ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องรถติดแก๊สครับ  (อ่าน 3070 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องรถติดแก๊สครับ
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 18:56:13 »
ช่วงนี้ข่าวเยอะมากเลยครับ http://news.mthai.com/general-news/221390.html ตกลงมันทั้งอันตรายทั้งเสี่ยงกว่ารถทั่วไปมากๆใช่มั้ยครับ ยังข่าวรถตู้ที่ไฟท่วมครอกคนตายอีก และอีกหลายข่าวที่ผ่านมา

Re: ขอถามเรื่องรถติดแก๊สครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 19:27:28 »
ผมคิดว่าความเสี่ยงมันมาจากการติดตั้ง ดัดแปลงรถยนต์ไปใช้แก็ส
ไม่ได้เกิดจากเชื้อเพลิงเพราะเชื้อเพลิงทุกชนิดมันเสี่ยงเท่าๆกันหมด
แต่สื่อเมืองไทยก็แปลงรถติดlpgไฟไหม้บอกทันทีว่าเป็นlpg
แต่พอเป็นngvกลับบอกแค่ว่าเป็นรถติดแก๊สหรือไม่ก็มั่วว่าเป็นlpg

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 20:52:45 »
ผมใช้รถติดแก๊ส LPG มาตั้งแต่ปี 2006 ครับ ตอนนั้นน้ำมัน 25 บาทก็รีบเอาไปติดแล้วครับ ยังไม่เห็นว่าอันตรายแต่อย่างใดครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 21:31:42 »
ครับมันอันตรายมากครับ

อย่าติดกันเลยครับ

เดี๋ยวมาแย่งผมใช้

ก็แค่แท๊กซี่ ตุ๊กๆติดกันมาหลายปีดีดีก ก่อนที่ ngv จะเข้าสู่ตลาดนั่นแหละครับ

เค้าก็ใช้กันมาด้วยดี  พอ ngv จะตีตลาดปุ๊ป  lpg กลายเป็นพวกโจร เป็นระเบิดนิวเครียไปเลยครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 22:36:57 »
มันไม่อันตรายนะถ้าติดได้มาตรฐาน ที่อื่นเขาก็ใช้กันมานานไม่ใช่แต่บ้านเรา
EF ผมติดมาจะ6ปีแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไร
แต่รถผมจะคอยเช็ครั่วตลอดโดยใช้น้ำสบู่ฉีดดูตามรอยต่อดูน้ำในแบตเตอรี่ เพราะตั่งแต่ติดแก๊สมา
น้ำกลั่นระเหยเร็วมากเพราะเหมือนในห้องเครื่องจะร้อนมากขึ้น
แบตร้อนมากๆไม่ระวังก็ระเบิดได้(แต่ก็ไม่ได้ง่ายอะไรขนาดนั้น)ใต้ฝากระโปรหน้าตรงแบตเตอรี่เป็นรอยขี้เกลือเลย

ผมว่าที่ไหม้ๆ ระเบิดๆกันนิเป็นเพราะเจ้าของรถไม่ค่อยดูกันมากกว่า ว่ามีรั่วอะไรตรงไหนไหม
และก็ ด้วยความที่ไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันกัน เลยไม่ใส่ใจกันหรือป่าว มันเคยมีนะครับ ท่อทางเดินน้ำมันรั่ว
แล้วน้ำมันไปโดนเฮดเดอร์ร้อนๆ แล้วก็บรึ๊ม ;D

.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 02:31:25 »
LPG มันแค่ไฟลุกได้แต่ไม่ระเบิดครับ

ส่วนใหญ่เจอข่าวมีแต่ไฟลุกท่วม

แต่ NGV ระเบิดครับ

แล้วรถโดยสารพวกนี้เค้าแทบไม่ใช้น้ำมันเลยครับ

ต่างกับรถบ้าน บางทีไปใกล้ๆก็ใช้น้ำมันเอา ไม่ก็ใช้น้ำมันตอนออกจากบ้านสัก 5 โล และ ขากลับก่อนถึงบ้าน ด้วยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 15:38:37 »
ผมว่าน้ำมันก็น่ากลัวนะครับ แก๊สก็น่ากลัว ถ้ามันรั่วเหมือนกัน
แต่ที่แก๊สมันรั่วเพราะมันติดมาแล้วเจ้าของรถไม่รักษาและอาจจะติดในต่ำแหน่งไม่ได้มาตรฐาน มันก็เลยรั่วง่าย

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:37:26 »
  แต่คนส่วนใหญ่ไม่กลัวแก๊ส"ปิ๊กนิก".......จุดไฟบนถังกันเลยทีเดียว ;D