ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องรถจดประกอบกับการตรวจสมอ.  (อ่าน 2737 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ตามกฎหมายรถจดประกอบทุกคันต้องผ่านการตรวจสมอ.จึงจะจดทะเบียนได้ ยกเว้นรถติดแก๊ส

จึงมีการเลี่ยงตรวจสมอ.ด้วยการนำไปติดแก๊ส แล้วบอกยกเลิกทีหลัง

จากที่ผมอ่านเกณฑ์ของสมอ.แล้วเนี่ย เป็นไปไม่ได้เลยที่รถอย่างcube,austin mini,rx-7จะผ่านเกณฑ์ได้ เลยเกิดคำถามดังนี้ครับ

1.แปลว่ารถเก่าๆจดประกอบพวกนี้เลี่ยงการตรวจสมอ.ด้วยการติดแก๊สแล้วไปยกเลิกทุกคันเลยเหรอครับ

2.จากข้อ1.แปลว่ารถพวกนี้ผิดกฎหมาย ตำรวจเจอcube,austin mini,rx-7หรือพวกรถสปอร์ตเก่าๆจดประกอบจะสอยได้ทันทีเลยรึเปล่าครับ

3.แต่ถ้าการจดแก๊สแล้วยกเลิกทีหลังไม่ผิดกฎหมาย แล้วรถพวกนี้ต้องไปตรวจสมอ.หลังจากยกเลิกแก๊สไปมั้ยครับ

ปล.ไม่ได้พูดถึงกรณีล้างเล่มลงเล่มใหม่นะครับ เพราะอันนั้นโดนชัวๆ

KumaZ

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยเรื่องรถจดประกอบกับการตรวจสมอ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:18:39 »
1. ไม่ครับ บางคันตรวจ สมอ. บางคัน ติดแก้สแล้วก็ไม่ยกเลิกครับ บางคนอยากประหยัด ส่วนใหญ่รถเทอร์โบจะตรวจไม่ผ่านนะครับ แต่ n/a ส่วนใหญ่จะผ่านได้ต้องเซตระบบไอเสียใหม่หมดนะครับ

KumaZ

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยเรื่องรถจดประกอบกับการตรวจสมอ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:25:25 »
2. ไม่ได้นะครับ รถเสียภาษี ศุลกากร สรรพสามิต ขนส่ง ได้ทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายแล้วครับ ยึดคงไม่ได้แต่ขอตรวจสอบได้ครับ ถ้าสงสัยว่าหนีภาษี หรือ นำรถอินวอยมาวิ่งแล้วสวมทะเบียน                                                                                3. น่าจะยังทำได้อยู่นะครับ ถือว่าเป็นช่องว่างของกฏหมายอยู่นะครับ จริงๆก่อนหน้านี้กำลังจะมี สมอ แก้สนะครับ รถแก้สต้องมาตรวจ แต่ทำไมเงียบไปไม่ทราบ