ผู้เขียน หัวข้อ: + NISSAN JUKE ซื้อเกรย์ดี หรือรอ NISSAN THAI ดีครับ +  (อ่าน 11436 ครั้ง)

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
+ NISSAN JUKE ซื้อเกรย์ดี หรือรอ NISSAN THAI ดีครับ +
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 09:24:31 »
รบกวนขอคำแนะนำครับ พี่สาวกำลังจะเปลี่ยนรถ
และพี่สาวผมก็ชอบ JUKE เอามากๆ (แอบดีใจ เพราะผมก็ชอบ 555)
เลยเริ่มหาข้อมูลให้พี่สาวครับ เลยอยากสอบถามเพื่อนๆ ในเวปหรือผู้รู้ว่า

1. มีความเป็นไปได้มั้ยครับว่านิสสันไทยจะนำเข้ามาหรือเปล่า

2. หรือถ้าไม่เอาเข้ามา แล้วผมไปออกกับเกรย์นี่
สามารถเอาเข้าที่ศูนย์นิสสันได้มั้ยครับ

3. ราคาของเครื่อง 1.5 กับ 1.6 นี่ต่างกันเยอะมั้ยครับ เห็นเครื่อง 1.5 ขายอยู่ ล้านต้นๆ
แต่ 1.6 นี่ไม่มีบอกราคาแฮะ

4. แลัวบริโภคน้ำมันเยอะมั้ย (แอบเป็นห่วงครับ ^^")

ขอบคุณล่วงหน้านะครับผม

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
Re: + NISSAN JUKE ซื้อเกรย์ดี หรือรอ NISSAN THAI ดีครับ +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 09:31:28 »
รอเหมือนกันเลยครับ รอนิสสันมอเตอร์ของไทยเอาเข้ามา
ถ้ามีเงินซื้อเกรย์ ซื้อเลยครับจะได้ขับก่อน
แต่ตอนนี้ชักเริ่มเอนเอียงไปมอง ecosport ละครับ แต่ยังไม่อยากนอกใจน้องจู๊คเลย
หวังว่าถ้า ecosport เปิดตัวแล้วได้รับการตอบรับดี นิสสันคงจะต้องเร่งเอาจู๊คเข้ามาทำตลาดบ้างนะครับ  ;D

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
Re: + NISSAN JUKE ซื้อเกรย์ดี หรือรอ NISSAN THAI ดีครับ +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 09:39:03 »
55 ตอนนี้มีหลาย choice ครับ
รวมไปถึง ecosport ด้วย แต่ JUKE คะแนนนำเลยครับ
ก็คือคิดว่าถ้านิสสันไทยเอาเข้ามาจริงๆ จะได้รออ่ะครับ ^^
เพราะยังไงศูนย์เอาเข้ามาก็น่าจะวางใจได้ระดับหนึ่งมากกว่า

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:02:20 »
ถ้าพูดถึง juke.

ถ้าถามผม ผมว่า juke ธรรมดาไม่น่าสนเลย ต้อง 1.6 turbo เท่านั้น และก็หมายความว่าต้องเกร์ยเท่านั้น เพราะนิสสันไทยคงไม่ขายตัวนี้แน่ๆ

รถสวยๆดูแสบๆ เจอรุ่น NA ผมว่ามันเป็นอะไรที่ไม่ค่อย match กันเท่าใหร่

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:37:25 »
ถ้าพูดถึง juke.

ถ้าถามผม ผมว่า juke ธรรมดาไม่น่าสนเลย ต้อง 1.6 turbo เท่านั้น และก็หมายความว่าต้องเกร์ยเท่านั้น เพราะนิสสันไทยคงไม่ขายตัวนี้แน่ๆ

รถสวยๆดูแสบๆ เจอรุ่น NA ผมว่ามันเป็นอะไรที่ไม่ค่อย match กันเท่าใหร่

คิดเหมือนกันเลย ต้อง1.6Turbo

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:38:14 »
รอ Nissan Thai ครับ

ถ้าซื้อ Gray  แล้ว Nissan Thai เอามาขาย ก็กลายเป็นว่า ซื้อแพง ดีแค่ว่ามีอะไหล่เพิ่ม
ถ้าซ์้อ Gray แล้ว Nissan Thai ไม่เอามาขาย ดีแค่ตอนซื้อ ฮือฮาแค่ตอนใช้ว่าไม่ค่อยซ้ำใคร ดีใจได้ตอนนั้น ตอนซ่อมหาอะไหล่ตัวถัง แค่มอเตอร์ไซค์เฉี่ยวกระจกข้างหลุดก็ร้องแล้วครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:44:05 »
ซื้อเกรย์ครับ 1.6 turbo เท่านั้น

เพราะนิสสันไทยเองคงไม่เอา 1.6 turbo เข้ามาขาย (แต่ถ้าเจอเซอร์ไพรซ์ก็ถือซะว่าได้รถใช้ก่อนแล้วกัน)  ;D

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:45:29 »
Juke gray ตัว 1.5 คนแห่กันขายออกแล้ว เพราะราคาจะตกมากเมื่อตอนนิสสันเอาเข้ามาเอง

ถ้ามีตังซื้อเกรย์เอา 1.6 turbo ครับ
เพราะ 1.6 turbo ประกอบอินโดราคาก็ 1.9 ล้านบาทเหมือนกัน [เหตุผลด้านภาษี afta เครื่องตัวนี้ไม่ได้ผลิตในนี้]

ถ้าอยากได้คุ้ม ๆ ไม่ถึงล้านก็ต้องรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:42:27 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:51:07 »
ถ้าซื้อ ผมแนะนำว่า 1.6 Turbo ไปเลยครับ

ออฟไลน์ yazz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:26:48 »
ตอบเจ้าของกระทู้ครับ ปัจจุบันผมใช้ ตัว 1.6 Turbo ขับสองอยู่ ครั้งแรกไปประมูลรถใหม่เองที่นาโกย่าไ้ด้ตัว 1.5 โดยวางมัดจำไว้ที่นั่นเกือบแสน แล้วกลับมารอรถ  เนื่องจากที่ญี่ปุ่นตัว 1.6Turbo ไม่ว่ามือสองหรือมือหนึ่งรถประมูลหายากมากไม่มี่คนขาย ถ้ามีคนขายจะแย่งกันประมูลตัว 1.6Turbo ตลอด  บังเอิญระหว่างรอรถที่เมืองไทยผมได้ลอง ตัว 1.6Turbo  จึงยอมตัดใจทิ้งเงินมัดจำให้ทางญี่ปุ่นประมูลขายต่อ แล้วออกตัว 1.6Turbo  ถ้างบถึงควรซื้อตัว 1.6T ครับ เพราะตอนนี้ตลาดเมืองไทยดูเหมือนจะคล้ายกับที่นั่นคือมีแต่คนขายตัว 1.5  อาจเป็นเพราะขับไม่สนุก สรุปตอบเป็นข้อ ๆ เลยนะครับ
1. ถ้ามาคงแทบไม่มีโอกาสได้ตัว 1.6T เลย อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ  ส่วนตัวถ้าเป็นผมไม่น่าสนใจครับถ้าเป็นเครื่องธรรมดา
2. อะไหล่เบิกนิสสันได้ครับ  ส่วนผมเข้าที่ แถวบางแคหรือกระทุ่มแบนครับ เพราะไม่ไกลจากบ้าน  ที่นั่นเค้าสามารถจูนกล่องตัวนี้ได้
    ด้วยถ้าเราซื้อกล่องแต่งจากญี่ปุ่น
3. ต่างกันฟ้ากับเหวครับ ขนาดตัว 1.6Turbo มีโหมด ธรรมดากับSport  ยังใช้แล้วเห็นความต่างมากครับ เพราะถ้าใช้โหมดธรรมดา
    ตัว Turbo จะไม่ทำงาน
4. อัตราสิ้นเปลืองในเมืองผมจับมาหาค่าเฉลี่ยตั้งแต่ออกรถจนปัจจุบันวิ่งยังไม่ถึงหมื่นกิโล ในเมืองรถติดใช้โหมดธรรมดสลับsport
    ได้เกือบ 11 กิโลลิตรครับ ผมอยู่แถวสาทร  ส่วนต่างจังหวัดได้ถึง 14 กิโลต่อลิตรครับ รวมขึ้นเขาเปิด Turbo เกือบตลอดครับ

อธิบายไม่ค่อยเป็นครับต้องขออภัยด้วยครับพิมพ์ยาว  ปรกติชอบนั่งอ่านอย่างเดียวครับ คิดว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับเจ้าของกระทู้ครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ iamgodno2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 13:07:57 »
ตลอดไทยผมยังมองไม่ออกเลยครับ ว่าจะมีหรือไม่กันเเน่   

เเต่ผมเชียร์ให้ออก1.6Tครับ เพราะใช่มาจะปีกว่าเเล้ว   ยังไม่เบื่อเลยครับ  เเต่ต้องทำใจนิดนึง spec japan โดนล็อคที่190km/h ครับ
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 14:21:25 »
3. ต่างกันฟ้ากับเหวครับ ขนาดตัว 1.6Turbo มีโหมด ธรรมดากับSport  ยังใช้แล้วเห็นความต่างมากครับ เพราะถ้าใช้โหมดธรรมดา
    ตัว Turbo จะไม่ทำงาน

ขออนุญาติเพิ่มเติมข้อมูลนะครับ
ผมก็ใช้ตัว 1.6turbo อยู่เมือนกัน

โหมด Normal, Turboทำงานครับ

สิ่งที่ต่างกันในโหมด Sport คือ
1.คันเร่งตอบสนองไวขึ้น (อารมณ์คล้ายๆกับพวก sprint booster)
2. พวงมาลัยหนักขึ้น (เค้าปรับความดันปั๊มpower)
3. เกียร์ตอบสนองเปลี่ยนไป ไม่ทำงานเป็น CVT ที่คงรอบเครื่องให้นิ่งแต่จะมีการเปลี่ยนการทดเกียร์ CVTแบบหลอกๆเพื่อให้ "ความรู้สึก" เหมือนกับขับรถซิ่งแบบดั้งเดิมที่มาฟีลกระชากๆนิดๆตอนสับเกียร์
4.เกียร์จะมีการเลี้ยงรอบให้ตอนเบรค คือถ้าซิ่งมาเร็วๆแล้วเบรคหนักๆ รอบเครื่องจะไปรออยู่ที่6000กว่ารอบเพื่อรอให้เราเหยียบออกไปได้ต่อโดยรอบไม่ตก     ฟีลประมาณว่าซิ่งอยู่ในสนามแล้วอัดมาเต็มๆแล้วมาเบรคหนักๆเพื่อเข้าโค้ง รอบจะไม่ตก กดคันเร่งต่อไปเพื่อออกจากโค้งได้ทันใจ

ออฟไลน์ Tuna

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 14:22:33 »
ตลอดไทยผมยังมองไม่ออกเลยครับ ว่าจะมีหรือไม่กันเเน่   

เเต่ผมเชียร์ให้ออก1.6Tครับ เพราะใช่มาจะปีกว่าเเล้ว   ยังไม่เบื่อเลยครับ  เเต่ต้องทำใจนิดนึง spec japan โดนล็อคที่190km/h ครับ
ปลดได้นะ
สนม๊ะ? ;-)

ออฟไลน์ bluewish

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 14:45:50 »
รอได้รอครับ

แต่ผมไม่เชื่อว่าจะมา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 17:43:38 »
ผมว่ามายากนะ

จัด 1.6T ไปเลยครับ

ออฟไลน์ iamgodno2

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 18:06:36 »

ปลดได้นะ
สนม๊ะ? ;-)

ปลดเเบบพี่ตั้นผมกลัวนะ ฮ่าๆๆๆ
จงกล้าฝันเเละจงกล้าทำ     ถึงจะเป็นสิ่งที่ไร้ค่าสำหรับคนอื่น    เเต่มีค่าสำหรับเรา