ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 9 แสน อยากซื้อรถมือสอง  (อ่าน 3860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
งบ 9 แสน อยากซื้อรถมือสอง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 11:49:35 »
มีงบ 9 แสนครับ ขอความเห็นระหว่างแอคคอร์ด, คัมรี่, S3, S5

==============================================================
อ้างถึง
ขอโทษด้วยที่อธิบายรายละเอียดได้ไม่มากนัก เนื่องจากตอนพิมพ์กระทู้ ได้จัดเอกสารเตรียมติดต่อราชการอยู่ครับ

อ่าาา ตอนนี้เงินสดมีแค่ 5 แสนปลาย ไม่ได้กะว่าจะซื้อสด เลยกะว่าจะเอาเงินเนี๊ยแหละ ไปดาวน์มาขับซะ เป็นรถคุณพ่อครับ

ตัวคุณพ่อเองก็ขับทางไกลอาทิตย์ละ 1 ครั้ง นอกนั้นก็อยู่ในเมือง ขับไปนู้น นี่ นั้น นิดๆ หน่อยๆ

เรื่องความอืดผมมองว่ารถที่อัตราเร่งดีกว่า Optra 1.8 เนี๊ย มันก็มีเยอะซะจนจะบอกว่าแทบทุกรุ่นเลยก็ว่าได้

ก็เลยไม่ได้ Fix ว่าจะเอาต้นไม่อืดมากอะไรเทือกนี้

แต่ที่แนะนำคุณพ่อไปก็จะเป็น S3 แต่แกบอกว่าคันเล็ก (คุณพ่อตัวใหญ่) ก็เลยมองเป็น S5 แต่มันก็ติดตรงที่ได้รถปีเก่ากว่า S3

เลยเสนอ Accord ไปให้เลือก แกก็บอกว่าถ้ารถญี่ปุ่นก็อยากลองดู Camry ด้วย เลยฝากผมมาถามเพื่อนๆ น่ะครับ แนะนำเป็นรุ่นไหนดี
==============================================================
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:06:38 โดย Larry »

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

Re: งบ 9 แสน อยากซื้อรถมือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:41:49 »
Accord,Camry,3 Series,5 Series ตัวไหนครับเนี่ย???
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 13:16:20 »
ถ้าขับรถค่อนข้างเร็ว ออกต่างจังหวัดช่วงล่างไว้ใจได้ มีอู่ที่ซ่อมประจำไม่โดนฟันหัวแบะ จากตัวเลือก 4 ช้อยส์ ที่ให้มา ขอแนะนำ Series 5 E39 หาตัวล่าสุดที่เป็นตัว Sprot กระจก2ชั้น น่าจะปี02-03 รับรองฟินนน !!! ตอนนี้ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 850k-900 + - หรือถ้าเจอช้างเผือก 530I สภาพดีๆ ก็ให้รีบคว้าไว้ จะฟินยิ่งกว่านี้่อีก ส่วนค่าซ่อมบำรุงรักษารอท่านอื่นมาช่วยแนะนำต่อนะครับ ขอให้โชคดีครับผม  ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 13:36:41 »
ถ้ามีความสามารถหน่อยผมว่าเอา series3 e90 ดีกว่า พวก 320i น่าจะเอาอยู่ครับ ถ้าจะ D-Seg ญี่ปุ่น ออกใหม่เถอะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 13:43:52 »
เชียร์ Accord G8 เครื่อง 2.4  ครับ  (ได้ปี 08 - 09)

เหตุผล ส่วนตัวล้วนๆ นะครับ

ไม่เก่ามาก  ถึงใกล้จะตกรุ่น แต่ผมว่าภายนอกตัวนี้ดูดีกว่า G9
S3 เล็กไป
S5 จะได้ปีเก่ากว่า Accord 3-4 ปี  และค่าบำรุงรักษาแพงกว่าฮอนด้า
Camry สวยสู้ Accord ไม่ได้  

แต่ถ้าเป็นผม กำตังอยู่ 9 แสนบาท

คงไปสอย Civic FB  หรือไม่ก็ Cruze  มือหนึ่ง เป็นแน่แท้  ;D
(ส่วนตัว C-Segment ก็เกินพอ)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 13:51:01 »
Camry -- นุ่ม + ไม่จุกจิก แต่ผมไม่เคยใช้นะ เคยแค่นั่งแปปนึง
Accord -- ขับดีกว่า Camry แต่กระด้างกว่า + ไม่จุกจิก คันที่บ้านผม รถปี 2008 วิ่งมา 110k ก็ไม่มีอะไรจุกจิก ยังดูแลตามระยะปกติ
ปล. ถ้าจะซื้อ D-segment มือสอง ซื้อคันที่เป็นตัวทอปสุดไปเลยครับ

ถ้าอยากได้รถแน่นหนึบเงียบ ก็ต้อง E39 นี่แหละครับ สภาพดีๆก็พอหาได้ เอาตัว 523i sport ราคาจะต่ำกว่างบหน่อย ประมาน 7-8 แสน ที่เหลือเก็บไว้ซ่อม+แต่ง
รับประกันว่า ติดใจแน่นอน แต่ต้องทำใจกับแรงต้นที่ค่อนข้างจะอืด แต่ปลายก็ไหลอยู่ หรือเพิ่มอีกหน่อย จัด 530i ไปเลย อันนี้แรงสะใจทั้งต้นทั้งปลาย

ขึ้บกับว่าชอบแบบไหน ชอบเก่าแต่ดี ไม่เก่ามากแต่โอเค หรือ ใหม่แต่เฉยๆ
ถ้าอยากได้ใหม่แต่ดี ก็ต้อง Focus 2.0 ละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:17:03 »
ป้ายแดงดีกว่าครับ งบตั้ง 9 แสนน่าเอา C-Segment ถ้างบซัก 4-5 แสนเอาแคมรี่หรือแอคคอร์ดจะเหมาะมากราคาร่วงเยอะดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:26:26 »
ผมแนะนำ series3 320i se e90
ทั้งแรงและประหยัด

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:37:10 »
ผมเคยใช้ 523i sport ได้มาใหม่ๆไม่รู้ขับไล่กับ altis สู้ไม่ได้ครับเพราะตัวนี้ช่วงต้นจะอืด ตอนนั้นอายมากๆเพราะพาเพื่อนมาด้วยหลายคน แต่พอเริ่มออกนอกเมืองถนนเริ่มใช้ความเร็วต่อเนื่องได้ความรู้สึกเหมือนขี่รถถังแต่นิ่มมากๆและแซง altis คู่กรณีได้สบายๆ ความปลอดภัยก็มั่นใจได้ครับ แต่ความเห็นผมถ้าจะใช้ bmw มือสองอย่างสบายใจควรมีอู่ประจำที่ไว้ใจได้ และเตรียมใจกับค่าน้ำมันที่ต้องจ่ายมากกว่าเพราะเจ้า 523i sport ขับในเมืองค่อนข้างกินเยอะนะครับ แต่ถ้าขับทางไกลจะประหยัดขึ้นมาครับ และจากประสบการณ์ของผมเคยต้องเปลี่ยนกล่องเพราะเข็มความเร็วไม่ขึ้น ขึ้นแต่รอบเครื่อง ขนาดเป็นร้านสนิทกัน และซื้ออะหลั่ยจากมาเลเซีย ก็ปาไปหมื่นต้นๆครับ แต่ถ้าไปซ่อมร้านอื่นแพงกว่าเกือบเท่าตัวครับ ยิ่งถ้าเข้าศูนย์น้ำตาไหลเลยครับ
  ผมว่า จขกท ลองไปขับ Ford focus 2.0 ดูครับ ถ้าไม่รังเกียจที่ภายในแคบไปหน่อย ส่วนตัวอื่น camry หรือ g8 ผมไม่เคยขับครับเลยบอกไม่ถูกว่าดีไหมเมื่อเทียบกับสองคันข้างต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:43:32 โดย Public P »

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:41:21 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นเลยนะครับ บอร์ดนี้ผมรักมากเพราะแบ่งปันกันตลอด

ผมคงเสนอให้คุณพ่อเป็นตัวซี่รี่ย์ 5 แหละครับ เพราะแกตัวใหญ่ ส่วนโฟกัสผมมองไว้ว่าจะเอามาขับเองมากกว่าครับ (ตัวผมผอม อิอิ)

แต่แอบเสียดาย E90 เหมือนกันนะครับ ได้รถปีใหม่ขึ้นมาอีกด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 00:34:24 »
ใจผมชอบ e60 525i ไม่รู้เกินงบไหม แต่ถ้าเกินคงไม่มากครับ

e90 มันเล็กไปนะ ตัวใหญ่ยังไงก็เอา D seg ไว้ก่อนครับ