ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เจอมอไซค์ปาดหน้าแล้วหยุด  (อ่าน 6389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
วันนี้เจอมอไซค์ปาดหน้าแล้วหยุด
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:49:05 »
เช้าวันนี้ ผมกำลังจะกลับรถใต้สะพาน ซึ่งตรงนั้นเป็นสี่แยกเทพารักษ์
ผมอยู่ขาออก ซึ่งปกติช่วงเวลา 7 โมงกว่า ๆ  รถจะแน่นทั้งขาเข้า ขาออก
พอดีวันนี้ ขาออกที่ผมอยู่ ไฟเขียว ขาเข้า เลยโล่ง
เลยได้จังหวะเร่งความเร็วเพื่อ ยูเทิร์น และจะเข้าเลนซ้ายสุดของขาเข้า
(เพราะปกไม่ค่อยเจอจังหวะรถโล่งมานานมาก แบบว่าเก็บกด)

ทันใดนั้น มีมอเตอร์ไซด์วิน พุ่งมาทางขวารถผม ปาดหน้ารถผม แล้วหยุดหน้ารถ

ผมเบรคทัน แต่เกือบชนแล้ว แล้วก็๋นิ่งนึดนึง งง ๆ ว่า มาทำอะไร พอมองไปทางซ้าย มีเด็กนักเรียนเรียกมอเตอร์ไซด์วินคันนี้มารับ ใต้จุดยูเทิรน์นี่แหละ ถึงได้เข้าใจ
โอยน้องทำไมมาเรียกตรงนี้เนี่ย

ปกติผมเจอใครปาด ใครเบียด ใครแทรกหน้าด้าน ๆ ก็ไม่เคยบีบแตรใส่อยู่แล้ว ครั้งนี้ก็ไม่ได้บีบแตร

มาเล่าให้ฟังเฉย ๆ ครับ แต่สงสัยว่า ถ้าชนกันจริง ๆ ตามกฏหมายแล้วผมจะผิดไหม
รถผมไม่ได้ติดกล้องหรอก แต่ผมรู้ว่า แยกนั้นมีกล้องวงจรปิด ที่หันมามองเห็นเหตุการณ์ตรงนี้

ออฟไลน์ Blur

Re: วันนี้เจอมอไซค์ปาดหน้าแล้วหยุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 08:54:14 »
สักวันก็โดนสอยเองครับ ใจเย็นๆ

Re: วันนี้เจอมอไซค์ปาดหน้าแล้วหยุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 09:38:15 »
สักวันก็โดนสอยเองครับ ใจเย็นๆ

ผมก็ภาวนาอยู่ครับ ให้พวกที่ขับไม่ดีทั้งหลายโดนซะมั่ง แต่ไม่ใช่โดนที่ผม

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:05:13 »
เป็นผม..ผมบีบนะ พร้อมปลดเข็มขัดเตรียมออกรบ !!

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:15:37 »
ใช้รถ ใช้ถนนกันด้วยความมีสติ และ ความอดกลั้น กันนะครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:47:34 »
ถ้าชนเราผิด 100%
ต่อให้มอเตอร์ไซค์พุ่งข้ามมาจากอีกเลน  หรือวิ่งสวนเลน  เราก็ต้องรับผิด  ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลหรือทำศพ
แม้จะไม่โดนข้อหาขับรถด้วยความประมาทก็ตาม  ไม่เคยมีใครรอดไปได้นอกจากจะมีเส้นสายใหญ่พอประมาณ

ถ้าอยากเป็นฝ่ายถูกเสมอก็ต้องให้มอเตอร์ไซค์ชนท้ายเท่านั้นล่ะเอ้อ!!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:24:39 »
ต่อให้มอเตอร์ไซค์พุ่งข้ามมาจากอีกเลน  หรือวิ่งสวนเลน  เราก็ต้องรับผิด  ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลหรือทำศพ
แม้จะไม่โดนข้อหาขับรถด้วยความประมาทก็ตาม  ไม่เคยมีใครรอดไปได้นอกจากจะมีเส้นสายใหญ่พอประมาณ

ถ้าอยากเป็นฝ่ายถูกเสมอก็ต้องให้มอเตอร์ไซค์ชนท้ายเท่านั้นล่ะเอ้อ!!

ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเจตนาปาดหน้า เขาผิดครับ ผมถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ กับพ่อเพื่อนที่เป็นผู้พิพากษามาแล้วครับ ประกันที่มาเคลมก็บอกแบบนี้
แต่ปกติ มันพิสูจน์ไม่ได้ ถ้าคนปาดหน้าไม่ยอมรับเอง หรือเรามีกล้องติด เลยกลายเป็นว่า ยังไงคนชนก็ผิดครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:54:39 »
เป็นผม..ผมบีบนะ พร้อมปลดเข็มขัดเตรียมออกรบ !!

แล้วถ้าเค้าควักปืนมาจอหน้าละครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:59:25 »
เคยไปกินเฮียปิงแถวนั้น แล้วผ่านมาเจอตรงยูเทิน เป็นเชฟแคปติว่า กำลังยูเทรินเพราะรถจอดให้แล้ว มีมอไซขับมามึนๆแล้วชนตูม คนลอย กับตาเลย ระวังครับคนแถวนั้นขับมอไซมึนๆกัน ยิ่งปู่เจ้าสมิงพราย ยิ่งมึนใหญ่

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 13:51:22 »
ผมเคยโดนมอไซค์ขับขึ้นมาตีคู่แล้วล้มใส่พอเกิดเหตุปุ๊บผมก็ลงไปดูแล้วถามมอไซค์ว่าพี่เป็นไรป่าว
พอเห็นเค้าไม่ได้เป็นไรมากผมก็รีบหยิบมือถือมาถ่ายรูปให้เห็นรถผมรถคู่กรณีและเส้นจารจร
เพราะผมมั่นใจว่าผมไม่ผิดเพราะขับอยู่ในเลนส์ตัวเองวิ่งเต็มเลนส์ไม่ได้ทับเส้นประส่วนมอไซค์ล้มบนเส้นประเลย
ตอนแรกมอไซค์ทำท่าไม่ยอมรับผิดเลยโทรเรียกร้อยเวรมาดูที่เกิดเหตุร้อยเวรเห็นรูปในมือถือผมร้อยเวรบอกมอไซค์เลยว่ายอมรับผิดเถอะถ้าเรื่องถึงโรงพักจะโดนปรับข้อหาขับรถโดยประมาทด้วยมอไซค์เลยยอม

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 14:08:01 »

ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเจตนาปาดหน้า เขาผิดครับ ผมถามเพื่อนที่เป็นตำรวจ กับพ่อเพื่อนที่เป็นผู้พิพากษามาแล้วครับ ประกันที่มาเคลมก็บอกแบบนี้
แต่ปกติ มันพิสูจน์ไม่ได้ ถ้าคนปาดหน้าไม่ยอมรับเอง หรือเรามีกล้องติด เลยกลายเป็นว่า ยังไงคนชนก็ผิดครับ

ความหมายด้านบน ผมอาจจะเขียนไม่ชัดเจน  กล่าวคือ

"แม้เขาจะเป็นฝ่ายผิดก็จริง  แต่เราต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้อยู่ดีครับ" ตาม พระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ พ.ศ.2535 (แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2540)    ไม่ว่าผู้บาดเจ็บจะเป็นฝ่ายผิดหรือไม่  ก็มีสิทธิ์เรียกร้องค่ารักษาพยาบาลและค่าใช้จ่ายอันจำเป็นต่อการรักษาพยาบาล

ส่วนตัวเคยโดนมาแล้ว 2 ครั้ง    ไม่ต้องจ่ายค่าทรัพย์สินเสียหาย แต่ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาล
ครั้งที่ 1 มอเตอร์ไซค์ฝ่าไฟแดงมาชนกลางลำรถผม   ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลส่วนที่เกินจาก พรบ. ไป 5 พัน
ครั้งที่ 2 มอเตอร์ไซค์สวนเลนมาจวกตอนผมกำลังเลี้ยวซ้ายออกจากซอย  ต้องจ่ายอีก 2 พัน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 15:10:14 »
เราถูกก็จริง แต่ต้องเสียอย่างอืนแทน ครับ

แถม ตำแหน่งการชน สามารถบอกเหตุการณ์ได้นะครับ ถ้าจะชนจริงๆต้องเลือกครับว่าจะเอาแบบไหน(ไม่ได้ยุให้ชนนะครับในกรณีที่มันสุดวิสัยสุดๆ)
ผมชนมอไซค์ จากด้านหลัง แต่มอไซค์ปาดออกมาทางซ้ายเข้าขวา ตำแหน่งชนกระจังหน้าซ้าย ยังไม่เลยไฟหน้าซ้าย
ตร.มาสอบถาม มอไซค์บอกกำลังออกจา้กซ้ายไปขวา แล้วก็โดนชน ผมมาตำแหน่งตรงๆ เลยซัดเต็มๆ (เบรคจนยางฉีก)
มอไซค์ท่องอ รอยยางติดเต็มกันชนหน้าซ้ายใต้ไฟ
แล้วประกัน ก็มา พร้อมกับ ร้อยเวร พอเห็นตำแหน่งตรงชน และจากที่มอไซค์ให้การ สรุปว่ามอไซค์เปลี่ยนเลนผิด

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ HamooNgun

• Jr. Member
  • **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 15:29:08 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ยังไงก็ขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับว่าไม่เกิดการชนก็ดีแล้ว จะได้ไม่ต้องเสียเวลาทำมาหากินของเรา เดี่ยวนี้พวกไม่มีมารยาทบนท้องถนนเยอะมากขึ้นเรื่อยๆ  ต้องระวังกันมากขึ้น

ผมขอแชร์ประสบการณ์บ้างแล้วกันนะครับ  คืนวันหนึ่งผมขับรถกลับบ้าน ทางอำเภอพระประแดง ลักษณะถนนเป็นแบบรถสวนกัน ไม่มีเกาะกลางถนน พอดีมีรถมอเตอร์ไซด์ขับสวนเลนส์เข้ามาทางฝั่งของผม เพื่อจะแซงรถใหญ่  ผมก็ชะลอความเร็วเพื่อให้เค้าได้แซง และ กลับเข้าเลนส์ของเขาได้ ( เพราะถ้าไม่ลดความเร็วเค้าก็เกิดอุบัติเหตุแน่ เนื่องจากเขาแซงไม่พ้น)  แต่กลายเป็นว่า เขากลับเบี่ยงเข้ามาหารถผม และ ซัดกระจกมองหลังฝั่งขวาของรถผมกระเด็นเลย โชคดีนะครับที่กระจกไม่สะบัดเข้าหารถ แต่กระเด็นไปทางอื่น ส่วนผมตอนนั้นด้วยความตกใจ ตัวเอียงไปทางซ้ายเพราะคิดว่ากระจกจะสะบัดเข้าหารถซึ่งตรงกับตำแหน่งคนขับพอดี  ส่วนมือผมยังจับพวงมาลัยนิ่งเลยไม่เป็นไร  ส่วนมอเตอร์ไซด์คู่กรณี มันก็ไม่สนใจขับหนีไปเลย ทีแรกผมกะจะจอดเพื่อลงไปดูว่ามันเสียหายขนาดไหน แต่มาคิดอีกที อย่าลงดีกว่าเพราะตรงนั้นเป็นทางเปลี่ยว อาจเป็นพวกมิจฉาชีพก็ได้ ที่จะล่อให้เราลงจากรถ แล้วค่อยลงมือทำร้ายเราเพื่อชิงทรัพย์  ดังนั้นจึงขับประคองรถไปก่อน พอถึงบ้านค่อยลงมาสำรวจความเสียหายทีเดียว ก็ยังดีครับที่ไม่เป็นอะไรมาก  แค่กระจกแตก และ ที่ครอบหลุด พอวันรุ่งขึ้นก็ขับไปหาเพื่อนที่เซียงกง ให้หาของมาใส่แทนก็จบครับ  ;) ;) ;)

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 16:08:45 »

ความหมายด้านบน ผมอาจจะเขียนไม่ชัดเจน  กล่าวคือ

"แม้เขาจะเป็นฝ่ายผิดก็จริง  แต่เราต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้อยู่ดีครับ" ตาม พระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ พ.ศ.2535 (แก้ไขเพิ่มเติม พ.ศ. 2540)    ไม่ว่าผู้บาดเจ็บจะเป็นฝ่ายผิดหรือไม่  ก็มีสิทธิ์เรียกร้องค่ารักษาพยาบาลและค่าใช้จ่ายอันจำเป็นต่อการรักษาพยาบาล

ส่วนตัวเคยโดนมาแล้ว 2 ครั้ง    ไม่ต้องจ่ายค่าทรัพย์สินเสียหาย แต่ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาล
ครั้งที่ 1 มอเตอร์ไซค์ฝ่าไฟแดงมาชนกลางลำรถผม   ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลส่วนที่เกินจาก พรบ. ไป 5 พัน
ครั้งที่ 2 มอเตอร์ไซค์สวนเลนมาจวกตอนผมกำลังเลี้ยวซ้ายออกจากซอย  ต้องจ่ายอีก 2 พัน
ผมงงๆ ครับกับที่แนะนำมา กฎหมายบังคับจริงๆหรือเป็นการตีความกฎหมายกันครับ ใครครับที่บอกให้คุณต้องจ่ายเมื่อคุณไม่ได้ผิดเลย ไม่ได้ประมาทเลยแม้แต่นิดเดียว ผมขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ แล้วเรื่องค่ารักษาพยาบาลกฎหมายให้เรียกจากเราหรือจากใครครับ (กรณีเราไม่ผิดเลยนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2013, 16:11:47 โดย Public P »

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 16:22:26 »

แล้วถ้าเค้าควักปืนมาจอหน้าละครับ อิอิ  ;D
ปลด seat belt หรือเข็มขัดกางเกงครับ 5555 ล้อเล่นนะครับ  :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:30:43 »
ประจำ พวกนี้

แต่ไม่บีบอะดีแล้วครับ มันจะกลายเป็นเรื่อง

ผมเองก็ขับรถไม่บีบแตร ไม่อยากเสี่ยง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:37:07 »

แต่ไม่บีบอะดีแล้วครับ มันจะกลายเป็นเรื่อง

ผมเองก็ขับรถไม่บีบแตร ไม่อยากเสี่ยง
ผมเคยเจอแถวเอแบคหัวหมากครับ มอเตอร์ไซรับจ้างตัดหน้ารถแท็กซี่แล้วแท็กซี่บีบแตร แค่นั้นแหละครับมาทั้งวินเลยลากคนขับรถแท็กซี่มาซ้อม อันตรายมากๆครับ ต้องใจเย็นและสงบไว้ครับ อโหสิกรรมระงับเวรด้วยการไม่จองเวร เว้นแต่คุณจะคิดว่าพร้อมทำศึกและไปสู้คดีในศาลต่อ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 12:16:32 »
ตอนเย็นวันเดียวกัน ในซอยวัดด่าน ผมหยุดรถให้กระบะเลี้ยวเข้าซอยย่อย
แต่เขาตีวงแคบไป ท้ายเลยไปเสยก๋งคันหน้าผม

และวัยรุ่นในซอยวัดด่านขี่มอไซกันแบบไม่รักชีวิตเลย
แซงรถแล้วล้ำมาอีกเลนประจำ กับตัดหน้ารถที่จะเลี้ยว
เจ็บตัวกับไปก็เยอะ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 02:34:24 »

ผมเคยเจอแถวเอแบคหัวหมากครับ มอเตอร์ไซรับจ้างตัดหน้ารถแท็กซี่แล้วแท็กซี่บีบแตร แค่นั้นแหละครับมาทั้งวินเลยลากคนขับรถแท็กซี่มาซ้อม อันตรายมากๆครับ ต้องใจเย็นและสงบไว้ครับ อโหสิกรรมระงับเวรด้วยการไม่จองเวร เว้นแต่คุณจะคิดว่าพร้อมทำศึกและไปสู้คดีในศาลต่อ

โห ผมไม่คิดว่ามอเตอร์ไซค์รับจ้างเค้าจะโหดกันขนาดนี้นะ คิดว่าส่วนใหญ่เป็นคนขยันทำมาหากินด้วยซ้ำไม่มาใส่ใจเรื่องชกต่อย ไม่คิดว่าจะนักเลง
เห็นด้วยครับ ควรใจเย็นไว้ก่อน ให้อภัยและอย่าวู่วาม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 06:56:04 »

โห ผมไม่คิดว่ามอเตอร์ไซค์รับจ้างเค้าจะโหดกันขนาดนี้นะ คิดว่าส่วนใหญ่เป็นคนขยันทำมาหากินด้วยซ้ำไม่มาใส่ใจเรื่องชกต่อย ไม่คิดว่าจะนักเลง
เห็นด้วยครับ ควรใจเย็นไว้ก่อน ให้อภัยและอย่าวู่วาม
เป็นธรรมดาครับทุกสังคมมีทั้งคนดีและไม่ดี แต่มอเตอร์ไซรับจ้างเราต้องระวังไว้ก่อนนะครับส่วนใหญ่ก็คนทำมาหากินสุจริตน่านับถือครับ แต่จะมีบางคนแฝงเข้ามาเพื่อรับงานใหญ่ เช่น สายตำรวจ มือปืน พวกทวงหนี้โหด ซึ่งอันตรายมากครับ บางวินก็จับเป็นกลุ่มตั้งแก๊ง อย่างที่ผมเล่าให้ฟังข้างต้นครับ