ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Hybrid ของ Nissan  (อ่าน 4744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ระบบ Hybrid ของ Nissan
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 16:46:16 »
ใครพอรู้บ้างไหมครับมันเป็นระบบแบบไหน เพราะเห็นว่า New Teana จะมีระบบ Hybrid ด้วยแต่ตามมาทีีหลัง

ออฟไลน์ AutoPlace

Re: ระบบ Hybrid ของ Nissan
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 17:22:40 »
ซื้อมาจากโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:41:17 »
การทำงานเหมือนของ Toyota ครับ เพราะซื้อเทคโนโลยีมา
แต่การ response จะต่างกันเพราะเซ็ทติ้งมาให้ตอบสนองไม่เหมือนกัน

ตอนผมได้ขับ Altima Hybrid ที่อเมริกา ตอบสนองดี ไว สะใจ กว่า Camry Hybrid ตัวเก่าบ้านเราเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:42:11 »
การทำงานเหมือนของ Toyota ครับ เพราะซื้อเทคโนโลยีมา
แต่การ response จะต่างกันเพราะเซ็ทติ้งมาให้ตอบสนองไม่เหมือนกัน

ตอนผมได้ขับ Altima Hybrid ที่อเมริกา ตอบสนองดี ไว สะใจ กว่า Camry Hybrid ตัวเก่าบ้านเราเยอะเลยครับ

ว้าวๆ น่าสนใจแล้วสิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 23:01:42 »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ น่าสนใจขึ้นมาทันทีสำหรับ  Hybrid ของนิสสัน

ออฟไลน์ OhnMk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 00:19:12 »
Nissan ออกมาโม้แล้วครับว่าตัว Altima Hybrid ตัวล่าสุดที่จะมาปี2014 ถ้าต่ำกว่า 17 โลลิตร ก็ช๊อคกันทั้งบริษัทละครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:11:40 »
ถ้ามาก็หน้าสนเลยครับ เพราะระบบเหมือน TOYOTA
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:35:10 »
ถ้าใช้ระบบเหมือนโตโยต้าห็น่าสนใจครับ แยกมอเตอร์ไฟฟ้าออกมาเป็น 2 ตัว ปั่นไฟตัวนึง และเครื่องยนต์ตัวนึง แต่ขอลดความซับซ้อนของระบบลงนิดนึง และปรับปรุงระบบให้ดีขึ้นไปอีกจะดีมากครับ และที่สำคัญ ออฟชั่นถ้าให้มาเต็มๆ จะดีมากครับ

ออฟไลน์ ethidaj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 15:10:45 »
เห็นเพ่ือนท่ีทำงานโรงงานโตโยต้าบอก camry hybrid ตัวพัฒนาจะออกมาขายเร็วๆนี้ ตอนนี้เล่น Prius ไปก่อนค๊าบบ ราคาแรงแต่ได้hybridจิงๆ ลองหาข้อมูลดูคับ ตอนนี้hybridกำลังแข่งขันสูงเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 15:14:56 »
ขอบคุณทุกความเห็นของเพื่อนๆครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:01:41 »
ตอนนี้ Nissan พัฒนาเองใหม่แล้วนะครับ

ใช้หลักการ Clutch คู่กระจายกำลังกัน

นี่คือคลิปที่เขาโพรโมตอันล่าสุดครับ

http://www.nissan-global.com/EN/TECHNOLOGY/OVERVIEW/ff_hy.html

คงจะได้เห็น FF Hybrid อีกไม่นาน

เพราะตอนนี้มีแต่ FR Hybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:06:13 »
ตอนนี้ Nissan พัฒนาเองใหม่แล้วนะครับ

ใช้หลักการ Clutch คู่กระจายกำลังกัน

นี่คือคลิปที่เขาโพรโมตอันล่าสุดครับ

http://www.nissan-global.com/EN/TECHNOLOGY/OVERVIEW/ff_hy.html

คงจะได้เห็น FF Hybrid อีกไม่นาน

ผมรบกวนถามนิดนึงครับ FF Hybrid ดีกว่า FR Hybrid อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 14:24:38 »

ผมรบกวนถามนิดนึงครับ FF Hybrid ดีกว่า FR Hybrid อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

FF จะหมายถึง เครื่องวางหน้าขับหน้าครับ คือรถตลาดที่ขายในทุกวันนี้นี่แหล่ะ

ส่วน FR หมายถึง เครื่องวางหน้าแต่ขับหลัง

ปัจจุบัน รถ Hybrid มีแต่เลย์เอาท์เฉพาะตัว FR หรือขับหลัง

ส่วนรถ Hybrid ที่ขับเคลื่อนล้อหน้ากำลังพัฒนาจนแล้วเสร็จแล้ว (จากเดิมที่ซื้อ license Toyota มาใช้)
คาดว่าคงเปิดตัวช่วงปลายปีนี้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 15:02:20 »

FF จะหมายถึง เครื่องวางหน้าขับหน้าครับ คือรถตลาดที่ขายในทุกวันนี้นี่แหล่ะ

ส่วน FR หมายถึง เครื่องวางหน้าแต่ขับหลัง

ปัจจุบัน รถ Hybrid มีแต่เลย์เอาท์เฉพาะตัว FR หรือขับหลัง

ส่วนรถ Hybrid ที่ขับเคลื่อนล้อหน้ากำลังพัฒนาจนแล้วเสร็จแล้ว (จากเดิมที่ซื้อ license Toyota มาใช้)
คาดว่าคงเปิดตัวช่วงปลายปีนี้ครับ

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:22:14 »
ถ้าออกมาก็ขอให้ จัดเต็มแบบไม่กั๊กสเป๊กนะ คนซื้อจะได้มีทางเลือกเยอะๆ