ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟตัดหมอกท้ายมาอีกแล้วครับ  (อ่าน 7680 ครั้ง)

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ไฟตัดหมอกท้ายมาอีกแล้วครับ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:30:39 »
เมื่อ 2 วันก่อนขับรถตามท้ายรถเจ้าตลาดคันหนึ่ง เป็นตอนกลางคืน อากาศก็เคลียร์ดี ไม่มีฝนตก
ตามๆไปพอเหยียบเบรคเท่านั้นล่ะ ไฟตัดหมอกดันติดด้วย คือเขาเชื่อมไฟตัดหมอกท้ายเข้ากับ
ไฟเบรคเลยครับ อย่างนี้ถ้าเวลารถติดๆแล้วต้องไปติดอยู้ด้านท้าย แล้วเขาเหยียบเบรคคาไว้ มีหวัง
หน้ามืดแสบตาแย่เลยครับ ทำไมเขาช่างคิดและช่างเล่นกับไฟตัดหมอกจังเลย อยางนี้ทำให้เปิดโดยไม่
จำเป็นนะครับนี่ เห็นแล้วเพลีย

ปล.มาเล่าสู่กันฟังว่าพบลูกเล่นใหม่ของไฟตัดหมอก พอพบเข้าผมก็หาทางแซงหนีไปครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ไฟตัดหมอกท้ายมาอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:33:58 »
เอาง่ายเข้าว่าครับ บางคันต่อกับไฟหน้าเปิดไฟหน้าเมื่อไหร่ไฟตัดหมอกก็เปิดด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ไฟตัดหมอกท้ายมาอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:48:40 »
คนพวกนี้นี่ ขนาดรถที่ไม่มีไฟตัดหอกหลัง ยังไปเจาะกันชนหลังเพื่อติดเลยครับ ไม่รู้เขาจะเอาไปส่องหาใคร

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 10:55:21 »
อยากให้ตำรวจออกมาจับบ้าง ไม่ให้ออกข่าวว่าจะจับอย่างเดียว

หน้า 500 หลัง 500 ซีนอน 500
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

gunz13096

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 11:12:57 »
ทำใจดีกว่าครับแสบตาก็หนีไปเลนอื่น ดีกว่าโดนศรีภรรยาใช้งาน ไอนี่แหละน่าปวดหัวยิ่งกว่า

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:45:27 »
อยากให้ตำรวจออกมาจับบ้าง ไม่ให้ออกข่าวว่าจะจับอย่างเดียว

หน้า 500 หลัง 500 ซีนอน 500

ซีนอนยังคาบเกี่ยวครับ
-ซีนอนแท้จากโรงงาน บางคันก็แยงตา เช่น อีซูสุมังกรทอง และ ดีแทค เอ๊ย d-max รุ่นแรก
-ซีนอนเถื่อนโคมฮาโลเจน ฟุ้งมาก
-ซีนอนเถื่อนโคมซีนอน ขึ้นกับหลอด

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:46:36 »
ผมหละเซงครับ :-\
แสบตามากมาย
ผมว่าพวกเขาคงคิดว่ามันเท่หละมั้งครับ :-[
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 12:58:31 »
ถ้าเจอไฟตัดหมอกท้าย ผมจะทิ้งช่วงให้คันอื่นมาแทรกแทน หรือแซงไปเลย

ถ้าเจอไฟตัดหมอกหน้า หรือไฟสูงแยงตา ผมจะเหยียบเบรคหน้ามันให้มันแซงไป
ถ้ารถติดไฟแดงอยู่ ผมจะถอยหลังเอาตูดไปชิดหน้ารถมันไฟจะได้ไม่โผล่มาแยงตา

ปล. ตอนนี้อยู่ในช่วงล่ะลดเลิกขับรถเอง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 13:42:06 »
เรื่องไฟตัดหมอกหลังนี้ผมเริ่มสงสัยวิธีการเปิดเเล้วสิครับ

ทีเเรกเลยเนื่องจากก่อนหน้านี้รถทุกคันของผมไม่มีไฟตัดหมอกหลัง เห็นไอ้ลูกอ๊อดมันเปิดกันก็คิดว่าคงเป็นพวกเพิ่งมีรถ หรือลืมปิดเนื่องจากหลักการทำงานคงจะเหมือนไฟตัดหมอกหน้ามั้ง กล่าวคือ สวิทซ์ถ้าเปิดค้างไว้เมื่อเปิดไฟหน้ามันก็จะติดทุกครั้ง

พอเพิ่งได้รถคันเเรกมีไฟตัดหมอกหลัง ความรู้สึกอยากจะด่าไอ้พวกเปิดไฟตัดหมอกหลังเกิดขึ้นมาทันที ผมไม่รู้ว่าหลักการทำงานของไฟตัดหมอกหลังจะเหมือนรถ ฟอร์ด 3.2WT ที่ผมใช้อยู่หรือป่าว กล่าวคือ ทุกครั้งที่ผมดับไฟหน้า การทำงานของไฟตัดหมอกหลังจะถูกตัดการทำงานด้วย ถ้าไฟหน้าทำงาน อีกครั้ง เราจะต้องเปิดไฟตัดหมอกหลังใหม่ทุกครั้งที่ต้องการใช้งาน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 13:46:11 »
เรื่องไฟตัดหมอกหลังนี้ผมเริ่มสงสัยวิธีการเปิดเเล้วสิครับ

ทีเเรกเลยเนื่องจากก่อนหน้านี้รถทุกคันของผมไม่มีไฟตัดหมอกหลัง เห็นไอ้ลูกอ๊อดมันเปิดกันก็คิดว่าคงเป็นพวกเพิ่งมีรถ หรือลืมปิดเนื่องจากหลักการทำงานคงจะเหมือนไฟตัดหมอกหน้ามั้ง กล่าวคือ สวิทซ์ถ้าเปิดค้างไว้เมื่อเปิดไฟหน้ามันก็จะติดทุกครั้ง

พอเพิ่งได้รถคันเเรกมีไฟตัดหมอกหลัง ความรู้สึกอยากจะด่าไอ้พวกเปิดไฟตัดหมอกหลังเกิดขึ้นมาทันที ผมไม่รู้ว่าหลักการทำงานของไฟตัดหมอกหลังจะเหมือนรถ ฟอร์ด 3.2WT ที่ผมใช้อยู่หรือป่าว กล่าวคือ ทุกครั้งที่ผมดับไฟหน้า การทำงานของไฟตัดหมอกหลังจะถูกตัดการทำงานด้วย ถ้าไฟหน้าทำงาน อีกครั้ง เราจะต้องเปิดไฟตัดหมอกหลังใหม่ทุกครั้งที่ต้องการใช้งาน

ถูกต้องแล้วครับ ไฟตัดหมอกหลังจากโรงงานทุกยี่ห้อถ้าเราดับเครื่องเมื่อไหร่มันจะปิดเอง

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 13:47:23 »
เค้าคงคิดว่ามันติดในระดับต่ำ คงไม่ไปรบกวนสายตาใครมั้งครับ
แต่เรื่องจริงๆคือ บางอันมันสว่างมาก และพุ่งไปไกล (มันไม่สงบเสงี่ยมเหมือนไฟหรี่น่ะซิ)
แม้จะติดในระดับต่ำก็ก่อให้เกิดปัญหากับเพื่อนร่วมทางไ้ด้ครับ

อยากให้เจ้าของรถ(ที่มีไฟตัดหมอก)เห็นใจเพื่อนร่วมทางคนอื่นด้วยครับ
ถ้ารู้่ว่ามันสว่างมากเกินไป ก็อยากให้ช่วยแก้ไขให้มันดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 13:52:42 »
555  ;D หลังๆผมชินกะวีออสแล้วครับ แต่มาแปลกใจกะ แคมรี่แทน เปิดกันเยอะพอสมควร ยิ่งตัวใหม่ตัดหมอกยิ่งสว่าง

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 14:03:20 »

ครับ พวกเปิดไฟตัดหมอกหลังนั้นมันมีความจงใจในการเปิดครับ ผมเจอหนักกว่าไฟตัดหมอกหลังครับ พี่เล่นติดสปอร์ตไลท์หลังครับ พอหริบไฟให้เขารู้ ครานี้เล่นเปิดสปอร์ตไลท์คู่ส่องเรามาเลย อยากให้พวกนี้เจอปืนบ้างจัง เลวได้ที่

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 14:13:39 »
หลังๆผมแก้ปัญหาโดยการเปิดไฟใหญ่ไว้ตลอด เวลาตามพวกเปิดไฟหมอกหลัง

หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 14:53:50 »

มิว7ของผมต้องเปิดตัดหมอกหน้าก่อนแล้วจึงกดปุ่มเปิดตัดหมอกหลัง แต่ผมไม่ได้เปิดนะมันไม่มีหมอก ไม่รู้จะเปิดหาอะไร

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 15:08:35 »
ผมเป็นคนนึงที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกหน้าในซอยเล็กๆที่ไม่ใช่ถนนใหญ่นะครับ  เพราะสายตาไม่ค่อยดีครับกลัวจะขับไปเฉี่ยวอะไรเข้า เวลามืดจะเห็นมืดกว่าคนอื่น เวลาเจอแสงมากๆก็พร่ามัวไปหมด เซ็งจริงๆ  :'(
Test ..

Phongrapee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 16:56:13 »
ถ้าผมเจอรถพวกนี้ แล้วถ่ายรูปทัน เอามาลงประจานในเว็บนี้แบบไม่ต้องปิดทะเบียนกันเลย จะผิดกฎของเว็บมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 18:40:01 »
มันกลายเป็นไฟเบรคไปแล้วก็ช่างมันไฟเบรคกับตัดหมอกมันเท่าๆกัน ไม่เห็นเป็นไรในเมื่อทนไฟเบรคได้มันก็เหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nat8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 19:03:17 »
ผมก็รำคาญมาก แต่วันก่อนเพิ่งได้ข้อสรุป ไปเจอรถเพื่อนขับเปิดไฟตัดหมอกหลัง ผมเลยแนะนำว่าไม่ควรเปิด มันรบกวนคนอื่น ซึ่งเพื่อนผมไม่เคยรู้เลย คือเขาเป็นประเภทขับรถอย่างเดียว ไม่เคยอ่าน net หรือ web เกี่ยวกับรถ และไม่มีความรู้กับรถเลยซักอย่าง เขาคิดว่าเปิดมันให้หมดเลย เป็นการปลอดภัยต่ออุบัติเหตุมากที่สุด ผมเลยรู้สึกว่าสังคมเราขาดการประชาสัมพันธ์เรื่องนี้ รวมทั้งการประชาสัมพันธ์มารยาทการขับรถที่ดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:37:11 »
ตอนผมขับแอคคอร์ด ผมก็ไม่รู้ว่ามันคือไฟอะไรอะ

เปิดไปอยู่หลายวัน จนมาเห็นเลยปิด

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 21:57:00 »

ครับ พวกเปิดไฟตัดหมอกหลังนั้นมันมีความจงใจในการเปิดครับ ผมเจอหนักกว่าไฟตัดหมอกหลังครับ พี่เล่นติดสปอร์ตไลท์หลังครับ พอหริบไฟให้เขารู้ ครานี้เล่นเปิดสปอร์ตไลท์คู่ส่องเรามาเลย อยากให้พวกนี้เจอปืนบ้างจัง เลวได้ที่

กรณีเดียวกันนี้  ผมซัดกะลูกโม่มาแล้ว ปลอกอยู่ในโม่ไม่มีหลักฐาน

แต่ว่าฝีมือไม่ดียิงไม่โดนไฟมัน แต่มันรีบปิดและเหยียบหนีไปเลย

ผมขี้เกียจตามด้วย
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก