ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลซื้อรถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 3526 ครั้ง)

ออฟไลน์ Butterfly_222

• Newbie
  • *
ขอข้อมูลซื้อรถมือสองหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:26:07 »
  ปัจจุบัน กำลังหารถมือสองซักคันใช้ครับ โดยที่มีงบประมาณไม่มากนัก ผมตั้งงบไว้ไม่เกิน 180,000 บาท (รวมทั้งค่ารถ และค่าบูรณะซ่อมแซมรถด้วยครับ) ที่เล็งๆ ไว้ตอนนี้ก็มี nissan sunny B14 และ เจ้า B15 ส่วนอีกตัวก็เป็น mitsubishi lancer e-car แล้วก็ toyota corolla สามห่วง ครับ ก็เลยขอรบกวนเพื่อนสมาชิก ช่วยแนะนำข้อมูลหน่อยครับ เพราะไม่เคยซื้อรถมือสองมาก่อนเลย ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: ขอข้อมูลซื้อรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:42:44 »
3ห่วง ยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

Re: ขอข้อมูลซื้อรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:47:23 »
ถ้ารุ่นประมาณนี้คงต้องไปสามห่วงล่ะครับ ประมาณ 80-100k ยังหาอะไหล่ได้เยอะ แนะนำหาตัว 1.6 GLi

ถ้าจะใช้อีกยาวคงต้องดูห้องเครื่องกับช่วงล่างเยอะหน่อย ตรงไหนมีคราบน้ำมันเยิ้มๆ ซึมๆ ก็จัดการซะ

สภาพตัวถัง เรื่องสีคงดูตามสภาพ แต่เรื่องผุต้องละเอียดหน่อย

แล้วเอาไปติด LPG วิ่งได้อีกยาว  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:56:38 »
เคยใช้แต่สามห่วงมาก็ใช้งานดีไม่จุกจิกครับรุ่นนี้ติดแก๊สดีซะด้วย แต่ติดตรงที่เบาะนั่งต่ำไปทำให้ปวดขาเพราะผมขายาวและของผมเป็นเกียร์ธรรมดาด้วยเมื่อยมากๆเวลารถติด อีกทั้งรถค่อนข้างเตี้ยทำให้เวลาไปเจอเนินเหลังเต่าสูงๆมีครูดบ่อยๆแต่ไม่ใช่ปัญหาหลักหรอก ปัญหาหลักคือสำหรับผมแล้วมันอืดมากๆ อืดจุงเบย เพื่อนนั่งไปด้วยขนาดเราลากรอบไปเกือบ 4 พันแล้วค่อยเปลี่ยนเกียร์ (ปกติ 2.5 พัน) กะโชว์เพื่อนซะหน่อยแต่เพื่อนกลับบอกว่ารถนายอืดจังว่ะ (ตูเต็มที่แล้วว๊อย) ตอนนี้เจ้าของใหม่เอาไปติดแก๊สวิ่งทั่วไทยไปแล้วเหนือสุดไปเชียงใหม่ใต้สุดไปสงขลาแล้วยังขับไปกรุงเทพกับอุบลบ่อยๆด้วย

ตอนซื้อมา 1.1 แสน ใช้ 3 ปี ขายได้ 1.2 แสนซะ  ;D ;D ;D  เลือกดูสภาพเป็นหลักนะครับ ได้มาปุ๊ปเปลี่ยนของเหลวให้หมดเลยเลือกใช้ของดีๆหน่อยแล้วกัน ตรวจสภาพทุกอย่างแล้วคุณจะใช้งานได้อีกนาน อย่าลืมตรวจสอบยางด้วยนะครับคนเราเวลาจะขายไม่เปลี่ยนยางกันหรอกทนๆใช้ไปทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:22:24 »
สงสัยต้องสามห่วงโลด
ตอนนี้ราคาลงด้วยสิ

แต่ถ้าอยากเป็นสาวก Honda
เชียร์ CIVIC EK(ตาโต) V-TEC ครับ
ถ้าขับเกียร์แมนนวลได้จะดีครับ
รถราคาถูกกว่า(ถูกกว่า EK ออโต้)
ขับสนุกกว่า(สนุกกว่า EK ออโต้)
เกียร์ทนครับ
 ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:25:00 โดย redsun »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:28:18 »
 ขอบคุณครับ อันที่จริง จิตใจผมก็เอนไปทาง สามห่วงอะครับ เพราะว่าเคยฟังเพื่อนๆ เค้าพูดกันว่ารถใช้ดีครับ ปัจจุบันผมใช้ honda city 2012 SV  ซึ่งเป็นเกียร์ออโต้ แต่ว่าต้องเดินทางไปตรวจงานต่างจังหวัด แถวสระแก้ว ชลบุรี แล้วก็ลงสุราษฎร์ฯ บ่อยๆอะครับ ก็เลยกะจะหารถมือสองมาติดแก๊สวิ่งอะครับ อยากได้เกียร์ธรรมดามากครับ เพราะว่าชอบขับรถเกียร์ธรรมดาครับ มันส์ดีครับ สามห่วงตอนนี้ราคาอยู่ทีประมาณเท่าไหร่หรอครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:34:25 »
อ้าว งั้นจะซื้อใหม่ทำไมหล่ะครับก็เอาเจ้าซิตี้คันเดิมนี่แหละครับไปติดแก๊สขับสบายกว่าแล้วเรื่องระบบความปลอดภัยก็มีมากกว่ากันเยอะประหยัดเงินได้มากกว่าซื้อเพิ่มซะอีก เห็นหลายๆคนเค้าก็คิดแบบนี้แหละครับซื้อรถเก่าๆราคาถูกๆเอาไปติดแก๊สแล้ววิ่งกระจายแล้วเก็บรถใหม่ไว้ไม่ค่อยได้ใช้กลายเป็นว่าต้องได้ทนขับรถเก่าๆเพราะประหยัดไม่เสียดายรถถ้าเป็นผมจะติดคันที่อยากใช้ประจำได้ขับรถใหม่ ระบบต่างๆดีกว่าแล้วยังประหยัดด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 11:41:15 »
ถ้าจะซื้อรถมือสองมา 180,000 เพื่อไม่ให้รถพระเอกคันหลักโทรมไว ผมว่าลงเอย
จะเสียเงินมากกว่าเอาพระเอกไปติดแก๊สแล้วใช้อีกนะครับ  180,000 นี่
ได้ค่าติดแก๊ส ได้ค่าโอเวอร์ฮอลเครื่อง 2 ครั้งเลยมั้งครับ

แต่ถ้าไม่ใช่เรื่องเงิน..แต่เป็นการต้องการรักษาสภาพ City ให้ดีไปนานๆ
อันนี้เห็นด้วย แล้วก็สนับสนุน AE101 หรือถ้า 101 ไม่ได้ก็เอา 111 โฉมแรก
..ย้ำว่าโฉมแรกนะครับ เพราะโฉมหลังๆที่ไฟเพชรนั้นหาอะไหล่ยากกว่าเยอะ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 12:11:33 »
สามห่วงตอนนี้ราคาอยู่ทีประมาณเท่าไหร่หรอครับ

อยากให้เลือกรุ่น ปี 1994-1995 ครับ
น่าจะซื้อไ้ด้ที่ 120,000 - 130,000 บาท ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 13:45:33 »
อ้าว งั้นจะซื้อใหม่ทำไมหล่ะครับก็เอาเจ้าซิตี้คันเดิมนี่แหละครับไปติดแก๊สขับสบายกว่าแล้วเรื่องระบบความปลอดภัยก็มีมากกว่ากันเยอะประหยัดเงินได้มากกว่าซื้อเพิ่มซะอีก เห็นหลายๆคนเค้าก็คิดแบบนี้แหละครับซื้อรถเก่าๆราคาถูกๆเอาไปติดแก๊สแล้ววิ่งกระจายแล้วเก็บรถใหม่ไว้ไม่ค่อยได้ใช้กลายเป็นว่าต้องได้ทนขับรถเก่าๆเพราะประหยัดไม่เสียดายรถถ้าเป็นผมจะติดคันที่อยากใช้ประจำได้ขับรถใหม่ ระบบต่างๆดีกว่าแล้วยังประหยัดด้วย

ครับ พอดี รถ city นี่ คุณภรรยาใช้ไปทำงานด้วยอะครับ เนื่องด้วยผมไปต่างจังหวัดครั้งล่ะ อาทิตย์กว่าๆอะครับ ก็เลยสงสารแฟนนะครับ ไม่อยากให้นั่งรถเมล์ลำบากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 13:51:01 »
ถ้าจะซื้อรถมือสองมา 180,000 เพื่อไม่ให้รถพระเอกคันหลักโทรมไว ผมว่าลงเอย
จะเสียเงินมากกว่าเอาพระเอกไปติดแก๊สแล้วใช้อีกนะครับ  180,000 นี่
ได้ค่าติดแก๊ส ได้ค่าโอเวอร์ฮอลเครื่อง 2 ครั้งเลยมั้งครับ

แต่ถ้าไม่ใช่เรื่องเงิน..แต่เป็นการต้องการรักษาสภาพ City ให้ดีไปนานๆ
อันนี้เห็นด้วย แล้วก็สนับสนุน AE101 หรือถ้า 101 ไม่ได้ก็เอา 111 โฉมแรก
..ย้ำว่าโฉมแรกนะครับ เพราะโฉมหลังๆที่ไฟเพชรนั้นหาอะไหล่ยากกว่าเยอะ

ขอบคุณครับคุณแพน จริงๆ ก็คือผมไปต่างจังหวัดบ่อยอะครับ แล้วแฟนผมเค้าก็ต้องไปทำงานจันทร์ถึงศุกร์อะครับ ไม่อยากให้เค้านั่งรถเมล์บ่อยๆ ไหนจะต้องต่อวินมอไซค์เข้าบ้านอีกครับ ด้วยว่าเป็นห่วงแฟนด้วยครับ ยังไงผมอาจจะขอปรึกษาคุณแพนบ้างนะครับ เกี่ยวกับการเลือกรถมาประจำการอีกคันครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 13:57:40 »

ครับ พอดี รถ city นี่ คุณภรรยาใช้ไปทำงานด้วยอะครับ เนื่องด้วยผมไปต่างจังหวัดครั้งล่ะ อาทิตย์กว่าๆอะครับ ก็เลยสงสารแฟนนะครับ ไม่อยากให้นั่งรถเมล์ลำบากครับ

โอ้ ถ้างั้นก็จัดเลยครับหาเครื่อง 1.6 นะครับเพราะแค่นี้ก็อืดแล้ว 1.3 เกรงว่าจะไม่ไหวเอาตอนไปหาซื้อก็หาคนที่มีความรู้เรื่องรถที่ไว้ใจได้ไปด้วยนะครับดูกันไม่ยากหรอกราคาไม่ได้สูงพอที่จะทำให้เนียนๆหลอกขายถ้าหาตัวที่ติดแก๊สมาแล้วดีๆก็ประหยัดไปได้บ้าง ตัวอย่างเว็ป

http://www.taladrod.com/w20/Search/TbSch3F_Inf.aspx#mk:37+md:172+bd:21

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 16:09:10 »
สนใจ city ตัวแรกรึป่าวครับ
เอาตัว 1500 เครื่อง Hyper น่ะครับ ตัวนี้ถ้ามีปัญหาอะไรปรึกษา ผมได้ เพราะใช้มานาน ลองมาเยอะ
ตอนนี้ รถ เลขไมล์ 422,XXX แล้ว ยังใช้ทำงานอยู่ วิ่งไกลๆ เปลี่ยนโช้คดีๆ สักชุดก็สบายแล้วครับ 
หรือว่าซื้อแล้วไปติด LPG ก็ประหยัดโลล่ะประมาณ 1.20 บาท
 ;D