ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรึกษา เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยครับ (เรื่องซื้อรถมือ2)  (อ่าน 3044 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมมีความจำเป็นจะต้องซื้อ รถยนต์มือ2 สักคันหนึ่ง (คันแรกของชีวิต)

ซึ่งมีความต้องการดังนี้
1.รถยนต์ติด lpg
2.รถเจ้าตลาดมีอะไหล่เยอะ
3.การขับขี่ที่ดี  (ขับไม่เร็วครับไม่เกิน 120)
4.เป็นรถที่ไม่จุกจิกมากนัก

ซึ่งรถที่ผมกำลังสนใจอยู่คือ corolla altis โฉม 04 ~ 07 (เครื่อง 1.8 )

คำถามอยากให้พี่ๆน้องๆช่วยเหลือ ครับ

1. 4 ข้อด้านบนกับเจ้า altis โฉมนี้ สามารถตอบความต้องการของผมได้มั้ยครับ?
2. อยากทราบว่า ระหว่าง รุ่น E และ G มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ?
3. การซื้อรถมือ 2 เราควรซื้อกับเต้น หรือ ควรซื้อกับเจ้าของเลย ถึงจะได้ความมั่นใจและคุ้มค่ากว่ากัน ?
4. งบประมาณ 400,000 + - กับตัวเลือกนี้เหมาะสมแล้วหรือยังครับ?

**ขอบคุณครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 23:45:41 โดย NA/marios »

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
อัลติสตัวนี้แหละครับ เหมาะแล้วสำหรับคุณ

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
ผมให้ lancer 1.6 04-08 เป็นตัวเลือกละกัน ราคากำลังดี
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
1. 4 ข้อด้านบนกับเจ้า altis โฉมนี้ สามารถตอบความต้องการของผมได้มั้ยครับ?
    ได้ครับเพราะข้อ 3 ขับไม่เกิน 120

2. อยากทราบว่า ระหว่าง รุ่น E และ G มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ?
     อันนี้ไม่ทราบนะครับ แต่ผมว่าเอา G ไปเลยดีกว่า ราคาไม่น่าจะต่างมากถ้าเครื่องเดียวกัน

3. การซื้อรถมือ 2 เราควรซื้อกับเต้น หรือ ควรซื้อกับเจ้าของเลย ถึงจะได้ความมั่นใจและคุ้มค่ากว่ากัน ?
     ทางที่ดีกับเจ้าของดีกว่าครับ เต้นกลัวโดนย้อมอะ ไม่ก็จ้างคนดูรถเป็นมาดูก็ได้ครับเพื่อความสบายใจ
     ได้รถไม่ดีไปมันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ

4. งบประมาณ 400,000 + - กับตัวเลือกนี้เหมาะสมแล้วหรือยังครับ?
      ตัวเลือกอื่นไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมว่าคันนี้เหมาะสมทุกข้อเลยจริงๆ

ออฟไลน์ siwakorn

1.8E ไม่มี VSC TRC มั้งถ้าจำไม่ผิด 1.8G มีมาครบ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ได้เลยครับ ตามที่คุณต้องการเลย
แต่เพิ่มงบอีกนิดได้โฉม 07 up ก็น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

เอาตัวที่ยังไม่ติดแก๊สมาติดเองดีกว่านะครับ

04-07 มีสองรุ่นนะครับ

03-06 เป็นไมเนอร์เชนจ์แรก หน้านอน ไฟแถบ สิ่งที่ 1.8G มีเพิ่มจาก 1.8E คือ

พวงมาลัยลายไม้ หัวเกียร์ลายไม้ เบาะหนังโรงงาน (E ได้เบาะผ้า) เบาะคนขับปรับไฟฟ้า ไฟซีนอนไมล์เรืองแสงเปลี่ยนสี MID VSC TRC TVSS

06-07 เป็นไมเนอร์ตัวสุดท้าย หน้าตั้ง ไฟแถบ สิ่งที่เพิ่มจาก 03-06

1.8E ได้เบาะหนังโรงงาน วิทยุเล่น MP3 ได้พร้อมสวิตช์พวงมาลัย หน้าปัทม์ใหม่ TVSS

1.8G ได้วิทยุจอหนัง DVD เล่น MP3 กล้องมองหลังโรงงาน

ถ้าเป็น 1.8G 06-07 มันจะเกินสี่แสนไปหน่อย เกือบๆ 5 สำหรับสภาพดีๆ

ถ้าแพงไป เป็นผมจะเอา 1.8G 03-05 ครับ เซฟตี้เยอะกว่าตรึม

ส่วนโจทย์สี่ข้อ อัลติสตอบได้หมด ยกเว้นข้อการขับขี่ครับ นิ่มยวบไปหน่อย ไม่แน่ใจว่าวิ่งเร็วๆ ซัดโค้งจะเฟิร์มแค่ไหน แต่โดยรวม

ถ้าเป็นผม เอาตัวนี้แหละครับ ลงตัวสุดในงบนี้

ออฟไลน์ myalexxp

มือ2 ต้องรุ่นท๊อปเท่านั้นครับคุ้มค่ามากกก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
     - ได้ครับเหมาะมาก อีกตัวก็แลนเซอร์
     - ถ้าเลือกได้ก็เอาท็อปไปเลยครับราคาต่างกันไม่เยอะ
     - ความเสี่ยงมีกันคนละแบบถ้าซื้อเต้นท์ก็เอาเต้นท์ที่มีชื่อเสียงเพราะเค้าไม่เอาชื่อเสียงของเค้ามาเสียหรอกแต่แพงอ่ะและได้รถเลย ซื้อรถบ้านใครว่าไม่เสี่ยงไอ้รถที่เต้นท์จับมาย้อมแมวก็มาจากรถบ้านนี่แหละเต้นท์ผลิตเองได้ที่ไหนแล้วถ้าเกิดมีปัญหาไม่สามารถฟ้องร้องได้ส่วนเต้นท์สามารถฟ้องได้(แต่ยังไม่เคยเห็นใครฟ้องนะ)แล้วก็อาจต้องร่อนหาหลายคันกว่าจะเจอที่ถูกใจบางคนก็ได้รถบ้านสภาพพอกันแต่ราคาแพงกว่าซื้อเต้นท์ก็มี
     - เหมาะสมครับถ้าซื้อสดแต่ถ้าคิดจะผ่อนหล่ะก็ซื้อแบบขายดาวน์ผ่อนต่อดีกว่าประหยัดค่าดอกเบี้ยได้บาน

ปัจจุบันผมใช้ Altis J AT'04 อยู่ ซื้อแบบซื้อดาวน์ผ่อนต่อ 155,000 ผ่อนต่อเดือนละ 4,325*48 รวมๆแล้วไม่ถึง 370,000 นับว่าคุ้มค่ามากเพราะหากเอาไปจัดไฟแนนท์เองรวมดอกเข้าไปแล้วต้องจ่ายไม่ต่ำกว่า 5 แสนแน่ๆเลยอยากแนะนำถ้าเป็นไปได้ก็หาซื้อดาวน์ผ่อนต่อจะคุ้มมากๆครับในเรื่องของเงินที่จ่ายไปแต่ในเรื่องสภาพอะไรก็ต้องดูเองนะครับดูไม่เป็นก็หาคนที่เป็นไปช่วย  ส่วนเรื่องการใช้งานที่ผ่านมา 1 ปีกับ 10,000 โล ก็ดีครับไม่จุกจิกผมเองก็ขับไม่เกิน 120 ปกติ 100 ด้วยซ้ำเหมาะกับการไปเรื่อยๆไม่เหมาะกับการซิ่งมุดปาด ตั้งแต่ซื้อมีมีแค่เติมลมกับเติมน้ำมันเอง เรื่องการซ่อมมีแค่ไปเฉี่ยวกระบะแล้วก็แบตหมดกับถ่ายน้ำมันเครื่อง เรื่องอัตราสิ้นเปลืองก็โอเคครับขับทางไกล 3 คน บรรทุกของเพียบได้ 13.5 โลลิตร

ถ้าอยากสอบถามอะไรเพิ่มเติมก็ถามมาได้เลยครับพอมีความรู้บ้างเพราะใช้รุ่นนี้อยู่ (1.6 อืดไปหน่อย) แล้วที่บ้านผมเปิดเต้นท์อยู่ก็พอแนะนำกันได้ครับ ไม่ได้โฆษณาอะไรนะเพราะบ้านผมอยู่ไกลมากๆ

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ทุกๆท่าน

Update ล่าสุดแฟนไม่ปลื้ม ครับ อยากได้เป็น civic dimention ตาเหยียวมากกว่า

:'( :'(

ขอถามเพิ่มอีกครับ

4ข้อด้านบน ถ้าเป็นเจ้า dimention จะโอมั้ยครับ อ่อ ดครื่อง 1.7 นะครับ

รบกวนอีกสักครั้ง ขอบคุณนะครับ
 :-[

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เท่าที่เคยสัมผัสช่วงสั้นๆนะครับ อัตราเร่งจี๊ดมาก อัตราสิ้นเปลืองราวๆ 14 โลลิตร ช่วงล่างดีแต่กระด้างนั่งหลังเวียนหัวจัง อะไหล่ค่อนข้างแพงเล็กน้อยมีแต่ของแท้ ถ้าเอาตัวนี้จริงผมว่าเอา Civic FD'06 ดีกว่าครับเพราะเจ้าตาเหยี่ยวราคาราวๆ 4 แสน แต่ FD ราวๆ 4.5 แสนต่างกันไม่มากแต่ความสวยและประสิทธิภาพต่างกันเยอะมากได้เครื่องเพิ่มมาอีกร้อยซีซี แล้วยังเรื่องอะไหล่ FD จะหาง่ายกว่าและเรื่องอะไหล่เครื่องที่เชียงกงมีเครื่อง 1.8 เยอะกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น