนแล้วครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

รถทุกคันในบ้านผม 2 ปี ต้องเปลี่ยน max + ยาง ทั้งชุดตลอดเลยคับ

ยางนี่รถไม่ได้ใช้ก็เปลี่ยนเทรินร้านเอายางใหม่มา

ส่วนล้อแม็กก็ครุดฟุตบาท ตกหลุด ฯลฯ 2 ปีล้อเน่าพอดี

ปล.ผมอยู่ภาคเหนือคับ ยางเกิน2ปี เวลาเข้าโค้งแรงๆมันจะหวิวๆแปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 14:01:20 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ neung23

ดังมาก หอนสุดๆ ลื่น แตก เนื้อยางเปื่อย บวม ผมจะเปลี่ยนแบบไร้ข้อกังขาเลยคับ

แต่ถ้ามันยังขับได้ ไม่มีอาการดังกล่าวมา กี่ปีกี่ชาติผมก็ไม่เปลี่ยน ยกเว้นจะไปเหนือ ขึ้นดอย นั่นอีกเรื่องคับ และ รถที่ผมไว้ใจเอาไปเดินทางไกลๆถนนโหดๆ ผมใช้ยางดีๆทั้งนั้นคับ

เอาตามจริงๆถ้ารถผมวิ่งน้อยๆถ้าเป็นยาง BS GR-90 ถ้าไม่สึกผมไม่เปลี่ยนหรอกคับ ตอนนี้ก็มีที่บ้านคันนึง เปลี่ยนมาปี09 มั๊งคับ วิ่งไป 50000กิโลแล้ว ยังดีเหมือนใหม่ๆอยู่เลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
สิ้นเปลื้องจริงๆคับ ผมเปลี่ยนบ่อยมาก 3ปี ใช้ยางไป14 เส้น แล้วคับ
แต่ว่าก็สำคัญมากที่จะต้องเปลี่ยนเมื่่อยางหมดสภาพนะคับ ;)
(จะได้ไม่เกิดอุบัติเหตุเพราะยางเป็นต้นเหตุคับ)

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
ของผม 3 ปี หรือ 40,000 กิโล ครับผม
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ Headman

ผมดูตามความเหมาะสมครับ
อย่างที่บ้านที่ Hyundai H1  Toyota hiace Citroen Gs Isuzu Kb2200
H1 และ Hiace เดินทางไกลบ่อย ใช้ความเร็วสูง เปลี่ยนตามระยะหรือท่าไม่ดีก็เปลี่ยนเลยครับ
Citroen Gs คันนี้ อยู่แต่บ้านไม่ก็นอนอู่ เลย ไม่ค่อยได้เปลี่ยน ไม่เคยเปลี่ยนมา 4-5 ปีแล้วครับ ดอกก็ยังเยอะอยู่ เหอๆ
Kb เอาไว้วิ่งใกล้ๆ เพราะฉนั้นเอายาง เปอร์เซ็น เส้นล่ะ 2-3 ร้อย หรือไม่ก็ยางเก่าจาก Hiace ที่ขนาดเท่ากันมาเปลี่ยนครับ

ผมสำดับความสำคัญประมาณนี้อ่ะครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Monn

ผมใช้จนถึงระดับที่สมควรเปลี่ยนครับ บางทีมันก็ต้องดูทั้งระยะทางและอายุยางด้วย ผมคิดว่ายางสมัยนี้มันอยู่ทนกว่าสมัยก่อนหนะครับ เอาตัวอย่างคร่าวๆ ที่ผมใช้อยู่ แต่รถผมใช้ทุกวัน ไม่มีปัญหาเรื่องระยะทางใช้น้อยครับ แต่จะดูจากดอกและการใช้งาน

CRV G3 - เปลี่ยนยางครั้งแรก ตอน 80000 โล ใช้มา 3 ปี เป็นรถใช่เยอะ ยาง series 70 ดังนั้น ใช้ได้นานมาก และตอน 70000 กว่าๆ ดอกเพิ่งหมด เริ่มเบรคไม่อยู่ ก็เปลี่ยนเลยครับ เปลี่ยนก็เปลี่ยนดีๆ ใช้ yoko ใช้มาอีก 50000 โล 2 ปี เพิ่งขายรถไป สภาพยางดีมาก คนซื้อถามว่า เพิ่มเปลี่ยนยางมาเหรอ ใหม่มาก ขับดี หุหุ

Accord G7 - เปลี่ยนยางติดรถ พร้อมเปลี่ยนแม็ก ตอนวิ่งไป 40000 โล เริ่มดัง ขอบ 16 เปลี่ยนเป็น ขอบ 18 ยาง  series 40 แล้วก็ใช้ได้แค่ 30000 โลก็บวม เลยเปลี่ยน แต่ดอกก็เริ่มหมด+แข็งแล้ว ใช้ firenza เปลี่ยนหมดก็ขายรถอีก

civic FD - เปลี่ยนยางติดรถตอน 40000 โล พร้อมเปลี่ยนแม็กเหมือนกัน ขอบ 18 ยาง 40 เหมือน G7 แล้วก็เปลี่ยนอีกทีตอน 40000 โล ยังไม่ถึงปีครึ่งเลยครับ ยาง series ต่ำ ดอกโล้นเร็วมาก อันนี้ใช้ nitto

accord G8 - เปลี่ยนล้อตอน 5000 แรก และใช้ขอบ 20 series 35 วิ่งแค่ 30000 โลก็แข็ง + ดอกหมดแล้ว แต่ปีกว่าๆ ตอนนี้ใช้ชุดสองมาหมื่นกว่าโล เริ่มดัง + แข็งแล้วครับ สงสัยจะไปตอน 30000 เหมือนกัน

สรุป เปลี่ยนตอนเราไม่มั่นใจ และรู้สึกว่าหมดสภาพ รวมถึงดูดอกด้วย ยางเป็นสิ่งเดียวที่ยึดเรากับถนน ผมจะเลือกแต่ยางญี่ปุ่นครับ ใครจะว่าไงไม่รู้ แต่ผมมั่นใจมากกว่า แค่นั้นเอง แพงกว่ากันไม่มาก แต่ชีวิตเรา หาเงินได้มากกว่านี้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

บางคนซื้อรถ แต่มักซื้อโดยไม่คำนวนค่าบำรุงรักษา
เช่น ใน 1 หมื่นโลต้องไปเปลี่ยนถ่ายอะไรบ้าง
ยางรถยนต์อายุเท่าไหร่ ดอกเหลือแค่ไหน เมื่อไหร่ควรจะไปเปลี่ยนยาง

ยิ่งไปเจอร้านเหลืองๆ เชียร์ยางเทพๆ เส้นละ 4000ขึ้น คนยิ่งไม่อยากเปลี่ยนยางเข้าไปใหญ่
พอจะเข้าร้านบ้านๆ ก็กลัวเจอยางปีเก่าๆ ยางเปอร์เซนต์

ออฟไลน์ checksos

• **
ผม 3 ปี หรือ 50000 โลครับ เปลี่ยน ยกเว้นครูด หรือกระแทกจนผิวเปิด เปลี่ยนทันทีครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมเปลี่ยน 3 ปี หรือ60,000 โลครับ. เป็นหลัก หรือดูจากสภาพเนื้อยาง ครับ
เอาเล็บจิกยุบหรือเปล่า
ดอกแตกลายหรือเปล่า
แก้มบวมหรือเปล่า
รถกินซ้ายกินขวาหรือเปล่า
ยูเทริท์แล้วเสียงดังหรือเปล่า
ถัามีอาการเหล่านี้ก็ควรเปลี่ยนครับ
ส่วนเรื่องหอน เสียงดัง ผมไม่สนใจครับ ไม่มีผลต่อการพิจารณา

ออฟไลน์ jAk`CS

สำหรับผม เปลี่ยนมา3ชุด แต่ละชุดไม่เคยใช้เกิน 30,000 km ครับ

พอเริ่มดัง ดอกแข็ง ไม่ค่อยเกาะถนน ผมก็จะเปลี่ยนใหม่ พร้อมเปลี่ยนล้อแม็กใหม่ด้วย

เรื่อง ยาง เรื่อง ล้อ เรื่อง ช่วงล่าง ผมทุ่มงบเต็มที่ ไม่งกแน่นอนครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ vellcap

ถ้ายางดีก็ใช้จนหมดสภาพหรืออายุของมันเลยครับ
แต่ถ้าของไม่ดี หรือ รู้สึกไม่ค่อยดีก็เปลี่ยนเลยครับ เช่น ยาง Hankook ติด H-1 Made in China รู้สึกไม่ค่อยดี เลยเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ kbank

รถใช้มา 6 ปี 70,000km
เพิ่งเปลี่ยนยาง ชุดที่ 3 ใช้งานน้อยเลยคิดว่ามันเปลือง

พวกใช้งานเยอะๆ จะคิดว่าคุ้ม

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ดูตามสภาพครับแต่ส่วนใหญ่ไม่เกิน 4 ปี หรือ 40000โลสำหรับ รถบ้านๆทั่วๆไป

ออฟไลน์ siwakorn

ของผมทุกๆ 3-4 ปีครับ ยังดีใช่แมกเดิมขอบ 15 Gr 90 เส้นละ สามพันหน่อยๆเอง

ออฟไลน์ prysakol

• **
ส่วนตัวนะครับ

รถตัวเองใช้เยอะประมาณปีละ5-60000โล

จะเปลี่ยย ใช้แมกซิส เกรดดีๆหน่อย ทุกปี ช่วงก่อนหน้าฝน

ตอนซื้อไม่ซีเรียสเรื่องปีมากนัก เอาเก่าหน่อยแต่ลดราคาให้ครับ

อีกคันรถแฟน ใช้น้อย

จะเปลี่ยนใช้ ยางญี่ปุ่นยี่ห้อ เกรดดีๆหน่อย เปลี่ยนช่วงก่อนหน้าฝนเหมือนกัน

ใช้ประมาณ4-50000โล.

ตอนซื้อจะเน้นยางที่ต้องสดๆใหม่ๆ เนื่องจากกะใช้หลายปี

ออฟไลน์ settavut

• First
ผม ALTIS CNG วิ่งเยอะ

เพิ่งเปลี่ยนไปตอนอายุสองปี วิ่งไป 57000 ก็เปลี่ยนละ

เข้าหน้าฝนพอดี เลยเปลี่ยน

ผมให้ความสำคัญกับชีวิตและทรัพสินย์ผมมากกว่าคำพูดของคนรอบข้างครับ

Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ความปลอดภัยสำคัญกว่า ส่วนใหญ่ผมเปลี่ยนยางเร็วเพราะเสียงดัง เป็นคนขี้รำคาญ
คิดดูว่า เราประหยัดค่ายางจากการเปลี่ยนช้าได้เงินกลับมาตลอดอายุรถเท่าไร?
แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุเพราะประสิทธิภาพยางที่ลดลงคุ้มกันมั้ยครับ
ยกเว้นขับช้ามากๆ ไม่เคยเกิน80 ฝนตกไม่เกิน 40 อาจไม่มีความแตกต่าง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ myalexxp

ดีแมกที่บ้านสูงสุด 10 ปี ครับ

วิ่งแสนโลพอดี

;D

promt

• บุคคลทั่วไป
ยางเป็นวัสดุสิ้นเปลือง

ผมจะเปลี่ยนทุก 3 ปี หรือ 60,000 กม. แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน

แต่เคสพิเศษคือ

ถ้าวิ่งแล้วยางหอน ควรใส่ใจ และพิจารณาครับ มันมีเหตุไม่ปกติ

เสียงมันจะดึก กึก กึก กึกๆๆๆๆ

แต่ถ้าดังวู้ว์ เป็นบางช่วง อาจจะเป็นเพราะผิวถนนลาดยางที่ไม่ได้ความคุมความหนืดของยางมะตอย
เช่นช่วงพิดโลก ไปนครสวรรค์ (จ.พิจิตร)
หรือช่วงอุตรดิตถ์ ไปเด่นชัย

ให้ไปลูบๆ หรือคลำๆ หน้าสัมผัสยางทั้ง 4 ล้อเลย

ส่วนใหญ่ เสียงหอนมักจะเกิดจากหน้าสัมผัสยาง มันบวม
แล้วชวนให้ระเบิด เมื่อวิ่งเร็วๆ กลางวัน
โดยเฉพาะคนที่ขับเหยียบหมุดแบ่งเลนบ่อยๆ

ผมเคยทำยางระเบิดมาหนึ่งครั้ง เกือบเสียน้อยเสียยาก
มักง่ายไปหน่อย ได้ยินเสียงยางหอนแล้วไม่ใส่ใจ

ออฟไลน์ The plant

• **
ปีละ 1ชุดครับ 4 เส้น 8-90,000 กม. หรือสั้นกว่านั้น ตามสภาพยาง

ออฟไลน์ johnlee

เมื่อก่อนรายได้ผมต่ำ รถกระบะยาง 195R14 คอยขอ ย้ำนะครับว่าขอ ไม่มีเงินซื้อ ขอยางคนโน้นคนนี้

บางทีหาซื้อเส้นละ 3-500บาท ก็ขับแบบพึงสังวรว่า ยางสภาพยังไง ขับควรเร็วแค่ไหน

ปี 2553 รายได้เริ่มดี ขับรถปกติ โค้งหักศอก เห็นแวบๆว่า มีรถกระบะขึ้นถนนมาก่อน ซอยอยู่กลางโค้งหักศอกพอดี รถกระบะมีน้ำไหลท้ายรถ เพราะซอยมันต่ำกว่าถนนลาดยาง

ก็ไม่ได้เอะใจอะไร ขับตามหลังเข้าโค้ง ไม่ได้เตะคันเร่งเลยเพราะยังไม่ถึงกลางโค้ง

รถหมุนเคว้งเลย เลี้ยงพวงมาลัยไม่อยู่ เหมือนล้อหน้าไม่แตะพื้น เบรคก็ไม่อยู่ ไม่มีเสียงเอี๊ยดอ๊าดของยางเลย

รถหมุนเข้าด้านซ้าย พุ่งเข้าชนเพิงขายแตงโม มีเด็กนอนเฝ้าอยู่สองคน เดชะบุญไม่เหยียบเด็กตาย

เดินลงมาดูจุดที่เริ่มหมุน ได้กลิ่นคาวปลาอบอวล ถึงได้อ๋อ รถเร่ขายปลาสด น้ำแช่ปลาหกบนถนนนี่เอง

รถผมฝั่งซ้ายพัง ยางแตก ปีกนกคด แต่ยังขับได้

ยังไม่ทันจะเลื่อนรถออก รถตามหลังมาอีก 3 คัน หมุนทุกคัน

หลังจากนั้น ผมไม่เคยใช้ยางเก่า 4เส้น หมื่นกว่าบาท ถูกกว่าค่าเชื้อเพลิงทั้งปีอีก

ขับไปไหนสบายใจ ฝนตกก็สบาย ถนนจะแย่ยังไงก็สบาย ดีกว่าไปลุ้นเอาคราวๆหนึ่ง

ผมว่ามีหลายคนที่ชะล่าใจไม่เปลี่ยนยางแล้วไม่มีโอกาสได้มานั่งตอบเพราะเป็นผีไปเสียแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t