ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดว่าโฆษณานิสสันทำสำเร็จนะ เพื่อนๆผมอยากได้มูนรูฟกันเป็นแถว  (อ่าน 7290 ครั้ง)

ผมคิดว่านิสสันจุดกระแสมูนรูฟได้ดีเลยนะครับ เพื่อนผมหลายคนที่อยู่ที่สยามวันนั้น ก็ถ่ายรูปมากัน และหลายคนมากๆที่บอกว่าถ้าซื้อรถคันต่อไปจะเอาที่มีซันรูฟ
(ส่วนตัวผมเรียกมูนรูฟ แต่เพื่อนๆเขาเรียกซันรูฟกัน)

เพื่อนผู้หญิง2คนที่กำลังจะซื้อ Civic ก็เปลี่ยนใจจะมาซื้อพัลซ่าเพราะมูนรูฟนี่แหละ

ผมรู้เลยว่านิสสันจับอารมณ์ผู้หญิงได้ ผู้หญิงส่วนมากซื้อรถคิดไม่เหมือนผู้ชาย ไม่ได้มาดูแรงม้า แรงบิด ไม่สนว่าช่วงล่างเป็นมัลติลิ้งค์หรือทอร์ชั่นบีม ระบบจ่ายเชื้อเพลิงจะเป็นฉีดตรงรึป่าว ไม่สนใจ

เขาสนแค่ว่ารถคันนั้นมันมีสิ่งที่เขาอยากได้รึป่าว และ  Civic ไม่มีซันรูฟ ก็ไม่เอา จบ !!! 

ผมมองในระยะยาว คิดว่าอนาคตมูนรูฟจะกลายเป็นออฟชั่นที่รถทุกคันต้องมีแน่ๆ ถ้ารุ่นไหนไม่มีจะดูล้าสมัยกว่าคู่แข่ง

ตอนนี้ C -segment  ที่มีมูนรูฟคือ โฟกัส ,มาสด้า3,พัลซ่า แต่เจ้าตลาดอย่างอัลติส และซีวิคยังไม่ให้หา ถ้ากระแสมูนรูฟที่พัลซ่าจุดในวันนี้มันเปรี้ยง อัลติส2014อาจใส่มาก็ได้

D-segment  กลายเป็นว่าทั้ง accord2013 และ teana2013 มีมูนรูฟในรุ่นท็อป ก็ทิ้งให้เจ้าตลาดอย่างแคมรี่ไม่มีอยู่เจ้าเดียว

ผมรู้นะว่ามูนรูฟมันแทบจะไม่จำเป็นในประเทศที่ร้อนโคตรๆแบบเมืองไทย แต่...ผมก็ยังอยากได้เลย 555++

คิดว่าถ้าขับไปเชียงใหม่ แล้วเปิดรับลมหนาวสักครั้งก็คุ้มแล้ว

มูนรูฟ นี่มันเป็นเรื่องของอารมณ์ล้วนๆจริงๆ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เห็นด้วยครับ ของแบบนี้ ต้องขายอารมณ์ครับ ไม่ได้ขายฟังชันก์ ผมว่าเขามาถูกทางแล้วแหละ >_<

ผมก็อยากได้เหมือนกันครับ ซื้อรถคันต่อไป ต้องมีแน่ๆ ขอเปิดครั้งสองครั้งตลอดการใช้รถก็พอ 55

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
เหตุผลของผู่หญิงคืออารมณ์จริงๆครับ

น้าผมเป็นคนประหยัด แต่พอจะซื้อรถ กลับเลือกเทียน่า

และเอาตัวท็อป เพราะมูนรูฟ เห็นผลง่ายมาก เพราะตัวท็อป มีมูนรูฟ

ออฟไลน์ MystogaN

Premium ส่วนใหญ่ก็ควรจะมีได้แล้วนะครับโดยเฉพาะตัวทอปๆ ทั้งหลาย

กรณีนี้ยกประโยชน์ให้ Lexus ที่มีมาให้นานแล้ว แต่คู่แข่งของท่านไม่เคยจะมีให้เลย :'(

คนที่(คนรุ้จักหลายคน)อยากได้ E-Class Sedan ที่มีหลังคาพาโนก็ต้องไปซื้อ Gray กัน

แต่จำได้ว่าแรกๆ MBTH ก็มีตัวนำเข้าซึ่งมีหลังคาพาโนแต่จากนั้นก็ไม่เอามาแล้ว

เคยไปถามว่าทำไมไม่ทำในไทย ได้คำตอบว่าไม่เหมาะกับอากาศเมืองไทย (แต่ฉันอยากได้อะ !)

BMW นี่ยิ่งแล้วใหญ่ มีให้แค่ 7-Series เพราะอะไรก็ไม่ทราบ :P

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
สมัยเด็กๆพ่อผม ใช้ ปาเจโร่ เหลี่ยม หลังคามีรู ชอบมากๆครับ ตอนผมเด็กๆ เวลากลางคืนก็เอาหัวโผล่ไป ชมวิว มีความสุขจริงๆ อายุอานามผ่านไปผมโตขึ้น รถก็เ้ก่า รู้นั้นรั่วครับ 555 ขอบยางมันเสื่อม ฝนตกที เวลารถ เอียง น้ำทะลักพรวด 5555

ถึงจะไม่เหมาะกับอากาศบ้านเรา แต่ผมก้ชอบอยุ่ดีครับ มีรูเนี่ย จะใช้ไม่ใช้ ไม่รู้แต่ใส่มาเถอะ :)

(นิสสัน ยุดหลังๆมา ผมชอบการออกแบบเขาจังเลยครับ)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ FyGI

ผมก็ชอบครับ

เคยนั่งรถริมทะเลตอนกลางคืนเปิดซันรูฟ วิ่ง

แหมมันช่าง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
น่าจะเป็นรถที่หลังคาเปิดได้ที่ถูกสุดในไทยรึเปล่าครับ
เพราะ MZ3 2.0 ราคาเกินล้าน Pulsar ตัว top น่าจะถูกกว่าหลายตังค์
ผมก็อยากได้นะ คิดถึงแล้วฟินนน
ของแบบนี้ไม่ต้องการเหตุผล  8)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ snif

รถผมก็มีซันรูฟ ไม่ค่อยได้เปิดหรอกนะ แต่มันดูเท่ดี เวลาขับไป ฮ่าๆๆ :P :P

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ประเด็นคงจะเป็น รถ moonroof ที่ราคาไม่ถึงล้านเป็นหลักครับ
เพราะหลังจากเสพสื่อ พวกเขาเหล่านี้คงจะไปหาข้อมูลจากสื่อที่ทดสอบเพิ่มเติมด้วย

เพราะรถเปิดหลังคาก็นะ ล้านขึ้นทั้งนั้น

อีกอย่างการทำตลาดรถ C-Segment ยุคนี้เหมือนต้องเน้นขายฟีเจอร์มากกว่าทำโฆษณาเร้าอารมณ์เสียส่วนใหญ่
(ก็ลองคิดดูว่า โฆษณา Civic FB เน้นโฆษณาออพชั่นมากกว่าโฆษณาสวย ๆ แบบแต่ก่อน)
ตามปัจจัยตลาดที่เปลี่ยนไปอย่างมากๆ (พวกรถคันแรก เป็นต้น)

ก็แปลกดีครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมว่ามันไม่ใช่ข้ออ้างที่บอกว่าไม่เหมาะกับอากาศบ้านเราหรอก
ผู้ผลิตกลัวคุมราคาไม่ได้มากกว่าเพราะสังเกตุ รถรุ่นที่มี sunroof moonroof ในตัวท๊อปๆ นั้น บวกราคาขึ้นไปสูงเลยทีเดียว
ไม่เหมาะกับอากาศบ้านเรา? ผมว่าเหมาะนะครับ เพราะกรุงเทพไม่ใช่ประเทศไทย ตามต่างจังหวัดอากาศยังดีอยู่ช่วงรุ่งเช้าและพลบค่ำ
หรือจะเปิดให้คนนั่งข้างๆ ดูดาวก็ทำให้ห้องโดยสารโปร่งสบายไปอีกแบบ หรือขับรถกลับบ้านตอนกลางคืนตามชานเมืองก็ยังทำได้
หรือจะเป็นช่วงเวลาหลังฝนตกในช่วงหน้าฝนก็ยังทำได้
ถ้าจะหาโอกาศให้ใช้ได้ยังไงมันก็ต้องใช้ได้ แต่ถ้าคิดว่าไม่มีโอกาศได้ใช้ยังไงก็ไม่ได้ใช้

ปล. คหสต นะครับ  ;D
ปล. 2 ถ้ามีโอกาศซื้อรถ ก็อยากได้ที่มีหลังคาแก้วหรือมูนรูฟมาด้วย

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
ผมก็ว่าไอ้เรื่องอากาศไม่เหมาะสมนี่มันแค่ข้ออ้างเฉยๆ นะ

ยิ่งถ้าเป็นตัวพรีเมี่ยมหน่อยอย่างเจ้าคัมรี่ ทำเหมือนกับเทียน่าก็ได้ เป็นออฟชั่นเสริมขึ้นไปจากรุ่นท๊อปที่ต้องเสียเงินเพิ่ม(ผมเข้าใจถูกนะ?) เท่าที่ดูก็มีหลายคนยอมจ่ายนะ แถมได้ม่านถุงลมติดมาด้วย  8)

ลองดูอย่างที่ๆ อากาศร้อนสุดขั้วอย่างออสเตรเลีย หรืออย่างแถบตะวันออกกลาง ยังมีเป็นออฟชั่นให้เลือกใช้ เคยเห็นกระทั่ง ( หรือถ้ายังจำกันได้ ซิตี้ตัวท๊อปที่อินเดียมีก็มูนรูฟนะนายจ๋า ;D )

ไม่ต้องถึงกับขึ้นเหนือไปหาอากาศเย็นๆ บ้านเกิดผมอยู่จังหวัดทางใต้ตอนบน เย็นๆ หน่อยซักห้าโมงเย็น ถ้าวิ่งออกชานเมืองก็ปิดแอร์เปิดกระจกประจำ อากาศดีมาก  ;)

ถ้าได้หลังคามีรูซักหน่อยคงรื่นรมย์ขึ้นเยอะครับ ^^

ปล. เหมือนเคยเห็นกระบะ L200 ตั้งแต่สมัยสตราดาจนมาถึงไทรทัน ตัวส่งนอกรุ่น 4 ประตูมีมูนรูฟให้เลื่อกด้วย ใช่มั้ยครับ?  ::)

ออฟไลน์ tamrong

• **
ถ้าบ้านอยู่แถวภาคเหนือ ภาคอิสานตอนบนนี่ ได้ใช้บ่อยๆแน่ครับ

บ้านผมอยู่เชียงใหม่

ตั้งแต่พฤษจิกา - กุมภา ก็แง้มไว้ตลอด ไม่ต้องเปิดแอร์เลย  สบายจริงๆ

วันใหนออกบ้านกลางคืน ก็เปิดไว้รับลม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:24:09 โดย tamrong »

ออฟไลน์ rarehunters

• **
ผมยังอยากได้เลยครับ

ออฟไลน์ Jump

แต่ก่อน ก็มี optra ทำตลาด moonroof กับรถ ราคาไม่แพงเหมือนกัน
แต่ก็สร้างกระแสอะไร ไม่ได้มากนัก
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ PacMan

โฆษณาเก๋ๆ ทำให้รู้สึกอยากได้ แต่ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเหมือนกัน ประโยชน์มันคือหน้าต่างบานบนซินะ

ออฟไลน์ madboy

ทั้งร้อน ทั้งรั่ว มีไปกันทำไมครับหลังคามีรูเนี่ย
.
.
.
.
แต่เก๊าก็อยากได้เหมือนกัลลลลล  ;D

ออฟไลน์ lif_oil

• **
น้องผม(ลูกพี่ลูกน้องอยู่ป.2) ขึ้นรถผมแล้วทำหน้าตกใจว่ามีหน้าต่างที่หลังคาด้วย ;D ;D แค่นี้ผมก็ยิ้มชอบใจแล้ว

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

อันที่จริงมันก็ใช้ประโยชน์ได้หลายอย่างเหมือนกันนะครับ เช่นเปิดแบบแง้มเพื่อระบายความร้อน ทำให้แอร์เย็นเร็วขึ้น เปิดรับลมถ้าอากาศเย็น

งงที่ทำไมรถยุโรปออกศูนย์ยังไม่ให้กันมาซักที ทั้งๆที่ถ้ามีลูกค้าจะตัดสินใจได้ดีขึ้นอีกเยอะ

ออฟไลน์ superden

มูนรูฟ มันทำให้เท่ห์นะ  ใช้จริงคงมีไม่กี่แห่ง ไม่กี่ช่วงเวลาที่ได้ใช้ เช่น ในภาคเหนือฤดูหนาว  ในตอนค่ำเย็นๆริมชายหาด หรือในเวลากลางคืนเมื่อไปดูดาวกับคนรัก  ถ้าขับไปทำงานเฉยๆ ในตัวเมืองที่รถติดอากาศร้อน คงไม่ได้เปิดใช้งานเท่าไหร่

ออฟไลน์ MoLee

อยากได้เหมือนกันครับ เคยใช้กับToyota wish เปิดตอนค่ำอากาศดีๆวิ่งเข้าตัวเมืองแถวต่างจังหวัด คนมองกันจนแอบอายเลยทีเดียว แต่ถ้าไม่มีจะเป็นไรมั้ย สำหรับผมคงไม่เป็นไร เพราะเริ่มเชยๆล่ะเน้นการขับขี่เป็นหลักดีกว่า :P

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ชอบครับ มีแล้วรถดูโปร่งขึ้นเยอะ ไม่อึดอัดคับแคบ

Pulsar เค้าใส่มูนรูฟมาให้เพราะเหตุผลนี้ด้วยรึเปล่า  ;D ;D ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ settavut

• First
ผมเองก็ยังอยากได้เลย  ;D
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ผมคนนึงล่ะคับยอมซื้อ G8 JP เพราะอยากได้หลังคามีรูนี่แหละ ;D
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Nuzz

แปลกจัง ทำไมผมรู้สึกเฉยๆมากเลยแฮะ ยังงงอยู่ว่ามูนรูฟคืออะไร ที่แท้มันคือซันรูฟใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

ผมชอบนะครับ เวลาขับรถตอนกลางคืน ห้องโดยสารดูโปร่งสว่างกว้าขวางมาก เพราะได้รับแสงจากไฟทางที่ส่องจากด้านบน

มีแล้วมันโปร่งดีครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผม ผมชอบนะ

และถ้าซีวิคกับเจ้าพัลซ่า

ผมเลือกเจ้าพัลซ่า เพราะ มูนรูฟ 55+

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
ชอบเหมือนกันครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ THM

• Newbie
  • *
กระจกบนหลังคาเป็นอะไรที่ทำให้การขับขี่รื่นรมณ์

เพราะสามารถเปลี่ยนอารมณ์ได้ แค่เปิดออก