ผู้เขียน หัวข้อ: ๋JAZZ vs CAMRY EXTREMO  (อ่าน 4474 ครั้ง)

ออฟไลน์ nadiapippo

• Newbie
  • *
๋JAZZ vs CAMRY EXTREMO
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 16:16:30 »
พอดีว่าเราความรู้สึกช้า กว่าจะคิดได้โครงการภาษีรถคันแรกก้อหมดไปแล้ว เราเพิ่งขายACCORD ปี2004ไปเมื่อวาน แล้วเพิ่งไปลองแจ๊สมา เราชอบเลยคะ แต่เสียดายส่วนลดแสนนึง คุณแม่เลยบอกว่าให้ไปเอาโตโยต้า เพราะมีส่วนลดเยอะ(มีคนรู้จัก) เลยมองตัวCAMRY EXTREMO ประเด็นคือ บ้านเรามีฟอร์จูนเนอร์แล้ว เราไม่อยากได้รถใหญ่อีก เราควรจะรอJAZZใหม่ หรือออกCAMRYดีคะ (ที่ไม่เอารุ่นเล็กของโตโยต้าเพราะเราเฉยๆอะคะ ชอบรถเล็กของฮออนด้ามากกว่า ส่วนซีวิคตัวใหม่มันไม่ค่อยสวยเท่าไหร่คะ) ใครพอจะทราบว่าJAZZจะมีโฉมใหม่หรือMINORCHANGEเมื่อไหร่ จะขอบคุณมากคะ เดี๋ยวเราจะย้ายไปอยู่เขาใหญ่ เวลาไปไหนใกล้ๆอยากได้รถเล็ก มันคล่องตัวดีคะ   

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
Re: ๋JAZZ vs CAMRY EXTREMO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 16:24:46 »
Jazz โฉมใหม่ปีหน้าครับ แต่เพื่อความชัดเจนอ่านบทความรถใหม่ของคุณจิมมี่ดูครับมีทุกรุ่น http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4941

ออฟไลน์ elite

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 16:41:20 »
เป็นผม ผมเลือกCAMRY EXTREMO ขอสบายไว้ก่อน แต่ถ้าต้องการรถเล็กแบบคล่องตัวลองดูjazz hybridเป็นอีกตัวเลือกที่ดี(รึเปล่า^^)

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:08:00 »
เมื่อวานผมก็ไปรับแจ๊ซมา ^^
ขอบอกว่า ชอบมาก
ขับง่าย คล่อง กระฉับกระเฉงดี

ต่างกว่า fd  ที่เคยขับพอสมควร เบากว่าเยอะครับ ถ้าใช้งานในเมือง กับไม่ค่อยได้ออกงาน
แถม มีรถใหญ่แล้ว ผมว่า jazz เหมาะเลยครับ

เวลาจะเอาออเจากบ้าน รู้สึกมันคล่อง มันไปได้ง่าย
แต่ถ้านั่งหลายคนอาจอึดอัดนิดหน่อย

ที่ชอบอีกอย่างคือ ภายในทำเบาะหนังมา ก็ดูหรูขึ้นเยอะครับ  ไม่ได้ขี่เหร่อะไรมากมาย

จองตอนนี้ อาจได้ช่วงสิ้นปี ของแถมก็ตามสไตล์ ฮอนด้าครับ ซื้อช่วงนี้อาจมีส่วนแถม ส่วนลดเยอะหน่อย ปลายอายุครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:35:46 »
รถใหญ่ไม่ได้ดีกว่าเสมอไป ถ้าคุณมีโจทย์เหมาะกับรถเล็ก

จากประสบการณ์ผม ทั้ง วีออส แคมรี่

ลองพิจารณาดูก่อนครับ ว่าใช้ชีวิตส่วนใหญ่ ต้องการรถใหญ่หรือเปล่า
รถใหญ่ สมรรถนะดีกว่า นั่งสบาย เดินทางไกล ไม่เมื้อยล้า กดเป็นมา เร่งบิดเยอะั
เร่งแซงทันใจ ช่วงล่างมั่นใจได้ เปลี่ยนเลน โยกหลบ วิ่งเร็วๆ สบายแฮ
แต่ สิ่งต่างๆเหล่านี้ ถ้าชีวิตคุณ ขับแค่ 60-80 หรือคลานช้าๆในเมือง

รถเล็ก มีข้อดีคือคล่องตัว จอดง่าย ถอยเข้าซองทีเดียวจบ ไม่ต้องแต่งพวงมาลัย
จอดเทียบข้าง ช่องเล็กๆ ถ้าเป็นรถใหญ่ต้องวนหาที่จอด รถเล็ก(อย่างแจ๊ส) เข้าสบายๆ
ความคล่องตัว ช่องแคบๆเล็กๆ หรือที่จอดรถห้างแคบๆก็ไม่ต้องตีวง ไม่ต้องห่วงว่าจะเบียด

เงินถึง วิ่งทางไกล รถใหญ่ดีกว่า สมรรถนะการขับขี่ดีกว่าทุกด้าน(แต่ไม่ถึงกับฟ้ากับเหว)
ประหยัดเงิน ขับในเมือง เน้นคล่องตัว ไม่รู้จะเอารถใหญ่ไปทำไม(นอกจากภาพลักษณ์และความสบาย)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:36:27 »
คอมเม้นต์เฉพาะแจ๊ซนะครับ เพราะใช้อยู่

รุ่นใหม่มาปีหน้า 2014 ถ้ารอไม่ไหวก็จัดตัวนี้ได้ครับ

เป็นรถที่ Facility มันเยอะมาก การ Packaging ความกว้างภายใน รถใหญ่ๆ บางคันยังต้องหลบ
ออฟชั่นอยู่ในเกณฑ์พอดิบพอดี เครื่องยนต์ 120 แรงม้า เพียงพอต่อการใช้งานหลากหลาย
ตัวรถมีขนาดกระทัดรัด คล่องตัว มุดไปมาง่าย เกียร์ฉลาด(ในแง่ออโต้นะ เพราะรถผมMT)

ประเด็นหลักคือช่วงล่าง ส่วนหน้ายุบตัวดี แต่หลังจะติดเด้งพอประมาณ
หากเจอถนนที่ผิวไม่เรียบ หรือสะพานข้ามคลองเล็กตามทางหลวงแผ่นดิน
ในแง่การใช้งานแบบเดินทางไกลความเร็วทั่วๆ ไป 100-120 วิ่งได้รอบประเทศครับ
ถ้าเป็นโช้คเดิม ยางเดิม

หากไปใส่ยางแก้มเตี้ย โหลดสปริง หรือทำโช้คปรับเกลียวมา
หลังจะแข็งขึ้นอย่างมาก คนนั่งหลังอาจจะไม่ค่อยชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2013, 17:39:12 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 19:07:11 »
คือรถมันต่างกันเยอะ ผมว่าแล้วแต่การใช้งานมากกว่า ส่วนตัวคิดว่า ใช้ ตจว เลือกได้ เอารถใหญ่ดีกว่าครับ ยังไงก็ปลอกภัยกว่า เพราะเส้นเขาใหญ่ รถใหญ่ก็เยอะใช่เล่น แต่หากต้องการความคล่องตัว jazz เป็นรถเล็กรุ่นเดียว ที่คนที่ผมรู้จักใช้แล้วชอบทุกคน ไม่มีใครบ่นสักคน แล้วที่สำคัญ เข้าไปนั่ง จะแปลกใจว่า มันไม่แคบเลย แปลกมาก ออกแบบได้ดีจริงๆ ตั้งแต่รุ่นที่แล้วๆ ครับ

เสียดาย G7 ที่เพิ่งขายไป เป็นผมใช้ต่อ ดีกว่าทั้ง jazz และ camry ครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 22:23:17 »
ขับในเมืองรถเล็กดีกว่าครับ เอาเงินส่วนต่างไปเติมน้ำมันได้เป็นสิบปี 8)

แต่ถ้าขับต่างจังหวัด เห็นบอกจะไปอยู่เข้าใหญ่ ผมเชียร์รถกระบะมากกว่าครับ ทนอึดกว่า ยังไงระยะเวลา 3-10ปีที่รถอยู่กับเรา มีโอกาศได้ลงหญ้า ลงฝุ่นแน่นอน ถ้าไปแถวนั้น

กระบะเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2013, 22:25:23 โดย nudragon »

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:52:21 »
มีรถคันใหญ่อยู่แล้วเลือกคันเล็กจะดีกว่าครับ

แนะนำเป็น jazz hybrid ครับ ถ้าไม่คิดติดแก็ส เพราะ ได้ส่วนลดจากรถคันแรกเพียง 57000 บาทเท่านั้น ผมว่าไม่น่าจะเสียดายส่วนลดเท่าไร

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 00:37:45 »
ที่ผมจะตอบไม่เกี่ยวกับ Jazz หรือ Camry  นะ
ผมใช้ Altis 1.6G อยู่ ใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ (99%) ถ้าวิ่งไกลมีรถใหญ่กว่านี้อยู่แล้ว
ละก็อยู่ดีๆ ลุงของแฟนให้ City ตัว SV มาใช้ฟรีๆ(และให้ผมลงประกาศขายตามเว็บ)
ผมละโคตรชอบ City เลย ขับในเมืองมันคล่องตัวกว่า ประหยัดกว่า แรงกว่า
ไม่รู้จะเอารถใหญ่มาวิ่งในเมืองทำไม เกะกะ อืดอาด สิ้นเปลือง

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 02:15:37 »
รอ Jazz ตัวใหม่ครับ ปีหน้ามาแล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 02:18:04 »
ผมใช้ Camry ในเมืองทุกวัน

ปวดหัวมากกับการหาที่จอดแถวบ้าน(พอดีแถวบ้านผมเป็นใจกลางเมือง เป็นตลาดของสุราษฯ)

บางครั้งต้องวน 4-5รอบกว่าจะได้ที่จอด บางทีเจอคนจอดห่างๆ เหลือช่องไม่กว้างพอ ก็จอดไม่ได้

นึกในใจ นี่ถ้าขับ Jazz , March , Yaris ได้จอดนานแล้ว Y_Y เห้อออออ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI