ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องแสงคัตออฟของไฟหน้าครับ  (อ่าน 3805 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องแสงคัตออฟของไฟหน้าครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:08:33 »
พอดีตอนนี้ใช้โปรเจคเตออยู่แล้ว แต่หลอดธรรมดา ถ้าไปเปลี่ยนเป็นหลอดซีน่อน แสงจะสว่างกว่าเยอะมากมั้ยครับ คัตออฟสีน้ำเงินจะใหญ่สวยขึ้นมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nyquist

Re: ขอถามเรื่องแสงคัตออฟของไฟหน้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:57:15 »
ถ้าเอาโคมโปรเจ็คเตอร์แบบฮาโลเจนไปใส่ไฟซีน่อน แสงจะฟุ้งครับแต่ไม่มากเท่าโคมแบบมัลติรีเฟกเตอร์ไปใส่ซีน่อน
ส่วน cutoff ก็ไม่เหมือนโคมโปรเจ็คเตอร์สำหรับไฟซีน่อนแน่นอนครับ ถ้าเอาไปใส่ Clear lens ก็คงพอทำให้สวยขึ้นนิดนึงแต่ไม่คม

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
Re: ขอถามเรื่องแสงคัตออฟของไฟหน้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:05:33 »
พอจะบอกได้ไหมครับ  ว่าตอนนี้ใช้โปรเจคเตอร์ของอะไรอยู่  เผื่อจะแนะนำได้ถูกจุด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:07:22 »
พอจะบอกได้ไหมครับ  ว่าตอนนี้ใช้โปรเจคเตอร์ของอะไรอยู่  เผื่อจะแนะนำได้ถูกจุด
อ่อของไต้หวัน ครูซครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:34:35 »
ใส่ได้ สว่างขึ้น แต่ต้องดูก่อนนะ ว่าคัทออฟโคมที่ได้มาเป็นแบบไหน 

ถ้าเป็นแบบรูปบน ใส่แล้วคัทออฟทางด้านซ้ายที่พุ่งขึ้น จะไปแยงรถทางด้านซ้าย และรถที่เราขับตามครับ 

ถ้าเป็นแบบนี้มา ไม่แนะนำให้ใส่

แต่ถ้าได้แบบรูปล่างมา ก็ใส่ได้ครับ  ใส่แล้วก็ปรับระดับให้พอดี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:42:40 »
รูปล่างสวยมากๆเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 13:29:31 »
รูปล่างสวยมากๆเลยครับ

สองรูปนี้ยังเป็นเลนส์เดิมๆ ทั้งคู่ แถมยังถ่ายระยะใกล้ ( ห่างจากผนัง 3 เมตรได้)
ถ้าเป็นเคลียร์เลนส์ แล้วถ่ายไกลกว่านี้  จะงามมากครับ