ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านที่ติด Lpg มาตอบหน่อยครับ  (อ่าน 5446 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
รบกวนท่านที่ติด Lpg มาตอบหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 12:35:36 »
สตาร์ทตอนเช้ามันไม่ค่อยจะติดอะครับและสตาร์ทนานกว่าปกติ ต้องสตาร์ท2ทีแถมต้องเร่งเครื่องด้วยเพราะถ้าไม่เร่งรถดับ เคยไปถามช่างเขาจูนไม่นิ่งก็เลยให้ช่างทำใหม่ก็เป็นอีก พอถามพี่ชายเขาบอกแก๊สท่วม(เฮ้ยตกลงจะเชื่อใคร?) ท่านใดที่มีอาการแบบนี้ช่วยทีครับ อ้อลืมบอกผมติดของเอนเนอร์จีรีฟอร์มนะครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: รบกวนท่านที่ติด Lpg มาตอบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 12:43:43 »
แล้วลองสตาร์ทด้วยน้ำมันรึป่าวอ่ะคับ
ว่ามันติดง่ายหรือยากเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนท่านที่ติด Lpg มาตอบหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 13:07:57 »
สวัสดีครับ ข้อมูลที่บอกมาน้อยไปครับ

รถติด LPG ที่บ้านผมใช้อยู่ 2 คัน
1.Ford Laser 1.6 ปี2000 ติดเอนเนอร์จีรีฟอร์ม หัวฉีด วิ่งแก็สมาได้ เกือบ 3 ปีแล้วครับ 5 หมื่น กม.
   ทุกอย่างปกติ แต่ผมใช้สลับกับน้ำมันบ่อยครับ หลังจากวิ่งทางไกล ก่อนถึงบ้านสัก 10 กม. วิ่งน้ำมันก่อนเข้าบ้านเสมอครับ
   ทุกวันนี้ปกติดีทั้ง น้ำมันและแก็ส

2.รถบรรทุกเล็ก เครื่องTOYOTA 3RZ 2700cc. ระบบดูดเพียวๆ วิ่งแก็สมาจะ 2 แสน กม. (บรรทุก 4ตัน)
   - ตอนเช้า ต้องกดคันเร่งสุด สตาร์ทไล่ 2 รอบถึงจะติดครับ เป็นปกติครับของการสตาร์ทด้วยแก็สครับ
   - หลังจากติดตอนเช้าแล้ว ระหว่างวันก็ ทีเดียวติดครับ
   * ปัญหาระหว่างใช้งาน คือนานๆ ทีเบาดับก็เหียบคลัช สตาร์ทไปต่อเลยครับ ถ้ารถวิ่งอยู่+เกียร์เหมาะกับความเร็วก็ปล่อยครัช ติดเครื่องไปต่อเลย

gunz13096

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 13:08:12 »
สตาร์ทน้ำมันตลอดครับ

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 13:15:27 »
สตาร์ทตอนเช้ามันไม่ค่อยจะติดอะครับและสตาร์ทนานกว่าปกติ ต้องสตาร์ท2ทีแถมต้องเร่งเครื่องด้วยเพราะถ้าไม่เร่งรถดับ เคยไปถามช่างเขาจูนไม่นิ่งก็เลยให้ช่างทำใหม่ก็เป็นอีก พอถามพี่ชายเขาบอกแก๊สท่วม(เฮ้ยตกลงจะเชื่อใคร?) ท่านใดที่มีอาการแบบนี้ช่วยทีครับ อ้อลืมบอกผมติดของเอนเนอร์จีรีฟอร์มนะครับ

รถถ้าสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วติดยาก
1. เช็คสายหัวฉีดครับ ช่างแก๊สเดินไว้ข้อต่อไม่แน่นรึเปล่า หรืออาจจะเดินสายยาวไป สายไฟคุณภาพต่ำ
2. ไม่เกี่ยวกับจูนครับ เพราะตอนสตาร์ทน้ำมัน วงจรจะbypass สัญญาณไปหัวฉีดเหมือนเราใช้รถปรกติ
3. แว็คคั่ม ท่อแว็คคั่มอาจจะมีรั่ว
4. สายไฟต่าง ๆ เดินไม่ดี
5. ถ้าเคยสตาร์ทดี แล้วตอนนี้มีปัญหา แสดงว่า ปั๊มติ๊กอาจจะเสีย ส่วนใหญ่ช่างไม่ตัดปั๊มติ๊กก็แบบนี้ครับ ปั๊มติ๊ก หรือไม่ก็วาล์วกักแรงดันเสีย

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 13:16:50 »
งั้นลองสตาร์ทด้วยแก๊สบ้างครับ แล้วดูว่ายังเป็นไหม

ออฟไลน์ Oldsmobile

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 13:37:14 »
สตาร์ตยาก ไม่เร่งเครื่องรถดับ เคยเป็นครับเกี่ยวกับระบบไฟล้วนๆ ไฟมาไม่พอ
ไม่เกี่ยวกับระบบแก๊สเลยถ้าเดิมระบบแก๊สใช้ได้เป็นปกติมาตลอด

1.ตรวจสอบแบตเตอรี่ครับว่ายังปกติอยู่ไหม
2.ไดสตาร์ครับถ้าเป็นรถเก่าอาจต้องซ่อมแล้ว ประมาณ 600 บาท

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:31:06 »
สตาร์ทน้ำมันติดยาก ไม่เกี่ยวกับระบบแก๊สครับ เพราะแก๊สยังไม่จ่ายมาที่หัวฉีดแก๊สเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:43:07 »
ที่บ้านมีรถติดแก๊สครับ

แต่ยังไม่เคยเจออาการนี้เลย อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:56:54 »
ถ้าสตาร์ทน้ำมันแล้วติดยากลองดูที่ชุดปั้มติ๊กครับ
ว่าปกติดีมั้ย อาจจะเป็นที่ท่อสั้นตรงปั้มติ๊กที่เกิดอาการบวม
เนื่องจากแช่น้ำมันไว้แล้วไม่ค่
อยได้ใช้น้ำมันครับ เลยบวมทำให้กำลังที่ดูดน้ำมันส่งไปน้อยครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 15:07:44 »
ถ้าเป็นรถเก่าๆ แบบผม

ตอนสตาร์ท ให้เหยียบๆ ยกๆ ตอนบิดกุญแจครับ เขาว่า ไล่ gas ออกไปนะ  ???
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 15:59:23 »
ผมนึกถึง

๑ ตัดติ๊กหรือเปล่า
๒ ดับเครื่องด้วยน้ำมันหรือเปล่า

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 16:02:19 »
ช่วงเช้าๆ สตาร์ทยาว ตอนเครื่องเย็น ลองไล่เช็คตามนี้นะครับ
1. แรงดันเชื้อเพลิง (ปั้มติ๊กเสียหรือไม่)
2. สายหัวเทียน / คอยล์ / ปลั๊กต่างๆ
3. เช็คหัวฉีดรั่วหรือไม่ (หัวฉีดรั่วคือซีลน้ำมันที่หัวฉีดเสื่อมทำให้น้ำมันที่มารอที่หัวฉีดรั่วลงไปในห้องเผาไหม้เวลาจอดรถทิ้งไว้นาน เช่นข้ามคืน ก็ทำให้อาการเหมือนน้ำมันท่วม ทำให้สตาร์ทยาก)
**ถ้าอยากให้วิ่งแก๊สได้นานๆ พยายามจูนให้หนานิดๆ แล้วก็ สตาร์ท และดับ เครื่องด้วยน้ำมันนะครับ (ก่อนถึงที่หมาย 3-4km ก็สลับไปเป็นน้ำมัน)

ออฟไลน์ shanon

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 20:12:47 »
รถอะไร ? ปีไหน ? แล้วเติมน้ำมันอะไร เดือนนึงเติมน้ำมันกี่บาท ขอข้อมูลตรงนี้ด้วยครับ

ปล. แก๊สท่วม ระบบหัวฉีดไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 21:04:54 »
สตาร์ทน้ำมันเกี่ยวอะไรกับแก๊สครับ  แก้ให้ตรงจุดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ unname

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 01:18:19 »
อาจเป็นไปได้ว่าแก๊สค้างอยู่ในเครื่องครับ เลยทำให้สตาร์ดติดยาก

ลองเปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนจะดับเครื่องครับ
แล้วเวลาสตาร์ดจะติดง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 15:59:43 »
รถวิ่งเยอะแล้วไปติดหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ลองดูวาวล์ทั้งหลายก่อนครับว่า ยัน กันไหม

แล้วหัวเทียน ใช้มานานหรือยังครับ
เขม่า จับกันสนุกสนานหรือยัง

สายไฟที่จ่ายเข้าหัวฉีด น้ำมันซ๊อตหรือเปล่า
ตอนตัดต่อสายไฟช่างทำไม่ดีนี่ เงิบบบ นะครับ

เปิดแอร์แล้วรอบตก เหมือนจะดับ
ถ้ากรณีอย่าเปิดแอร์ครับ เดียวมันดับ พาไปทำวาวล์ได้เลย

สี่เคสบน เจอมาหมดแล้ว สตาร์ทยากสาททททททททททททททททททททท ไม่ใช่แค่ 1 แต่เราได้ถึง 4

โชคดีครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

promt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 16:14:17 »
รถปีไหน รุ่นไหนครับ

เคยใช้ FD ติดแก๊ส วิ่งไป 40000 โล ไม่เคยมีอาการ

ตอนนี้ใช้ Cruze ติดแก๊ส วิ่งไป 52000 ไม่เคยมีอาการเหมือนกัน

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 09:37:02 »
เจ้าคันเล็กของผมใช้ LPG เคยสตาร์ทน้ำมันติดยาก แต่แก๊สทีเดียวติด  สรุปปั๊มติ๊กเสียครับเนื่องจากน้ำมันขีด E ตลอดมันเลยร้อน(แย่งกันใช้แต่ไม่มีใครเติมน้ำมันให้เลย >:()

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:04:57 »
ขอ รุ่นรถ ปีรถ เลขไมล์  การเติมน้ำมัน ลักษนะการใช้งาน (ในเมือง/นอกเมือง) ด้วยครับจะช่วยวิเคราะห์ ;)