ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเบื่อและเซ็งเวลาเปิดประตูเข้ารถช่วงฝนตกหนักมั่งครับ  (อ่าน 6873 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ผมเบื่อมากเลยครับช่วงนี้ภาคใต้ตอนล่างฝนตกหนักเกือบทั้งวันและทุกวัน เปียกหมดเลยครับ ทั้ง แผงประตู เบาะ อื่นๆ
ถ้าเป็นอย่างนี้ทุกๆวัน(โดยเฉพาะช่วงนี้)ไปจะมีผลเสียในรูปแบบไหนมั่งครับ ขอถามหน่อยนะครับ
1.ปุ่ม M 1 2 ข้างใต้เบาะโดนน้ำฝนบ่อยๆ จะมีโอกาศพังมั้ยครับ
2.ปุ่มต่างๆที่อยู่บนแผงประตูทั้งคนขับและผู้โดยสารหน้า เช่น ปุ่ม ลดกระจกทั้ง4บาน ปุ่มม่านบังแดดหลังไฟฟ้า ปุ่มพับกระจก ปุ่มอื่นๆ จะมีโอกาศพังมั้ยครับ ถ้าโดนน้ำฝนบ่อยๆ เพราะมันหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ผมเคยยอมอยู่ในรถเกือบครึ่งชั่วโมงเพื่อรอให้ฝนมันซาลงก่อนแล้วค่อยลงจากรถ เพราะบางทีก็กลัวปุ่มต่างๆโดนน้ำแล้วจะพัง แต่ไม่เป็นผลครับ มันไม่เบาลงเลยอย่าว่าแต่หยุด
3.แล้วความเสียหายที่จะตามมา หลังจากที่น้ำฝนเข้ารถบ่อยๆเวลาเปิดประตูเข้ารถ มีอะไรอีกมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
นี่คือเหตผลที่ผมต้องยอมเสียเงินทำประตูรีโมทในที่สุด

ไม่ได้ทำเพราะกลัวรถพังหรอกคับ แต่คนเป็นหวัดเลยยอมทำ

ถ้ากลัวมันพังก็พกผ้าไว้ซักผืนสิคับ แล้วเช็ดจุดที่มันโดนน้ำก่อนเราลงจากรถ ถ้าเปียกตอนมาเปิดประตูบ้านและเข้าบ้านไม่เปียก

ถ้ามันบ่อยจัด เอาเทปใสห่อปุ่มไว้เลยคับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 17:34:51 โดย teera_tech »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ 2k

เบื่อที่ต้องคอยฉีดน้ำล้างคราบโคลนคราบทรายอ่ะครับ ทิ้งไว้โช๊คแกนเปลือยจะเป็นรอยแล้วโช๊ครั่ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
แทบไม่อยากเปิดเลยครับ กลัวลำโพงที่ประตูพัง  เห็นน้ำเกาะแล้วสะเทือนใจ  ??? ???

ออฟไลน์ keamglad

ไม่พังหรอกครับ (ผมรถญี่ปุ่น)
เคยโดนมอไซด์ชน ปิดประคูข้างคนจับไม่ได้ ฝนตก เกียธรรมดา ผมก็ไม่รู้ทำไงขับไปเอามือขวาจับประตู มือซ้ายเข้าเกีย จับพวงมาลัย
ฝนสาดเข้ามาตลอด ยังดีอยู่ครับ ขับแบบนี้อยู่เกือบอาทิตย์

ออฟไลน์ mxmx

ไปให้ร้านเอาพลาสติกหรือสติกเกอร์หุ้มไว้กันได้ดีเลยคับ

ออฟไลน์ beebird

ถ้าบ่อยและเลี่ยงไม่ได้ ผมว่าลองหาพลาสติกห่ออาหารแบบใสๆ เอามา Wrap ห่อตรงจุดนั้นไว้เลยครับ แค่ช่วงฝนนี้เอง ฝนตกคงไม่ได้เอาไปอวดใคร หรือมีคนนอกมาโดยสารบ่อยๆอยู่แล้ว จัดไปครับ .... ถ้าแปะด้วยสก๊อตเทปลองหาที่มีคุณภาพหน่อย ไม่ทิ้งคราบกาว แล้วก็เปลี่ยนทุกๆ 2-3 วันก็ได้ครับ สบายใจ ไม่เกร็ง ไม่ต้องกลัวน้ำเข้าด้วยครับ  

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
ผมก็เซ็งเหมือนกัน เลยทำให้ผมมักรีบเปิดประตู กระโดดขึ้นรถ และปิดอย่างรวดเร็ว

รีบจนกระทั่งครั้งหนึ่ง ประตูยังเปิดไม่ทันสุดก็ มุดหัวเข้าไปรอแล้ว  ทำให้มุมประตูกระแทกหน้าผากอย่างแรง

พอเข้าไปนั่งในรถได้ ก็รู้สึกมึน แล้วเลือดก็ไหลตามมาเลย ปรากฎว่าวันนั้นโดนเย็บไป 5 เข็มบนหน้าผาก

จะว่าซวยก็ซวย แต่จะว่าโชคดีก็ได้ เพราะมันอยู่สูงจากตาไปไม่ถึง 1 เซนต์

ตั้งแต่นั้นมาผมปล่อยวางมากครับ จะเปียกบ้างก็ช่างมัน (ทั้งรถท้ั้งคน) โดนแอร์แป๊บเดียวก็แห้งแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นี่คือเหตผลที่ผมต้องยอมเสียเงินทำประตูรีโมทในที่สุด

ไม่ได้ทำเพราะกลัวรถพังหรอกคับ แต่คนเป็นหวัดเลยยอมทำ

ถ้ากลัวมันพังก็พกผ้าไว้ซักผืนสิคับ แล้วเช็ดจุดที่มันโดนน้ำก่อนเราลงจากรถ ถ้าเปียกตอนมาเปิดประตูบ้านและเข้าบ้านไม่เปียก

ถ้ามันบ่อยจัด เอาเทปใสห่อปุ่มไว้เลยคับ  ;D

+1 ครับ บางทีกลับบ้านมานะ เหมือนนั่งรถโดยสารกลับมาอะ เพราะเปียกโซกตอนเปิดประตูรั้ว 555+

ออฟไลน์ adis

ผมก็อยู่ใต้ครับ  เท่าที่ใช้รถมา ระบบไฟฟ้าข้างแผงประตูไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนะครับ
มีผ้าติดรถไว้ โดนฝนก็เอาผ้าเช็ดทันที
ที่ต้องระวังคือถ้าแผงประตูบุผ้า  ถ้าเปียกบ่อย ๆ อับชื่น มันขึ้นราอ่ะครับ อันนี้ที่เคยเจอนะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
พกร่มไว้ในรถสิครับ จะออกก็กางร่มก่อน จะได้เปียกน้อยลง
แต่ถ้าเป็นผม วันไหนฝนตก ผมจะคลุมผ้ารถตัวเอง แล้วขับรถคนอื่นครับ

เป็นตัวโกงอ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011