ผู้เขียน หัวข้อ: SLK200 ใช้ในชีวิตประจำวัน ได้หรือไม่  (อ่าน 7672 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
SLK200 ใช้ในชีวิตประจำวัน ได้หรือไม่
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 20:49:10 »
หลังจากเบื่อๆ กับ BMW 520i ที่ไม่สามารถส่งมอบรถได้ ของศูนย์ Millennium ผมจึงหันไปสนใจ MB แทน จริงๆ มองอยู่ 3 รุ่น ด้วยกัน คือ E class mc หรือ CLS หรือ SLK 200

ประเด็นอยู่ตรงที่ รถคันนี้ ซื้อให้แฟน เอาไว้ขับเล่น หรือเป็น รถหลักในบางช่วง  ในเบื้องต้น แฟนสนใจ SLK 200 เพราะเล็ก กระทัดรัด แต่ผมไม่มั่นใจว่า กระโปรงหลัง (ปิดหลังคา) สามารถใส่กระเป๋าเดินทาง ขนาด cabin size ได้สัก 3 ใบหรือไม่ ถ้าได้ การตัดสินใจจะง่ายขึ้นครับ

ลักษณะการใช้งานทั่วไป เดินทาง 2 คน ไปเที่ยว ไปทำงานบ้าง บรรทุกของไม่เกิน cabin size 2-3 ใบ

รบกวนขอความคิดเห็นเพื่อนๆด้วยครับ หากต่องการเปรียบเทียบ ข้อดี จุดเด่น ของแต่ละคัน (ปกติแฟนขับรถไม่เร็ว)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: SLK200 ใช้ในชีวิตประจำวัน ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:14:31 »
พกกระเป๋าที่ว่าไปสามใบแล้วเดินเข้าศูนย์เบนซ์ไปลองใส่ในกระโปรงหลัง ดูเลยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: SLK200 ใช้ในชีวิตประจำวัน ได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:44:27 »
ได้ครับ ถ้า ไปไม่เกิน 2 คน  ขนของได้นิดหน่อย วงเล็บตอนปิดหลังคา  เก็บได้เยอะกว่า 
ผมว่า  น่าจะลองดู E class  mc  ก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:45:54 »
ไม่แน่ใจว่าได้อ่านรีวิวของผมหรือยังเอ่ย?

ถ้า 3 ใบ ต้องถามว่าแบบไหน ถ้าแบบใหญ่ ไม่ได้แน่นอน
ถ้าแบบ hard case ใบใหญ่เบ้อเร่อ ใบเดียว ก็เหนื่อยครับ
ใส่แล้ว เปิดประทุนไม่ได้ด้วย

แต่ถ้าใบกลาง ใบเล็ก 2 ใบได้แน่ครับ ต้องจัดวางกันดีๆนิดนึง

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:49:46 »
ใช้ประจำวัน ไม่น่ามีกระเป๋า3ใบนะครับ

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• **
  • Learn Trading from Real Trader
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 21:51:42 »
ไม่แน่ใจว่าได้อ่านรีวิวของผมหรือยังเอ่ย?

ถ้า 3 ใบ ต้องถามว่าแบบไหน ถ้าแบบใหญ่ ไม่ได้แน่นอน
ถ้าแบบ hard case ใบใหญ่เบ้อเร่อ ใบเดียว ก็เหนื่อยครับ
ใส่แล้ว เปิดประทุนไม่ได้ด้วย

แต่ถ้าใบกลาง ใบเล็ก 2 ใบได้แน่ครับ ต้องจัดวางกันดีๆนิดนึง

ขอบคุณครับ สงสัยต้องแบกกระเป๋าไปลองใส่ดูแล้วละครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:06:18 »
ถ้าไปแค่ 1-2 คนไม่มีปันหาคับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:09:46 »
ใช้ในชีวิตประจำวัน SLK อาจจะเล็กไป ลองดูเป็น C coupe ดีไหมครับ ไม่ใหญ่เทอะทะ เท่า E Class ขนาดกำลังดี

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:16:20 »
เพิ่มให้นิดนึงรถแบบนี้ถ้าไปกับแฟนกระเป๋าต้องวางบนตักอย่างเดียว หรือซื้อของมาก็ใส่ท้ายรถอย่างเดียว
ถ้าจะเอารถที่ใช้ในชีวิตประจำวันได้จริงๆ ต้องมีที่นั่งข้างหลัง ไม่ได้เอาไว้นั่งแต่ไว้วางของครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:21:08 »
"ถ้าเป็นผมน่ะ ก่อนซื้อรถก็เอากระเป๋าไปด้วยเลย 3 ใบ แล้วบอกเซลล์ว่าใส่กระเป๋า 3 ใบนี้ได้หรือป่าว ใส่ไม่ได้ไม่ซื้อ  ;D ;D

แล้วรอดูว่าเซลล์จะหาวิธีจัดกระเป๋ายังไงให้ใส่ได้
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:23:40 »
เชียร์ E class ครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:55:47 »
ผมเชียร์ C-Coupe' มากกว่านะครับ

รูปทรงดูวัยรุ่น น่าใช้ดี ยืดหยุ่นในการใช้งานพอควร

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 00:31:20 »
ผมขับ E-Class และ Series 5 อยู่ ได้ไปลอง SLK200 มา ก็คิดว่าขับคันนี้ในชีวิตประจำวันไม่ได้ (สำหรับผมนะครับ) เพราะช่วงล่างเซ็ทไว้สปอร์ตมาก แข็งกระด้าง (เมื่อเทียบกับ E ที่นุ่มกว่าเยอะ) และลักษณะการเซ็ทเบาะที่นั่งเตี้ยหน่อย ก็จะทำให้มุมมอง ไม่เหมาะสำหรับผมในการขับแบบทุกวันครับ ผมเลยไม่เลือกที่จะเอาเข้ามาในลิสต์ครับ

ทั้งนี้อยากให้ลองเทสไดรฟ์แบบไกลๆ หน่อยว่า คุณชอบฟีลลิ่งการขับ และนั่งสบายหรือไม่ครับ อายุก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ชอบไม่ชอบนะครับ ผมอาจแก่ไปนิด :)

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 00:57:55 »
"ถ้าเป็นผมน่ะ ก่อนซื้อรถก็เอากระเป๋าไปด้วยเลย 3 ใบ แล้วบอกเซลล์ว่าใส่กระเป๋า 3 ใบนี้ได้หรือป่าว ใส่ไม่ได้ไม่ซื้อ  ;D ;D

แล้วรอดูว่าเซลล์จะหาวิธีจัดกระเป๋ายังไงให้ใส่ได้

ถ้าผมเป็นเซลล์คงเสนอว่าคุณพี่สนใจ E coupe  มั้ยครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 01:03:03 »
สำหรับผมได้

สำหรับแฟนพี่นี่ไม่รู้นะครับ ผมว่าลองเอากระเป๋าไปลองยัด แล้วพาคุณนายไปลองเลยดีกว่าครับพี่

จะได้รู้ทั้งฟิลลิ่งและช่องใส่กระเป๋าทั้ง 3 ใบ

แต่ผมว่า E class Facelift ก็สวยนะครับ อิๆ

รอดูตัวเป็นๆก่อนก็ได้ครับเผื่อจะเปลี่ยนใจ จะได้ไม่เสียดายภายหลัง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 06:32:18 »
ผมเคยสนใจ และได้ไปดูรถมาแล้ว ปัญหาใหญ่ๆ เลยคือ เนื้อที่ใส่ของท้ายรถน้อยมากเลยครับ ใส่กระเป๋าเดินทางขนาดทั่วๆ ไป 2 ใบน่าจะเต็มแล้ว

อีกข้อนึง ถ้าใช้เดินทางต่างจังหวัดกัน 2 คน คนนั่งมาด้วยเป็นปัญหาแน่ เวลาปรับเบาะเอนนอน มันจะเอนไม่ได้มาก เวลาปรับเอน เบาะก็จะเลื่อนมาข้างหน้า ให้มีเนื้อที่พอให้เบาะปรับลงได้ เพราะข้างหลังมันติด แต่ยังไงก็ปรับนอนลำบาก

ส่วนตัวมองว่ารถแบบ Coupe 2+2 น่าจะตอบโจทย์การใช้ชีวิตประจำวันได้ดีกว่ามาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:19:07 »
ผมเคยสนใจ และได้ไปดูรถมาแล้ว ปัญหาใหญ่ๆ เลยคือ เนื้อที่ใส่ของท้ายรถน้อยมากเลยครับ ใส่กระเป๋าเดินทางขนาดทั่วๆ ไป 2 ใบน่าจะเต็มแล้ว

อีกข้อนึง ถ้าใช้เดินทางต่างจังหวัดกัน 2 คน คนนั่งมาด้วยเป็นปัญหาแน่ เวลาปรับเบาะเอนนอน มันจะเอนไม่ได้มาก เวลาปรับเอน เบาะก็จะเลื่อนมาข้างหน้า ให้มีเนื้อที่พอให้เบาะปรับลงได้ เพราะข้างหลังมันติด แต่ยังไงก็ปรับนอนลำบาก

ส่วนตัวมองว่ารถแบบ Coupe 2+2 น่าจะตอบโจทย์การใช้ชีวิตประจำวันได้ดีกว่ามาก

รถพวก slkหรือz4 ต้องเป็นคนที่ต้องการรถ roadster จริงๆครับเพราะรถพวกนี้แคบและเนื้อที่วางของน้อยมาก
ผมเคยขับ r172 ไม่ต่างกับ c-coupe เท่าไหร่ แต่ความสะดวกสบายต่างกันเยอะ รถ 2+2 จะกว้างกว่านั่งสบายกว่า
วางของได้เยอะกว่า

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 13:21:30 »
ใช้ชีวิตประจำวันสบายๆครับ แต่เบาะนั่งเขาเดินทางไกลนั่งไม่ค่อยสบายนะครับ รถเขาไม่ได้ออกแบบมาให้หนานุ่มนั่งสบายครับ ส่วนกระเป๋าก็อย่างที่คุณจิมมี่บอก รถพวกนี้ไม่ได้ออกแบบให้บรรทุกมากๆครับ ยิ่งคุณไป ตจว. คุณจะไม่พับหลังคาหรือ ยิ่งถ้าพับลงมา ยิ่งจุได้น้อยมาก ประมาณกระเป๋า cabin ใบเดียวด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 14:24:09 »
ขับปกติไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อย ขนกระเป๋าเดินทาง

หรือมี สัตว์เลี้ยงตัวเล็กๆ ก็ไม่ไหวครับ ไม่รู้จะเอาไปไว้ตรงไหน ที่เก็บของน้อยมาก

เดินเข้าห้างหอบใหญ่ก็จบครับ ใส่ไม่ได้ ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 15:42:08 »
ผมว่าใช้ในชีวิตประจำลำบากหน่อย พื้นที่น้อย ขับเท่ๆหล่อๆ อาจได้

ขับไปไหนมาไหนมีคนมองแน่นอน

แต่ถ้าเป็นผมผมจะออก E-Coupe

ถึงจะเกลื่อนไปหน่อย แต่มันก็น่าจะสบายมากกว่า ไป ตจว อาจจะสบายกว่า SLK

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 05:20:55 »
ได้ขับมาแล้ว ภายในแคบอึดอัดไปหน่อย ไม่มีที่วางแก้ว(ต้องขอให้แฟนถือให้ตลอด สุดท้ายแฟนแย่งดื่มหมดเลย555) ไม่สะดวกสบาย
ช่วงล่างแข็งๆ ตอนขับเองก็โอเคสนุกกับเครื่องและการตบแต่งในรถ แต่พอเป็นคนนั่งกลับรู้สึกไม่สบายเอาเลย
ถ้าชีวิตประจำวันคุณไม่ดื่ม+กินในรถ ไม่มีของจุกจิกอะไร และชอบความสปอร์ตโดดเด่นคันเล็กๆก็ลองดูได้ครับ
แต่ผมไม่ใช้ประจำทุกวันแน่ๆ