ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive Full Review : Suzuki ERTIGA //  (อ่าน 24223 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive Full Review : Suzuki ERTIGA //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:07:03 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

-------------

แต่เออเตก้าให้กุญแจแบบงกจังเลย

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive Full Review : Suzuki ERTIGA //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:10:02 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pusb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:46:48 »
เหลือราคาผมว่าควรจะพอๆกับเจ้าอ้วนซ่า ไม่ควรจะขึ้นเลข8มา ออปชั่นก็ธรรมดา กั๊กอีกต่างหาก

ตัวนี้ที่อินโดกับอินเดียขายชนอ้วนซ่าราคาพอๆกันแอบถูกกว่านิดนึงด้วย

ตัวรถน่ะมันดีพอตัว แต่ผมคิดเหมือนคุณ PacMan ที่อินโดราคาพอๆ กัน แล้วก็นำเข้าจากอินโดนีเซียเหมือนกัน
ราคา avanza ต่ำสุด 569,000 บาท ตัว Top 699,000 บาท ถ้าอยากกินเจ้าตลาด ไม่ควรขายราคาแพงกว่า
จริงๆราคาเท่ากันก็ไม่ค่อยจะดีแล้ว เหตุผลอะไรที่จะตั้งราคาได้แพงกว่าหรือว่ามันมีอุปกรณ์มามากกว่าที่อินโด?

ถ้าเทียบหลายๆ สิ่งที่เจ้าตลาดมีเช่น แบรนด์เนม ราคาขายต่อ ศูนย์บริการ ค่านิยมคนไทยก็ยังคิดว่าเจ้าตลาด
น่าจะคุ้มค่ากว่าในระยะยาว

นอกเสียจากไม่สนใจที่จะขายรุ่นนี้เน้นให้มีขายบ้าง เอาเฉพาะที่ผลิตได้ในเมืองไทยพอ แอบคล้าย Honda Freed
ถ้าเป็นอย่างนั้นคนซื้อก็รอวัน ปรับราคาใหม่อีกรอบก็แล้วกัน ซื้อก่อนก็เจ็บตัวแบบ Freed

แต่ถ้าราคาใกล้เคียงกันก็จะมาเป็นสมาชิกใหม่ในครอบครัวผมได้เลย... ฟันธง!!

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:53:16 »
ขอบคุณครับ รู้สึกอยากได้อะ อยากลองจังเลย
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:00:44 »
อ่านๆๆๆ แล้วก็น่าใช้เหมือนกันแฮะ!!

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:04:28 »
น่าสนใจด้านการขับขี่ แต่ความอเนกประสงค์เป็นจุดที่โดนส่วนตัวคงไม่ซื้อ
เสียดายครับ อยากได้รถขนผ้าอ้อมปลิวๆ บ้าง ตอนนี้วิ่งทีผ้าอ้อมนิ่งสนิท
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ kaiparotra

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:19:08 »
มองคันนี้มานานแต่รู้ว่าเครื่อง1.4หวั่นๆว่าคงไม่พอ  พออ่านจบ
ก็โอเค  อ่านช่วงกลางก้านสวิทสัญญานไฟอยู่ซ้ายถึงกับเซ็ง
พอเห็นรูปตอนหาอัตราสิ้นเปลืองว่าอยู่ขวาค่อยยังชั่วหน่อย
ราคาผมว่าถ้าExora turboเก้าแสนErtiga gxก็ไม่น่าเกิน8.3
นะ  สงสัยจะได้รถให้แม่และอาโกของลูกๆหลานๆใว้ขนเหล่า
ทะโมน4-5หน่อที่บ้านล่ะ
ส่วนSpinคู่แข่งที่จะชนกันผมว่าทรงมันออกSuvไปน่าจะเหมาะ
กับผู้ชายมากกว่า  อีกทั้งอัตราสิ้นเปลืองน่าซดกว่าแน่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:43:31 »
เรื่องก้านสวิชต์ ผมเขียนผิดเองแหละครับ แก้ไขแล้ว ขออภัยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:02:14 »
Minivan ที่สวยสุดในตอนนี้ของไทย  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:05:00 »
เครื่อง 1.4 เปิดราคามาเกิน 7 แสน ในความคิดผมอยู่ในตลาดยากมากๆครับ ต่อให้ตัวรถดีที่สุดในกลุ่มแต่ตลาดเมืองไทยไม่เหมือนใครนะครับ จะเอาชื่อมาทิ้งซะเปล่าๆ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:06:41 »
Ertiga เป็นรถบ้าน 7 ที่นั่ง เครื่อง 1.4 ..นี่คือเราต้องย้ำก่อนว่ามันคือรถแบบไหนทำมาใช้งานอย่างไรนะ
แต่เรื่องความสนุกที่ได้ ถือเป็นเรื่องเซอร์ไพรส์ และเซอร์ไพรส์ในทางที่ดี เพราะต่อให้เราไม่ได้ขับรถรุนแรง
ก็จริง แต่ในบางครั้งเวลาไปเจอสถานการณ์คับขันที่เราต้องหักหลบแบบ 2 ทิศทางต่อเนื่องนี่..
ถ้าช่วงล่างไม่ให้ความมั่นใจมันจะลำบาก ช่วงล่างของ Ertiga ผมบอกได้เลยว่า ดีกว่าที่ผมคิดเอาไว้
ประมาณ 20% ..ถือว่าคุณทำช่วงล่างมาถูกต้องแล้ว แต่ถ้าใครก็ตามที่ถวิลหาความนุ่มนวล
ผมไม่แน่ใจนักว่า Avanza จะตอบโจทย์ตรงนี้ได้ถูกกว่าหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆ พวงมาลัยของ Ertiga.. ผมคิดว่าไวไปเมื่อเทียบกับประเภทรถครับ..ชอบมั้ย ส่วนตัวผมน่ะชอบ
ขับในเมืองคล่องเป็นบ้า ตวัดนิดเดียวก็เลี้ยวได้แล้ว แต่สำหรับคนทั่วไปที่อาจจะเคยขับ Avanza
รุ่นแรกมาก่อน แล้วสมมติว่ามาเปลี่ยนเป็น Ertiga ผมแนะนำนะครับ ตีสามตีห้า ลองขับไปหาถนนว่างๆ
มองหน้า มองหลังให้เคลียร์แล้วลองโยกพวงมาลัยเล่นสักหน่อย เอาให้ชินกับระยะตอบสนองของมัน
แล้วเวลาเจอเหตุการณ์ฉุกเฉินจริงๆ คุณจะหักพวงมาลัยได้พอดี ไม่เยอะเกินไป

ที่พูดนี้เพราะทราบดีว่าคนขับรถเร็วและชอบรถขับสนุกอย่างผม มักจะมองโดยใช้ความชอบ
และลักษณะการขับขี่ตัวเองเป็นหลัก..แต่ผมคิดว่าลูกค้าส่วนใหญ่ที่ซื้อ ไม่ใช่ boyracer
จึงควรทำความรู้จักกับพวงมาลัยมันไว้หน่อย

ผมรู้สึกว่าถ้ามันไวน้อยลงกว่านี้น่าจะดีกว่า นำมันไปอยู่จุดกึ่งกลางระหว่าง Avanza กับสิ่งที่มัน
เป็นอยู่ทุกวันนี้ แต่ให้ค่อนมาทางตัวของมันเองนิดๆ น่าจะดี และขอให้เพิ่มน้ำหนักโหลด
เวลาถือพวงมาลัยตรงมากกว่านี้สักนิด

ส่วนเรื่องอุปกรณ์ ผมขอใช้ความเห็นส่วนตัวนะครับ..ถ้าให้ของติดรถมาเท่านี้แล้วขาย
เกิน 8 แสน ผมก็เริ่มไม่อยากซื้อแล้วครับ คือถ้าเป็นโลกแห่งความจริง รถซื้อมาเราก็แต่งได้
โมดิฟายมันได้ (ไม่ใช่การจัดBestDriveนี่หว่า) ถ้ารถมันแพงมาก ผมก็ซื้อ Freed
แล้วมาแต่งช่วงล่างเอาหน่อยก็ได้ หรือยิ่งไปกว่านั้น ผมอาจจะหันไปจับเอา Stream
ไมเนอร์เชนจ์ตัวที่ขายไม่ออกนั่นแหละ มาขับเล่น เหลือเงินไว้แต่งได้อีกบานตะไท
โดยแลกกับสภาพรถมือสองที่ Reliability ลดต่ำลง และอัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ที่เพิ่มขึ้น

แต่ถ้าราคาขายเกาะเพดาน Avanza ผมว่างานนี้เจ๋งครับ จะตั้งราคาทั้งทีลองดู
ภาพลักษณ์ในใจของลูกค้าก่อนว่าเราอยู่ระดับไหน เพราะถ้าขายผมแปดแสนกว่าๆ
ผมก็อยากได้แอร์ออโต้นะ และถ้าให้ดี Smartkey Push Start แบบใน Swift ตัวท้อป
ก็ควรจะมาด้วย

แล้วก็..ABS นี่สมัยนี้ถ้าตัวรถแพงเกิน 7 แสนนี่ไม่สมควรตัดแล้วนะครับ ขอร้องเลย
Honda เขาตั้งนโยบายแล้วว่าต่อให้รถคันละสีแสนกว่าๆก็จะมีอย่างน้อยคือ ABS
และ SRS คนขับ..มีไปเถอะครับ อุปกรณ์พวกนี้ อุปกรณ์ปิดทองหลังพระที่บางคน
ไม่สนใจ ไม่ได้ให้ความสำคัญ แต่พอจะใช้แล้วมันไม่มีให้ใช้เนี่ยดิ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:24:30 »
ขอบคุณครับ ถ้าราคาไม่เกิน 7 แสน น่าจะขายดีระดับนึงนะ
ยังไงก็เครื่องเล็กกว่า avanza จะขายแพงกว่า avanza ของพี่โต
คนเค้าอาจจะมองว่า ขายแพงจะโดนเมินเอานะ

ตรงตาราง 0-100 ช่อง ertiga at น่าจะพิมพ์ผิดจาก 4dr เป็น 5dr
แล้วก็หน้าแรกของเว็บที่มีรูปรถเขียนว่า เกียร์ cvt นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:28:41 »
ด้วยเหตุที่ ผมยังไม่รู้ราคา
จึงต้องบอกไปก่อนว่า ตัวท็อป ไม่ควรเกิน 890,000 บาท

แต่ในความเป็นจริง เชื่ออยู่ลึกๆว่า Suzuki จะตั้งราคาลงมาถูกกว่านี้แน่ แต่จะเท่าใด มากน้อยแค่ไหน

19 มีนาคม รู้กัน!

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:45:25 »
เกิดอาการลังเลเลยครับ ผมจองสวิฟตัวท้อปไว้ รับรถเดือนตุลา แล้วเจ้า ERTIGA ออกมาได้น่าสนมากเลย

ผมสมควรเปลี่ยนไปเอาตัวนี้ดีมั้ยครับ แต่จะมีคนขึ้นรถผมเกินห้าคนแค่ซักสัปดาห์ละครั้งสองครั้ง เวลาพบปะเพื่อนๆแค่นั้น

รอดูราคาก่อนว่าจะเอาไงดีนี่

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 13:56:25 »
อ่านจบแล้วคิดว่า คงต้องรอดูราคาเปรียบเทียบกับ avanza แล้วหล่ะค่ะ (ความเห็นส่วนตัว) เพราะสมรรถนะไม่น่าจะแตกต่างกันเท่าไหร่ ยิ่งถ้าจองแล้วได้รถอีกชาติกว่า ๆ คงหันไปซบโตโยต้าเหมือนเดิม
Merc Addicted

ออฟไลน์ need4speed

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 14:29:41 »

ใส่แม็กแบบนี้น่าจะสวยดี...อ้าวผิดคันเป็น VX-1 ซะงั้น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 15:33:09 »
ราคาที่จะตั้งนีแหละคือเรื่องสำคัญที่สุด

รถในกลุ่มราคาแบบนี้ ถ้าตั้งมาแบบตัวท๊อปสุดไม่เกิน 889,000.- อย่างที่คุณจิมมี่ว่ามาละก็ คงน่าจะขายยาก

และการไม่มีเอบีเอสในรุ่นล่าง ต้องไม่ลืมว่าค่ายเดียวที่ทำได้ ยังมีการเปลี่ยนแปลง น่าจะใส่มาได้แล้ว

อุปกรณ์มาตรฐานหน่ะ หรือมันไม่ใช่

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 16:13:32 »
เป็นรีวิวที่เข็มขัดสั้นมากจริงๆ ;D ;D ;D ;D

ขอบคุณครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 16:24:27 »
ขอบคุณครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 16:38:34 »
หลายคนเอาไปเทียบกับ เอวังซ่า อาอ๋อยน่าจะดีใจไม่ใช่น้อย 5 5 5

แต่ผมมองว่าวัสดุเจ้านี Ertiga มันดูดีนะ งานประกอบ รายละเอียดต่างๆ เออมันเรียบร้อยจัง
น่าสนใจครับ  ไว้ถ้ามีลูกคนที่สอง ต้องหาแบบนี้สักคัน ชอบคันเล็กๆแบบนี้อ่ะ น่ารักดี
ไปกันได้ทั้งครอบครัว เดินทางในเมือง ไปจังหวัดใกล้ๆ ชิลด์ๆ
ประหยัดน้ำมันด้วย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 17:02:20 »
อ่านแล้วอยากดูคลิปเลยครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 17:39:18 »
อย่างนีมันต้องลองครับSuzuki ERTIGAถ้าราคาไกล้ๆ9แสนผมว่าดีนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 18:30:19 »
ชอบใจที่พาหนูหน้าตาดี หนีพี่โก้บ้าพลัง กับกระบะโบ๋ๆ จริงๆเลย

รถสวยจริงๆแฮะ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:08:00 »
รถหน้าตาบ้าน ๆ  ถนอมแรงม้า
แต่ไม่ถนอมความมันส์

อึ้งครับพี่น้อง!!!

อยากลองขับซะแล้วซิ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:11:54 »
ผมว่า ถ้าราคาไม่เกิน 8 แสนซื้อเถอะครับ

คุ้มค่ามาก แรงและประหยัด  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:17:49 »
ราคาอย่าแรงแล้วกัน

เกิดอีกรุ่นแน่นอน

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 19:40:30 »
ยังต้องวัดกันที่ความนุ่มนวล การเด้งของเบาะแถวสาม ไม่ประทับในใจการพับเบาะแถว 2 เข้าแถวสาม จริงๆดูเกะกะะขาอาจถึงกับล้มหน้าคว่ำได้น่าาเออเบาะแถวสามมันกระดกขึ้นพับได้เหมือน avanza มัยหว่า ลืมดู เห็นแต่พับลง น่าา ออพับได้เรียบ ชอบไฟเก๋งแถวสาม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 20:01:33 »
ขอบคุณครับ
ออกมาได้ตามความต้องการผมตอนนี้จริงๆเลย... แต่ดันไปสอยคันอื่นก่อนซะแล้วสิเนี่ย -_-' Y_Y

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 20:37:21 »
ขอ ABS ในทุกรุ่นรถ ที่เป็นของ Suzuki ด้วยได้ไหม

แค่นี้จริงๆที่อยากขอ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ buggle01

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 21:21:18 »
ถ้ามีรุ่น GX sport ออฟชั่นครบแบบสวิฟท์ตัวท๊อปคงดีครับ

แอร์ดิจิตอล เบาะหนัง และ "ภายในสีดำ" ปัดน้ำฝนและไล่ฝ้าหลัง พับกระจกมองข้างไฟฟ้า one touchขึ้นลงด้านคนขับ

ทั้งหมดนี้ ไม่ควรเกิน 850k นะ เพราะยังไงผมว่า freed เป็นรถที่ดูภาพลักษณ์ดีสำหรับแม่ลูกอ่อนนะครับ

และตามโรงพยาบาล เจอเยอะมากครับ ที่เอามาทำเบาะขึ้นลงไฟฟ้าด้วย