ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันว่า... รถพิกัด 1.8 ลิตรสมัยนี้ กินน้ำมันเท่ารถ 1.4-1.5 เลย จริงมั้ยครับ??  (อ่าน 9284 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ว่ากันว่า
รถขนาดกลางเครื่อง 1.8 สมัยนี้ ไม่ได้กินน้ำมันเหมือนเมื่อก่อนแล้ว
เป็นความจริงหรือไม่ครับ?

มานั่งคิดๆดูว่า รถพิกัด 1.8
ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ 14-15 โลลิตร แทบจะทุกรุ่น
ในขณะที่รถ 1.5 ทำอัตราิสิ้นเปลืองอยู่แถวๆ 14-16 โลลิตร
แทบไม่เห็นความแตกต่างเลย

ในขณะที่รถ 1.8 ได้ตัวถังที่ใหญ่กว่า กว้างกว่า นั่งสบายกว่า โปร่งโล่งกว่า
ช่วงล่าง ระบบเบรค ความมั่นคงในการขับีขี่

ถ้าเงินถึง และเงินไม่ใช่ปัญหา
เล่นรถ 1.8 ดีกว่าใช่มั้ยครับ

เราถามหาความประหยัด จากรถ 1.5 ได้จริงมั้ยครับ
เท่าที่เห็น ค่าบำรุงรักษาแทบไม่ต่างกัน จะต่างกันแค่ค่าประกันต่อปี
ประเด็นคือ รถ 1.5 ไม่ประหยัดเท่าที่ควร
หรือรถ 1.8 มันมีอัตราสิ้นเปลืองที่ดีขึ้นครับ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จริง แต่ไม่เสมอไปครับ

ต้นทุน การทำรถ B Segment 1.5 L กับ C Segment 1.6 - 1.8 L ต่างกันไม่มากนัก

แต่....

1.8 L ขายในราคาแพงกว่าได้ เพราะตัวรถดูใหญ่กว่า ได้กำไรต่อคันเยอะกว่า
ทำให้ผู้ผลิต กล้าอัดเทคโนโลยีลงไปได้มากกว่า โดยเฉพาะ เทคโนโลยีเครื่องยนต์กับระบบส่งกำลัง

1.5 L ขายในราคาถูกกว่า ได้ตัวเลขปริมาณยอดขาย มาช่วยค้ำตุนให้อยู่รอด
แต่กำไรต่อคัน น้อย การใส่เทคโนโลยีต่างๆ มาให้นั้น อาจทำให้กำไรต่อคัน ลดลง

การเปลี่ยนแปลงเครื่องยนต์ และระบบส่งกำลังนั้น ถือเป็นต้นทุนประมาณ 1 ใน 3 ของตัวรถทั้งคัน

พอเห็นภาพขึ้นไหมครับ?

ออฟไลน์ slate

• Full Member
น่าจะนะคับถ้าคนขับคนเดียวกัน

ออฟไลน์ [J]e[w]

ที่แน่ๆขับแต่ในเมือง 1.8 สูบมากกว่าแน่นอนครับ FBในเมืองได้ไม่เคยเกิน8 พอออก ตจว ไกลๆ 14-17 สบายๆ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Cube

ขึ้นอยู่กับว่าขับนอกเมืองหรือในเมืองเป็นหลักด้วยครับ

นอกเมืองวิง110 เครื่องใหญ่ก็ทำงานเบากว่า เกียร์ที่มักให้มาเยอะกว่าก็ทำให้รอบเบากว่า
ส่วนขับในเมืองถ้าไม่มีidle-stop รอบเดินเบาเท่ากันเครื่องใหญ่กว่าจะกินเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้าเงินถึง และเงินไม่ใช่ปัญหา
---------------------------------

แต่ผมว่ามันคือปัญหาของคนส่วนหย่ายยยยย เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เทคโนโลยีระบบส่งกำลังของ 1.8 กำลังแข่งขันกันรุนแรงครับ ทำให้ต้นทุนส่วนนี้สูงขึ้นแน่นอน
และทำให้ได้ความประหยัดเชื้อเพลิง และ แรงมาก

ผมใช้ new altis mc2010 1.8 ก็ประหยัดครับ วิ่งไม่เกิน 120 นอกเมือง 16 กม/ลิตร
ในเมืองรถติด ๆ 11 กม/ลิตร เฉลี่ยประมาณ 14 กม/ลิตร แบบคนตีนหนักนะ
'19 Honda Civic EL

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
และท่านสังเกตมั้ยว่า ขับตอนกลางคืนตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองดีกว่าตอนกลางวัน 

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
เจอ Prius หรือ F30 320d  1.2-1.5 ยืนทำหน้าเศร้ากันเป็นแถว  ;D
Test ..

maxvn

• บุคคลทั่วไป
ยี่ห้ออื่นไม่รู้ครับ แต่ cruze 1.8 นี่กินแบบทุเรศสุดๆๆ วิ่งในเมืองนี้ 7-8 กิโลลิตรตลอดไม่เคยสูงกว่านี้ :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 10:45:25 โดย maxvn »

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
Civic FB 1.8 วิ่งในเมือง บางครั้งก็ 5-6 กม/ลิตร
วิ่งทางไกลนอกเมือง ได้ 17-18 กม/ลิตร
ส่วนหนึ่งเป็นเพราะเกียร์ที่ทดรอบไว้ต่ำด้วยครับ

อย่างพวก Mazda2, Fiesta 1.4 ยังเป็นเกียร์ออโต้ยุคเก่าอยู่
วิ่งความเร็ว 100 รอบเครื่องซัดไปเกือบ 3,000

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 11:10:40 โดย che_dtracker »

ออฟไลน์ gttle

ยี่ห้ออื่นไม่รู้ครับ แต่ cruze 1.8 นี่กินแบบทุเรศสุดๆๆ วิ่งในเมืองนี้ 7-8 กิโลลิตรตลอดไม่เคยสูงกว่านี้ :( :( :(

cruze ผม 10 โลลิตรเลยนะวิ่งในเมือง..เมืองเชียงใหม่นะ ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

1.8 เดี๋ยวนี้ อัตราสิ้นเปลือง บี้เครื่อง 1.5 ตกกระป๋องครับ

แต่ถ้ามาเจอกันในเมือง 1.8 ก็ยังเป็นแค่ 1.8 วันยันค่ำ ความจุเยอะกว่า ติดไฟแดงนานๆ มีร้องจ๊าก

ออฟไลน์ 911turbo

cruze ผม 10 โลลิตรเลยนะวิ่งในเมือง..เมืองเชียงใหม่นะ ;D

เชียงใหม่ จริงๆ เรื่องรถติดยังน้อยนะ เมื่อเทียบกับกรุงเทพ  อย่างเก่งก็ติดแยกรินคำ สัก สาม-สี่ไฟแดง 
กรุงเทพ นี่ ติดกันหลักหลาย ชม

ปล. civic fd ผมได้ 8-9 โลลิตร ........   แต่ผมติดแกสแล้ว โย่ๆ

ออฟไลน์ hutzero

หลายท่านลืมอะไรไปรึเปล่า?

รถพิกัด 1.8 อัตราบริโภคน้ำมันเฉลี่ยพอๆกับ 1.4, 1.5 ก็จริง  แต่มันคือการทดสอบจาก "วิ่งทางไกล  ด้วยความเร็วคงที่"

เหมือนที่ HLM ทดสอบ  "นั่ง 4 คน เปิดแอร์ วิ่ง 110Km/Hr"  นั่นแหละ

ปกติรถพิกัด 1.8 จะน้ำหนักมากอยู่แล้ว   ถ้าต้องเจอรถติดในเมือง  ออกตัวและเบรคบ่อยๆ  ผมเชื่อว่ากินน้ำมันกว่า 1.4, 1.5 แน่นอน

เว้นแต่จะเป็นรถ Hybrid , Diesel Turbo(BMW) หรือมี Idle Stop ติดมาด้วย

ออฟไลน์ gttle

เชียงใหม่ จริงๆ เรื่องรถติดยังน้อยนะ เมื่อเทียบกับกรุงเทพ  อย่างเก่งก็ติดแยกรินคำ สัก สาม-สี่ไฟแดง 
กรุงเทพ นี่ ติดกันหลักหลาย ชม

ปล. civic fd ผมได้ 8-9 โลลิตร ........   แต่ผมติดแกสแล้ว โย่ๆ

ใช่ครับถึงว่าในเมืองแต่เมืองเชียงใหม่...ถ้ากรุงเทพนี่ผมว่ารุ่นไหนก็ไม่น่าถึง 10 โล  ;D  พ่อผมบอกว่าซื้อมาขับก็ขับๆไปเถอะคิดเรื่องน้ำมันเดี๋ยวจะเครียด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับในกรุงเทพ 1.4 1.5 ยังไงก็ประหยัดกว่าครับ

ไม่มากก็น้อยแหละ

1.8 ติดหนักๆ เอาเรื่องอยู่นะครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
ไม่ใช่กับ Lancer EX แน่ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
หลายท่านลืมอะไรไปรึเปล่า?

รถพิกัด 1.8 อัตราบริโภคน้ำมันเฉลี่ยพอๆกับ 1.4, 1.5 ก็จริง  แต่มันคือการทดสอบจาก "วิ่งทางไกล  ด้วยความเร็วคงที่"

เหมือนที่ HLM ทดสอบ  "นั่ง 4 คน เปิดแอร์ วิ่ง 110Km/Hr"  นั่นแหละ

ปกติรถพิกัด 1.8 จะน้ำหนักมากอยู่แล้ว   ถ้าต้องเจอรถติดในเมือง  ออกตัวและเบรคบ่อยๆ  ผมเชื่อว่ากินน้ำมันกว่า 1.4, 1.5 แน่นอน

เว้นแต่จะเป็นรถ Hybrid , Diesel Turbo(BMW) หรือมี Idle Stop ติดมาด้วย

นั่ง 2 คน นั่ง 2 คน ไม่ใช่ นั่ง 4 คน ครับ