ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับถังดับเพลิงที่ใช้ติดในรถครับ  (อ่าน 3656 ครั้ง)

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
พอดีกำลังหาถังดับเพลิงติดรถไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินครับ   ไม่ทราบว่าถังดับเพลิงมี่กี่ประเภท  ประเภทไหนถึงเหมาะกับรถยนต์
 และที่ไหนหาซื้อได้บ้างครับ  อยากได้แบบมาตราฐานครับ   เคยเห็นขายแถวคลองถมหลายร้านเลย   ราคาถูกมาก 100+ เอง  กลัวไม่ได้มาตราฐานอะครับ เพื่อนๆพี่ๆ ใช้ของอะไรกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
เป็นคำถามตรงใจคนใช้รถในช่วงอากาศร้อนแบบนี้เลยครับ รอคำตอบด้วยคนครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ใช้แบบที่เป็น คาร์บอนไดออกไซด์ครับ มันมีเขียนอยู่
แต่มันก็ดับได้เฉพาะเวลาไฟลุกห้องเครื่อง อะไรแบบนั้นนะครับ

ถ้าไหม้จากน้ำมัน หรือแก๊ส เอาไม่อยู่ครับ ยกเว้นรู้ตัวไวจัด

ป.ล. แนะนำว่ากระป๋องเดียวไม่พอนะครับ ขนาดถังใหญ่ ฉีดได้แค่10กว่าวิ ก็หมดแล้ว  ป๋องเล็กนี่ ถ้าจะให้ได้ผลจริงๆ ซื้อไว้ซัก 5 อะครับ

เพราะเวลาไฟไหม้พวกน้ำมัน เราฉีดดับไป สักพักมันก็ติดใหม่ครับ ยิ่งเบนซิน ร้อนแล้วยังไงก็ไม่ดับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เคยซื้อมาเป็นชนิดโฟม ลองจุดไฟเผาใบไม้แห้งแล้วเอาถังดับเพลิงติดรถมาฉีด ไฟมันไม่ดับอะครับ เลยเสียเงินฟรี  แต่ที่แน่ๆต้องใช้ทรายครับไฟดับแน่นอน แต่คงไม่มีใครแบกขึ้นรถแน่ๆ  :D

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ระวังมันจะบึ้มแทนนะครับ

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
มีแบบเป็นลูกบอล วางไว้ ป้องกัน เพลิงไหม้ได้ครับ ดับได้ สนใจ PM ได้ครับ ถูก
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Nat8

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นถังวางในรถ แล้วรถผมจอดตากแดดประจำ(ร้อนมาก) จะระเบิดหรือน้ำยาจะเสียมั้ยอะครับ