ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเช็คระยะของสวิฟอีโค่ด้วยครับ  (อ่าน 11393 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ผมมานั่งอ่านคู่มือแล้ว ในนั้นระบุว่า เข้า1,000 - 10,000 - 20,000 ไปทีละหมื่น
แต่ในเล่ม เซอร์วิสเรคคอร์ด กลับระบุว่า เพื่อให้รถของท่านใช้งานอย่างมีประสิทธิภาพ
ควรเข้าเช็คที่ระยะ 5,000 กิโลเมตร สรุปยังไงกันแน่ครับ
(ช่างที่ศูนย์ก็บอกทีล่ะหมื่นโลนะครับ แต่พอเปิดเล่มให้ดู เขาก็อั่มๆอึ่งๆ แล้วก็บอกเหมือนเดิม) 

ขอบคุณครับ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่องการเช็คระยะของสวิฟอีโค่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:10:02 »

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีละ 10000 

ออฟไลน์ adis

Re: ขอถามเรื่องการเช็คระยะของสวิฟอีโค่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:55:28 »
ให้ยึดตามคู่มือรถครับ และให้ดูรายละเอียดด้วยว่า น้ำมันเครื่องตามคู่มือกำหนดให้ใช้ค่าความหนืดที่เท่าไร
เราก็ควรใช้ค่าความหนืดหรือเบอร์ตามคู่มือครับ ระยะเปลี่ยนถ่ายก็ยึดตามคู่มือซึ่งเค้าจะกำหนดมาสองค่าคือ ระยะเวลากับระยะกิโล
อันไหนถึงก่อนก็เอาตามนั้น เช่น ทุกหมื่นกิโลหรือทุก 6 เดือน เป็นต้น

การที่เล่มเซอร์วิสเรคคอร์ดระบุมาอย่างนั้น ก็อาจจะเป็นกลยุทธในการหารายได้เพิ่มก็ได้ครับ ยกเว้นว่าทุกอย่างฟรีหมดก็อีกเรื่อง
แต่ผมว่ายังไงก็ต้องจ่ายเงินซื้อน้ำมันเครื่องแน่ ๆ คงไม่ฟรีหรอกครับ

ทีนี้เราต้องมาดูอีกครับว่าเราใช้รถในลักษณะปกติหรือใช้งานหนัก
รถที่เข้าข่ายว่าใช้งานหนัก เช่นขับทางไกลในความเร็วสูงทุกวัน ขับในสภาพการจราจรติดขัด
ใช้รถน้อย จอดมากกว่าขับ ขับในภาพที่มีฝุ่นเยอะ  การใช้รถลักษณะดังกล่าวถือว่าใช้งานหนัก ก็ควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรคหรือน้ำมันเกียร์
กอ่นกำหนด ในคู่มือของ swift ไปดูอีกทีนะครับว่าเขียนแนะนำไว้รึเปล่า ( พอดีผมไม่ได้ใช้ swift แต่ชอบ swift ครับ ตอนนี้ใช้วิทาร่ากับ freed ซึ่งในคู่มือจะบอกไว้อย่างละเอียด )

นอกจากนี้ให้ดูน้ำมันเครื่องของศูนย์ด้วยครับ ว่าเค้ามีเกรดไหน เบอรไหน   ปัจจุบันนี้ มักจะมีน้ำมันเครื่องเกรดกึ่งสังเคราะห์ เบอร์ 0w-20 ออกมาใช้กัน
ผมเคยเข้าศูนย์ suzuki ก็เจอเกรดนี้ครับ  ฮอนด้าก็มีเกรดนี้ อย่าง freed ที่ผมใช้ ในคู่มือกำหนดค่าความหนืดตั้งแต่เบอร์ 30 ขึ้นไป  แล้วให้เปลี่ยนทุกหมื่นโล
แต่ผมยึดตามคู่มือเป็นหลักครับ พอใช้รถไปได้ สี่พันโล ผมเปลี่ยนร้ำมันเครื่องเป็นสังเคราะห์แท้เบอ 30 เลยครับ
เบอร์20 กึ่งสังเคราะห์มันให้ความลื่น แต่การปกป้องมันน้อยไป กำลังอัดเครื่องยนต์ก็น้อยไปครับ

พอเปลี่ยนแล้ว กำลังอัดดีขึ้น ประัหยัดน้ำมันมากกว่าเดิมครับ 

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:08:02 »
เจอเหมือนกันครับ แต่ผมถ่ายน้ำมันครั้งแรกที่ 1,000 เศษๆ แล้วหลังจากนั้นกะว่าจะถ่ายทีละหมื่นโลไปเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 10:18:52 »
คำว่า "เข้าเช็คที่ระยะ......"  นั้นไม่ได้หมายถึงเปลี่ยนถ่าย นมค.
หมายถึงนำรถเข้าไป ตรวจสอย กวด ขัน อะไหล่ต่างๆ ให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานเสมอ เช่น ปรับตั้งสายพาน ทำความสะอาดและปรับระยะเบรค ตรวจสอบระดับของเหลวต่างๆภายในระบบต่างของรถ และ ตรวจดูสภาพรวมของอะไหล่โดยรวมของรถ
เพราะ รถที่เพิ่งออกมาใหม่ๆ  เขาอยากจะให้ใช้ไปซักพักเพื่อให้รถลงพื้นและปรับตัวให้เหมาะกับการใช้งานของแต่ละคน  จึงควรนำรถเข้าไปตรวจเชคปรับตั้งดังกล่าว
ในคู่มิอจึงแนะนำที่ 1 พันโลแรก  แต่ ด้วยสถิติที่ช่างเห็นว่า มีโอกาสน้อยยมาก จึงแนะนำให้มาที่ 1 หมื่นเลยก็เป็นได้

ทีนี้ ในการแนะนำให้เข้าเชคในทุกระยะเท่าใดนั้น อย่างเช่นคุณบอกว่า 5 พันโลนั้น
มันก็เป็นดุลยพินิจของแต่ละค่ายที่จะแนะนำให้ผู้ใช้รถ กันไว้ดีกว่าแก้  ดังนั้น จะทุก5พัน หรือ ทุก1หมื่นโล  หรือทุกๆ 3 เดือน มันก็ดีทั้งนั้น  อยูที่ลูกค้าจะพิจารณา

แต่เพื่อความสะดวกในปัจจุบัน  จึงยึดเอาอายุ นมค. มาเป็นตัวควบรวมในการเข้าเชคระยะด้วยเพื่อความสะดวกในการทำงาน  ช่างและลูกค้าสมัยนี้ จึงมองภาพแค่ว่า  การเชคระยะ คือการถ่าย นมค.

ส่วนรายการใดเชคฟรี หรือไม่นั้น  ก็สอบถามทาง 0 นั้นๆ ดูอีกที

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:28:51 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ คือในคู่มือบอกหนึ่งหมื่กิโลล่ะครับ แต่แค่ในบุคเซอร์วิสบอกห้าพัน
ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง ที่ศูนย์ใช้ 0w-20 กึ่งสังเคราะ ทีนี้ผมว่ามันใสไปบอกว่าขอนำไปเองได้ไหม
ได้รับการปฏิเสธครับ บอกว่าจะไม่รับประกัน(ใสไปนะไม่เท่ารั่นแต่ผมอยากใช้สังเคราะร้อยเปอเซน)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:39:25 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ คือในคู่มือบอกหนึ่งหมื่กิโลล่ะครับ แต่แค่ในบุคเซอร์วิสบอกห้าพัน
ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง ที่ศูนย์ใช้ 0w-20 กึ่งสังเคราะ ทีนี้ผมว่ามันใสไปบอกว่าขอนำไปเองได้ไหม
ได้รับการปฏิเสธครับ บอกว่าจะไม่รับประกัน(ใสไปนะไม่เท่ารั่นแต่ผมอยากใช้สังเคราะร้อยเปอเซน)

เอ...ปกติศูนย์เค้าให้หิ้วไปเองได้นะครับ ถ้าอ้างว่าไม่รับประกัน น่าจะเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคเกินไปนะ
ยกเว้นว่า เจ้าของรถเลือกเกรดไปผิดแล้วเครื่องยนต์เสียหายก็อีกเรื่อง
แต่ปกติคนที่ใช้น้ำมันเครื่องหิ้วไปเองเค้าก็จะรู้อยู่แล้วครับว่าควรใช้น้ำมันเรื่องแบบไหน
ผมใช้รถมาหลายคัน ไม่มีคันไหนใชฃ้น้ำมันเครื่องศูนย์เลยครับ หิ้วไปเองตลอด
ยังไง ท่าน จขกท. ลองเช็คที่ศูนย์อื่นดูอีกทีแล้วกันนะครับ
ซูซูกิ วิทาร่าผมก็หิ้วไปเองครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

หรือไม่งั้นก็เอาน้ำมันสังเคราะห์แท้ ของศูนย์ซูซูกิ ก็ได้นะครับ แต่รู้สึกว่าจะเป็นเบอร์ 40 รึเปล่า ผมไม่แน่ใจนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 14:41:36 โดย adis »

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:58:37 »
ฝากเรื่องคูปองนิดนึงครับ
ของผมเจอเมื่อวานนี้เอง คูปอง ระบุ 10000 กม.
หรือว่า 6 เดือน แล้วแต่อันใหนถึงก่อน
ของผมเกินหกเดือน ส่วนลดค่าแรงในคูปองเค้าไม่ให้เลยครับ
ไม่มีข้อแม้ใดๆทั้งสิ้น แปลกเนอะ ทั้งๆที่ให้เรามาแล้ว
ตั้ง 560- บาท  ผบ.เครียดมาก

ออฟไลน์ tn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 15:53:22 »

ที่เชียงใหม่
1000
5000
10000
ต่อไป 15000
ตอนนี้ไมล์ที่ หนี่งหมื่นโล
ทุก ๆ 5000 โล  จะได้รับการถ่ายน้ำมันเครื่อง 0w20 ทุกครั้ง  แหวนรอง  ฟรีค่าแรง
ตอนนี้มีเปลี่ยนหลอดไฟหลี่ขาด 2 หลอด
เคลมแผ่นกันความร้อนท่อไอเสีย  และกำลังรอเคลม โช็คหลังซ้ายน้ำมันรั่วซึม รออะไหล่มาก็จะได้เปลี่ยนละ
โช็คมันจะแตกง่ายขนาดนั้น

แต่ของอัลมิร่า  ถ่ายที่ 1000 โล  แล้วครั้งต่อไปที่ 10000 โล  0W20 เช่นกัน 

ก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน ไม่ทราบท่านอื่น  ศูนย์อื่น เป็นอย่างไร  ตอนนี้ที่เชียงใหม่ เป็นงี้  ศูนย์เก่านะครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 17:15:45 »
เช็คที่ 5000 ก็ไม่มีปัญหาครับ สำหรับผมนะ ขอแค่อยากได้ข้อมูลชัวร์ๆครับ
แต่ผมเซ่งแต่เรื่องที่จะเอาน้ำมันเครื่องไปเองนี่ล่ะ ผมแค่อยากใช้ API SN ซึ่งสูงกว่า SM ตามที่คู่มือระบุ
กับเฟียสตาร์ ผมใช้อยู่สองยี่ห้อครับ  ปตท. กับ โมบิลวัน แล้วแต่หาซื้อตัว SN ตัวไหนได้
แต่เซ่งกับศูนย์ ซูซูกินี่ล่ะที่ไม่ยอมให้ผมหิ้วไปเอง  จะเอาสังเคราะห์ร้อยเปอร์เซนของศูนย์ ผมมองว่า เบอร์ 40 มันหนืดไปกับรถใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 17:18:38 โดย บูตะ ฉึกฉึก »

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 23:35:30 »
ที่ 5,000 น่าจะเป็นการ "เช็ค" เพียงอย่างเดียว

อาจจะไม่มีการเปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองหรือของเหลวครับ