ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อNissan. Almera ตอนนี้จะคุ้มไหมครับ โดยไม่ได้สิทธ์รถคันแรก  (อ่าน 12223 ครั้ง)

ออฟไลน์ thetopsatun1

• Newbie
  • *
พอดีพึ่งจะคิดกันได้ว่าจะซื้อแล้วก็เป็นรถคันแรกด้วย โดยไม่ได้ใช้สิทธิ์รถคันแรกเหมือนคนอื่นเค้า. มันจะคุ้มไหมครับ คิดแล้วมันเสียดาย

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
นึกเสียดายไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ
ตอนนี้แค่เลือกคันที่ชอบก็พอครับ

ออฟไลน์ thetopsatun1

• Newbie
  • *
 :'(. แงๆๆๆเศร้า

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
คุ้มครับ  ถ้าพร้อมก็ซื้อเลยครับ บางคนซื้อตอนยังไม่พร้อมแม้มีสิทธฺ์รถคันแรกก็ลำบากครับ

ออฟไลน์ YenChar

ซื้อมาใช้ ยังไงก็คุ้มครับ

อัลเมร่า ไม่ใช่รถที่คนชอบขับรถจะซื้อไว้ขับ
ถ้าคุณเอารถไปใช้งาน ขับในเมือง ขับไปห้าง ไปตลาด ทำธุระในเมือง
ขับนอกเมือง ขับอยู่แถวๆ 100-120 หรือขับอย่างมาก ไม่เกิน 130
เน้น"พื้นที่ห้องโดยสาร" เน้นความกว้าง ใช้ในครอบครัว คันแรก และคันเดียวในบ้าน

อัลเมร่า โครตเหมาะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ขึ้นกับความชอบและความเหมาะสมกับการใช้งานดีกว่านะครับ สิทธิ์รถคันแรกมันก็เป็นดาบสองคม แต่ตอนนี้ไม่มีเรื่องนี้มาเกี่ยวผมว่าจะทำใำ้เราเลือกรถที่เหมาะกับเราได้มากที่สุด

ลองศึกษาจากบทความคุณ jimmy ดูครับ รับรองได้ว่าข้อมูลครบแบบเหลือๆ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4024:ทดลองขับ-Nissan-ALMERA-1-2-L-CVT-5MT-Sunny-FF-B11-และ-Lancer-CHAMP-แห่งปี-2011-2012&catid=62:sub-b-segment-1000-1300-cc&Itemid=73
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ถ้าจะซื้อก็ต้องซื้อครับ เสียดายก็เสียดายแต่มันไม่ทันแล้ว
พี่สาวแฟนผมก็เพิ่งซื้อครับ อัลเมล่าตัวถูกสุด เกียร์ธรรมดา จอง 5000 7 วันได้รถเลย ของแถมเพียบ(มีแต่ของก๊อป)
ปีที่แล้วแฟนผมบอกให้จอง ให้รีบซื้อแกก็ไม่เชื่อ ทั้งที่รถแกก็เก่า(มากๆๆๆ) สุดท้ายไม่รอด เครื่องไม่มีกำลัง เลยต้องซื้อ
ซื้อไปเหอะครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
คือถ้าเทียบกับคนที่ได้สิทธิ์ปีที่แล้วไม่คุ้มอย่างแรง ลองหารถมือสองในโครงการรถคันแรกที่ผ่อนไม่ไหวดีกว่ามั๊ยครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าหากเงินพร้อมแล้วต้องการใช้รถจริงๆ ก็ซื้อได้ครับ  ภาษีรถคันแรกมัรผ่านไปแล้วก็คงต้องสละสิทธิ์ตรงนี้ไปครับ
ผมว่าถ้าหากต้องการประหยัดแบบว่าขับบ่อยจริงๆ  แนะนำ CITY CNG ครับ
อาจจะส่ิงมากกว่าอัลมิร่าเดือนละ 2 พัน แต่ค่าน้ำมันกิโลละบาทนะครับ  ;D

ก่อนออกรถผมก็ศึกษาเรื่อง E-co CAR เหมือนกันครับ
ผมว่าโจทย์เราเหมือนกันคือไม่อยากจ่ายค่าผ่อนแพง ชอบแบบประหยัดน้ำมัน
เมื่อคิดค่าส่งต่อเดือน CITY แพงกว่า E-co CAR เดือนละ 1,000 บาทเองแต่ได้อะไรที่มากกว่า ผมเลยเลือกซิตี้
แต่ตอนที่ผมเอาตัวธรรมดาที่ทำงานกับบ้านห่างกัน 6 กิโล แฟนก็อยู่ไกล้กัน
พอตอนนี้ไปกลับที่ทำงานวันละ 80 โล แฟนอยู่ห่างกัน 110 โล ไปกลับ 220 กิโล ค่าน้ำมันเดือนหนึ่งเกือบ 6,000

อยากให้คิดเผื่ออนาคตไว้ด้วยครับ จะได้ไม่ชำ้ใจแบบผม

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าหากเงินพร้อมแล้วต้องการใช้รถจริงๆ ก็ซื้อได้ครับ  ภาษีรถคันแรกมัรผ่านไปแล้วก็คงต้องสละสิทธิ์ตรงนี้ไปครับ
ผมว่าถ้าหากต้องการประหยัดแบบว่าขับบ่อยจริงๆ  แนะนำ CITY CNG ครับ
อาจจะส่ิงมากกว่าอัลมิร่าเดือนละ 2 พัน แต่ค่าน้ำมันกิโลละบาทนะครับ  ;D

ก่อนออกรถผมก็ศึกษาเรื่อง E-co CAR เหมือนกันครับ
ผมว่าโจทย์เราเหมือนกันคือไม่อยากจ่ายค่าผ่อนแพง ชอบแบบประหยัดน้ำมัน
เมื่อคิดค่าส่งต่อเดือน CITY แพงกว่า E-co CAR เดือนละ 1,000 บาทเองแต่ได้อะไรที่มากกว่า ผมเลยเลือกซิตี้
แต่ตอนที่ผมเอาตัวธรรมดาที่ทำงานกับบ้านห่างกัน 6 กิโล แฟนก็อยู่ไกล้กัน
พอตอนนี้ไปกลับที่ทำงานวันละ 80 โล แฟนอยู่ห่างกัน 110 โล ไปกลับ 220 กิโล ค่าน้ำมันเดือนหนึ่งเกือบ 6,000

อยากให้คิดเผื่ออนาคตไว้ด้วยครับ จะได้ไม่ชำ้ใจแบบผม

ผมเห็นด้วยครับ วัสดุของ city car ก็ดูดีกว่า eco car พอสมควรนะครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ได้ข่าวแว่วๆว่า ถ้ายกโขลงนั่ง5-6คน รถมันเร่งไม่ค่อยขึ้น วีออสดีกว่าม้างงง ;D (แล้วแต่ จขกท นะครับ)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ถ้าไม่รีบ ให้รอรถจากพวกที่ผ่อนไม่ไหว  น่าจะมีเยอะพอสมควร

ถ้ารีบ ให้ดูรถที่สามารถรับได้เร็วสุดครับ

เท่าที่รู้ ตอนนี้รถมือสองสภาพดีๆ ราคาถูกมากเพราะพิษรถคันแรก

หาคนที่มีความรู้ไปช่วยเลือก น่าจะได้รถที่ถูกใจ

ขอให้โชคดีครับ

http://www.one2car.com/default.aspx

ผลการค้นหา รถมือสอง โดย One2car
พบรถมือสองทั้งหมด 19 คัน   
สเปกรถที่คุณใช้ค้นหา คือ ยี่ห้อ NISSAN รุ่น ALMERA

http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0035&Model=S1410&

ปล.ถ้าผิดกฎลบได้เลยครับ

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
ตอบตามประสบการที่ซื้อรถทั้ง 2 รุ่นนี้ (almera, city cng)นะครับ

1. almera ตัว es
2. city cng ตัว s

จุดเด่น city cng
      ช่วงล่างความเร็ว 100+ city cng
      ระบบเครื่องเสียง city
      เบาะนั่ง ผมว่า city กระชับกว่า
      เชื้อเพลิง city cng ประหยัดกว่าอยู่แล้ว (กิโลละ 1 บาท นอกเมืองวิ่งยาวๆ กิโล 60-70 สตาง) แต่ต้องกะเวลาไปเติมก๊าซดีๆนะ บางช่วงรอนาน 20-40 นาที กว่าจะเติมเสร็จ ปัจจุบันผมเอา Almera ไปติด LPG ด้วย ตก กิโลละ 1.2 นอกเมืองวิ่งยาวๆ กิโลละ 90 สตาง
      body สวยกว่า almera แต่สิ้นปีนี้ ก็ตกรุ่นซะแล้ว

จุดเด่น almera es
       ความกว้างห้องโดยสาร almera ด้านหลังใหญ่กว่านิดหน่อย
       กระจกพับไฟฟ้า กับ แอร์ auto ผมให้ความสำคัญกับ 2 ตัวนี้ เพราะอำนวยความสะดวกผมค่อนข้างเยอะพอสมควร
       ราคา almera es 520000 city cng 660000 ราคาต่างกัน ประมาณ 140000

ก็เล่าคร่าวๆประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ Headman

คุ้มครับ

แค่พื้นที่ที่ได้มาก็คุ้มแล้วครับ ได้ แอร์ออโต้ ทรงน่าใช้มากด้วย 1.2 ลิตรตัวนี้ไม่ขี้เหร่ นะครับ

เคยเจอคันนึงบนบูรพาวิถี น่าจะเป็นตัว Top มาทางขวา ผมลองไล่ดู เค้าขับนิ่งมากเลย 150 เนียนๆ ตั้งแต่ บางจนลงปลายทางชลบุรีเลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เสียดายไปก็ไม่ได้อะไรครับ

คนที่ได้ทันภาษีคันแรก ถือว่าได้โชคมาช่วยครับ

จะออกก็ออกเลย ผมว่ายังไงก็คุ้ม สำหรับตัวนี้

หรือรอเลือกตั้งใหม่ครับเผื่อจะมีนโยบายนี้มาอีก  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ redsun

เป็นผมจะหารถที่มันไม่อยู่ในโปรโมชั่นรถคันแรก
เช่น รุ่นที่ใหม่กว่า หรือ รถเบนซิน 1600 cc ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ขึ้นอยู่กับความจำเป็นที่ต้องใช้รถครับ ว่าซื้อเพราะตอบโจทย์เรื่องราคาและประโยชน์ที่ได้รับ ก็ซื้อเลยครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วไม่ค่อยได้ใช้นี่ไม่คุ้มครับ
ปล.ถ้าเป็นผม จะหารถอย่างแจ๊ส หรือซิตี้ มือสองอายุซักปี สองปี นี่ราคากำลังลงเยอะเลยครับ พวกรถบ้านหรือรถคนรู้จัก
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1073023
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 22:42:06 โดย lemon »