ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่ใครหลายคนยังไม่เคยรู้เกี่ยวกับ การล้างรถ(ไม่)ฟรีที่ 0 บริการ  (อ่าน 8680 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
บางครั้งหลายๆท่านเวลาเอารถเข้าไปที่ 0

จะมาพนักงานถามว่าให้ล้างรถด้วยหรือป่าวฟรีคับ ไม่คิดว่าใช้จ่ายเพิ่ม

หรือไม่ก็ล้างโดยที่ไม่บอกเราเลย

แต่ผมจะบอกว่าจริงๆแล้วมันไม่ได้ฟรีน่ะคับ ไม่ได้คิดในส่วนของค่าล้างรถก็จริง แต่ไปคิดเป็นค่าแรงในการเซอร์วิสเป็น ชม.ไป  

อย่างเช่นว่าปกติ ( เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง + ฯลฯ )   ใช้เวลา 1 ชม. = ค่าแรง ชม.ล่ะ 200 บาท (สมมุติ)

พอเสร็จเรียกไปจ่ายเงิน ก็จะ = ค่าน้ำมันเครื่อง + ฯลฯ + ค่าแรง 1 ชม. 200 บาท   =  1,000 บาท

แต่พอเราบอกว่าล้างรถด้วยเท่านั้นแหละ (ตอนผมล้างได้คูปองฟรีค่าเซอร์วิสอยู่ แต่แอบเห็นค่าแรงที่เขียนไว้)

ผมบอกเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง + ฯลฯ + ล้างรถฟรี (พนักงานบอกว่า ลูกค้านั่งรอในห้องรับรองประมาณ 2 ชม.น่ะคับ โอ้ว :o :o)

พอเสร็จเรียกไปจ่ายเงิน ก็จะ = ค่าน้ำมันเครื่อง + ฯลฯ + ค่าแรง 2 ชม. 400 บาท   =  1,200 บาท

เพราะค่าเซอร์วิสเค้าคิดเราเป็น ชม. แถมยังล้างรถไม่สะอาดอีก = = ผมก็พึ่งรู้นี่แหละ

ส่วน volvo ฯลฯ ที่ free maintenance ก็ล้างได้เต็มที่น่ะคับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2013, 11:19:34 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
อือ จะลองสังเกตุดูครับ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์

ออฟไลน์ Gosix99

• Newbie
  • *
ผมจะบอกมาเช็คระยะครับ
พอเสร็จ เซ็นใบเสร็จการบริการ ค่าใช้จ่ายเรียบร้อยแล้ว
ผมก็บอกล้างรถด้วยอิอิ  ;D

อือ จะลองสังเกตุดูครับ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์

ผมไม่แน่ใจว่า 0 แต่ล่ะยี่ห้อ คิดค่าเซอร์วิส + ล้างรถออกคนล่ะส่วนหรือป่าวน่ะคับ

แต่ที่ผมเจอ H เค้าคิดรวมกับค่าเซอร์วิส
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Niceguy_C

ของเล็กซัส วันก่อนเบรคเสียงแปลกๆ เอาไปเช็คไม่เจออะไร ศูนย์ล้างรถให้ด้วย

ออกมา ถามคิดค่าใช้จ่ายมั้ย พนักงานบอก ฟรีครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณที่เตือนครับ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
เคยให้ล้างรถครั้งเดียวคือเช็คระยะครั้งแรกของรถคันแรก ทิ้งรอยหยดน้ำดวงๆไว้รอบคันเลย(รถสีดำ)

หลังจากนั้นไม่เคยให้ศูนย์ล้างรถอีกเลยครับ

ออฟไลน์ applebees

บางครั้งหลายๆท่านเวลาเอารถเข้าไปที่ 0

จะมาพนักงานถามว่าให้ล้างรถด้วยหรือป่าวฟรีคับ ไม่คิดว่าใช้จ่ายเพิ่ม

หรือไม่ก็ล้างโดยที่ไม่บอกเราเลย

แต่ผมจะบอกว่าจริงๆแล้วมันไม่ได้ฟรีน่ะคับ ไม่ได้คิดในส่วนของค่าล้างรถก็จริง แต่ไปคิดเป็นค่าแรงในการเซอร์วิสเป็น ชม.ไป 

อย่างเช่นว่าปกติ ( เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง + ฯลฯ )   ใช้เวลา 1 ชม. = ค่าแรง ชม.ล่ะ 200 บาท (สมมุติ)

พอเสร็จเรียกไปจ่ายเงิน ก็จะ = ค่าน้ำมันเครื่อง + ฯลฯ + ค่าแรง 1 ชม. 200 บาท   =  1,000 บาท

แต่พอเราบอกว่าล้างรถด้วยเท่านั้นแหละ (ตอนผมล้างได้คูปองฟรีค่าเซอร์วิสอยู่ แต่แอบเห็นค่าแรงที่เขียนไว้)

ผมบอกเปลี่ยนน้ำมันเคครื่อง + ฯลฯ + ล้างรถฟรี (พนักงานบอกว่า ลูกค้านั่งรอในห้องรับรองประมาณ 2 ชม.น่ะคับ โอ้ว :o :o)

พอเสร็จเรียกไปจ่ายเงิน ก็จะ = ค่าน้ำมันเครื่อง + ฯลฯ + ค่าแรง 2 ชม. 400 บาท   =  1,200 บาท

เพราะค่าเซอร์วิสเค้าคิดเราเป็น ชม. แถมยังล้างรถไม่สะอาดอีก = = ผมก็พึ่งรู้นี่แหละ

ส่วน volvo ฯลฯ ที่ free maintenance ก็ล้างได้เต็มที่น่ะคับ     

ผมว่าควรบอกมาเลยว่าเป็นของศูนย์ยี่ห้ออะไรครับ แล้วผมว่าขึ้นอยู่กับตัวศูนย์นั้นๆด้วยนะครับ บางทีเขาไม่เข้าใจคอนเซปป์เอง หรือจงใจเอาค่าแรงเพิ่มเองด้วยน่ะครับ

ผมใช้ Ford เข้าศูนย์ ล้างรถ บางครั้งทิ้งรถไว้ 9 โมงเช้า ไปเอาตอนเย็น หรือไปรอรับรถเลย ก็ไม่เคยเสียค่าแรงเป็นรายชั่วโมงแบบที่คุณบอกมานะครับ

ควรถามศูนย์ที่คุณโดนไปเลยครับ แล้วดูซิว่าเขาตอบเป็นอย่างไร ถ้าคนมันจะโกง ก็ต้องมาช่วยกัน ไม่ใช้บริการครับ

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
ผมไปศูนย์โตโยต้าที่ออกรถ ไม่ล้าง จ่ายคืน 100 นะครับ

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
Nissan บางบัวทองครับ ล้างฟรีก็ฟรีจริงไม่ได้บวกค่าบริการ
Chevrolet บางบัวทองก็ฟรีเหมือนกัน

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ส่วนมากทุกศูนย์จะล้างฟรีนะ แต่มีโปรโมชั่นด้วยนะ“ล้างรถแถมรอย”  (เชื่อว่าทุกคนก็โดนแบบผม) ;D

ออฟไลน์ toonnazaone

ผมเอารถไปเข้า0อีซุที่พิษณุโลก ผมก็เดินไปดูรถตัวเองเดินผ่านที่ล้างรถเห็นผ้าเช็ครถแล้วโหรับไม่ได้ ยังกับผ้าถูบ้านต้องรีบไปบอกว่าไม่ต้องล้างรถ ที่นี้ทั้งอีซุ มาสด้า ไม่เคยล้างที่0เลย

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
ส่วนมากทุกศูนย์จะล้างฟรีนะ แต่มีโปรโมชั่นด้วยนะ“ล้างรถแถมรอย”  (เชื่อว่าทุกคนก็โดนแบบผม) ;D
;D  :D   ;)

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
ไม่เคยเจอครับ ปกติศูนย์ล้างให้ฟรีตลอด

ออฟไลน์ bluefox101

ของผมทุกครั้งที่เอารถเข้าศูนย์ เค้าก็จะล้างให้ตลอดก่อนส่งรถคืน แล้วก็หลังจากนั้นสัก 2 วันจะมีโทรศัพท์มาสอบถามประเมินความพึงพอใจของลูกค้า
ที่มีต่อศูนย์บริการ และจะมีคำถามนึงเสมอคือ รถได้รับการล้างสะอาดเรียบร้อย ก่อนรับรถกลับ ด้วยหรือไม่

ซึ่งจากตรงนี้ เข้าใจว่าน่าจะเป็นนโยบายที่ กำหนดมาว่า ต้องล้างรถ หลังซ่อมเสร็จแล้ว ทุกครั้ง
ส่วนจะฟรี หรือแอบรวมในค่าแรง อันนี้ผมเองก็ไม่เคยสังเกตเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ hutzero

ถึงฟรีก็ไม่ล้างครับ   ไม่ได้มาตรฐาน 
น้ำยาก็ราคาถูกๆ   แถมตอนเช็ดก็ไม่ได้ใช้ผ้าชามัวร์  แบบร้านล้างรถคุณภาพ

เป็นรอยหมด

ออฟไลน์ mavin36

• **
ของผมฟรีครับ ค่าแรงฟรี ล้างฟรี

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้านับค่าชั่วโมง เขาก็คงไม่ผิดอ่ะครับ

ออฟไลน์ thanksevery1

• Newbie
  • *
ผมเอารถไปทำที่ศูนย์ ฮอนด้า พระราม2 ล้างทุกครั้งครับ หลายๆ ครั้งไม่มีการคิดเงินครับ ล้างรถถือเป็นเซอร์วิสไปด้วยเลย แต่ที่อื่นไม่ทราบนะครับ

ผมไม่แน่ใจน่ะคับว่า สมาชิกท่านอื่นที่ฟรีอาจจะเพราะมันไม่เกิน 1 ชม.ก็เลยไม่คิดด้วยหรือป่าว

แต่อย่างของผมเกินมาอีก 1 ชม.ก็เลย + เพิ่ม 1 ชม.

ถ้าแบบนั้น

วันหลังผมจะขับไปที่ 0 แล้วบอกว่ามาล้างรถฟรี โดยไม่เซอร์วิส อะไรสักอย่างดูว่ามันจะล้างให้หรือป่าว

เพราะว่าถ้าไม่คิดเป็นค่าแรง รถผมไม่เซอร์วิสก็ต้องล้างให้สิ  :-[ :-[

ออฟไลน์ Zelda

• **
ส่วนBMW ของผมศูนย์แถวบางนา ขับเอาไปล้างที่คาร์แคร์ข้างๆอย่างดีเลยอ่ะครับ ตอนเอารถมาส่งให้ผมเบาะนี่หุ้มพลาสติกอย่างดีมาเลย สงสัยกลัวกางเกงคนขับมาจะเปื้อน 8)

ออฟไลน์ diow_1991

ศูนย์มิตซูที่ลำปาง ล้างฟรีครับ ถึงจะล้างหรือไม่ล้าง ค่าแรงก็เท่าเดิม ไม่มี+เพิ่ม

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
เรื่องล้างรถผมว่าศูนย์เค้าน่าจะแจ้งลูกค้าก่อนก็ดีนะครับ ของผมfordศูนย์พัทยา ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียวเลย
ย้ำแล้วด้วยว่าไม่ทำอย่างอื่นยังเล่นไปชั่วโมงกว่ามันนานเกิน เบื่อรอ ผ่านไปนานมากเลยไปดูก็ไม่เห็นรถตัวเอง
เดินไปถาม น้องบอกว่ารอคิวล้างอยู่ด้านหลัง
 อ้าว!ก็บอกแล้วว่าไม่ต้องทำอย่างอื่น น้องไม่ต้องล้างก็ได้ ดูท้องฟ้าสิ อย่างกะหนัง ลอร์ด ออฟ เดอะริง ลมก็แรง
ที่จริงน่าจะบอกลูกค้าก่อนนะว่าจะล้างมั้ย ล้างฟรีแต่รอหน่อยประมาณนั้น ตอนรับรถไม่เห็นบอกเลย
(ถ้าบอกผมก็ไม่ให้ล้าง กลัวได้รอย)
แล้วเวลาไปตรงที่รับรถต่างคนต่างไม่เห็นเพราะพวกเล่นเอาภาพตุ๊กต่าช่างตัวเบ้อเร่อมาบังซะงั้น ไปทีไรเก้อทุกทีลูกค้าต้องเดินไปหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2013, 17:44:14 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ฟรีครับ ของ Isuzu ติดป้ายตัวใหญ่ๆว่า ล้างฟรี
พร้อมชี้แจงขั้นตอนการล้าง

แต่เคยล้างแล้วรอบนึง ไม่ค่อยสะอาด เลยไม่ล้างครับหลังจากนั้น

ออฟไลน์ tap-mzr

ล้างไม่ดีครับ สีรถเสียเปล่าๆ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ BrownCony

ไม่เคยมีความคิดจะให้ศูนย์ล้างเลยครับ เพราะไม่สะอาด ผ้าสกปรก ทำให้รถเป็นรอย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ล้างไม่ดีครับ สีรถเสียเปล่าๆ

เห็นด้วยครับ

ยิ่งสีดำ อย่าเสี่ยงเด็ดขาด

ออฟไลน์ FyGI

เรื่องล้างรถ ผมจะบอก จนท ที่ศูนย์ทุกครั้งเวลาเช็คระยะ

ว่าไม่ต้องล้างนะครับ รีบ

มีครั้งล่าสุด เอาไปทิ้งไว้หลายวัน เคลมของ

ใจดีล้างให้ด้วย ได้แมวกลับบ้านเพียบเลย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เรื่องล้างรถ มาตราฐานแต่ละศูนย์ไม่เท่ากัน

อย่างวันก่อนเอารถไป service ที่ศูนย์แห่งหนึ่ง พึ่งได้ไปใช้บริการเป็นครั้งแรก
เช็คระยะเสร็จ พอเขาขับรถออกมาเท่านั้นแหละ
ผมแปลกใจมากว่าทำไมล้างสะอาด ดูดี ผิดกับที่อื่น
จนกระทั่งเด็กที่ขับรถออกมาให้ เปิดประตูลงจากรถเท่านั้นแหละ ถึงบางอ้อเลย
เพราะเขาเคยทำงานอยู่ที่ร้านล้างรถ ที่ผมใช้บริการเป็นประจำนั่นเอง  ;D