ผู้เขียน หัวข้อ: peugeot 408  (อ่าน 6882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Airconner

• Newbie
  • *
peugeot 408
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 00:33:52 »
พอดีส่วนตัวสนใจ camry extreamo อยู่ แต่เมื่อช่วงต้นปี ผมดันไปเจอ บูท peugeot ผมเห็นรุ่น 408 แล้วก้อสวยดี ราคาน่าสนมาก
แต่ผมก้อกลัวๆเรื่อง ศูนย์บริการ ที่มีน้อยมาก ส่วนค่า maintenance ถ้าไม่เกิน 3,000 - 5,000 ต่อครั้งผมรับได้
ปัญหาคือแฟนผมอยากได้ peugeot 408 มาก ผมก้ออยากได้ camry  ซึ่งผมก้อเข้าใจนะว่ารถ 2 คันนี้ มันคนละขนาดกัน ไม่น่าเอามาเปรียบเทียบกัน
แต่ราคามันใกล้กัน คือแฟนผมอยากขับรถยุโรป ผมก้อไม่รู้นะว่าฟิลลิ่งทั้ง 2 คันนี้ เป็นไง ใครเคยทดลองขับทั้ง 2 รุ่นนี้ หรือใครมีไว้ครอบครอง
ช่วยแชร์ประสบการ์ณหน่อยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน จะได้ตัดสินใจได้ (พอดีเป็นคนกลัวเมียครับ )
ปล.ปกติใช้รถกัน 2 คนเป็นส่วนใหญ่ ขับไม่เร็วมาก ยกเว้นตอนเช้าไปทำงาน บนบูรภาวิถี ก้อ 150+

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: peugeot 408
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 00:58:29 »
เคยมีญาติผู้ใหญ่ผมเคยใช้ 406 อยู่ครับ พอมันอายุได้ 4-5 ปีก็ซ่อมแหลก จนต้องขายทิ้งไป

ถามว่ารถดีไหมก็ดีนะครับ ช่วงล่างดีกว่ารถญี่ปุ่นพอสมควร ณ ตอนนั้น

เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่ค่อยทราบเกี่ยวกับยี่ห้อนี้เลย เมื่อก่อนยี่ห้อนี้ยังพอมีวิ่งบ้าง

เดี๋ยวนี้แทบไม่เจอคนใช้กันแล้วครับ จะมีก็ RCZ รุ่นเดียวที่ยังพอเห็นคนใช้บ้าง

อีกเรื่อง ซื้อ Camry เถอะครับ 408 ตอนขายนี่จุกนะครับ แถมขายยากมากด้วย

ถ้าอยากได้รถยุโรปจริงๆ ซื้อ Benz,BMW,Volvo อะไรแบบนี้ดีกว่าครับ อุ่นใจกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 01:23:13 »
408 มันไม่ใช่รถที่มีขายในยุโรป จะนับเป็นรถยุโรปได้หรือเปล่า ลองบอกแฟนดูครับ

เพิ่มอีกหน่อยเอา S60 S ดีกว่าหรือเปล่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 01:54:14 »
รถ C-segment ที่ถูกดัดแปลงจาก 308 ที่เป็น Hatchback (นึกถึง Fiesta) ให้ขายเฉพาะในเอเชียเป็นหลัก

ผมว่ามันคนละเกรดเลยนะครับ ถ้าขนาดใกล้ๆ กัน แล้วก็น่าไว้ใจกว่า ผมว่าพวก Volvo S40 หรือ V40 ก็ OK นะครับ แต่ไม่แน่ใจราคาห่างกันเยอะไหม
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 02:50:11 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ peugeot ตัวนี้มันประกอบมาเลย์ คงไม่ยุโรปอย่างที่ท่านอื่นๆพูด ข้อเสียคงเยอะก่าข้อดี

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 02:59:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ peugeot ตัวนี้มันประกอบมาเลย์ คงไม่ยุโรปอย่างที่ท่านอื่นๆพูด ข้อเสียคงเยอะก่าข้อดี
ข้อดีที่ผมเห็นข้อเดียวคือเครื่อง 1.6 Turbo

นอกนั้น ภายนอก ผมคิดว่าไม่ลงตัว ดู 508 สวยลงตัวมาก

ภายในอย่างโบราณ นึกว่าออกตั้งแต่สมัย 406
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 08:04:37 »
D segment ของญี่ปุ่นค่าบริการตามระยะ อยู่ที่ 3000-5000 บาทครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 08:56:49 »
508 เลยสิ สวยดี
ยุโรปขับเกลือนเหมือน Altis บ้านเราเลย อ่ะไหล่ไม่น่ายากนะงั้น  ;D

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 09:17:58 »
พอดีส่วนตัวสนใจ camry extreamo อยู่ แต่เมื่อช่วงต้นปี ผมดันไปเจอ บูท peugeot ผมเห็นรุ่น 408 แล้วก้อสวยดี ราคาน่าสนมาก
แต่ผมก้อกลัวๆเรื่อง ศูนย์บริการ ที่มีน้อยมาก ส่วนค่า maintenance ถ้าไม่เกิน 3,000 - 5,000 ต่อครั้งผมรับได้
ปัญหาคือแฟนผมอยากได้ peugeot 408 มาก ผมก้ออยากได้ camry  ซึ่งผมก้อเข้าใจนะว่ารถ 2 คันนี้ มันคนละขนาดกัน ไม่น่าเอามาเปรียบเทียบกัน
แต่ราคามันใกล้กัน คือแฟนผมอยากขับรถยุโรป ผมก้อไม่รู้นะว่าฟิลลิ่งทั้ง 2 คันนี้ เป็นไง ใครเคยทดลองขับทั้ง 2 รุ่นนี้ หรือใครมีไว้ครอบครอง
ช่วยแชร์ประสบการ์ณหน่อยนะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน จะได้ตัดสินใจได้ (พอดีเป็นคนกลัวเมียครับ )
ปล.ปกติใช้รถกัน 2 คนเป็นส่วนใหญ่ ขับไม่เร็วมาก ยกเว้นตอนเช้าไปทำงาน บนบูรภาวิถี ก้อ 150+

โจทย์เดียวกับเพื่อนผมอีกคนครับ ผู้หญิงชอบจัง Peugeot 408 เนี่ย แล้วก็จริงแบบที่คุณบอกว่า 1.6 Turbo มันน่าสน ผมก็คิดอย่างนั้น

408 รุ่นนี้ พัฒนามาจาก 308 แต่ผมไม่ทราบว่าแค่ขยายให้ใหญ่ขึ้นหรืออย่างไร เคยไปลองนั่งมา แต่ไม่เคยขับตัวนี้นะครับ เคยขับแต่ 406 ก็ดีนะ ไม่ใช่รถสไตล์คนใจร้อน แต่ไม่อืดเกินไปครับ

ถ้าจะซื้อจริงๆ ต้องใจรักนะครับ ในเมื่อบริษัทแม่ไม่ทำตลาดเอง แล้วปล่อยให้ บริษัท ยอ สระ อน ... แยกมาทำเอง ค่าอะไหล่ กับความน่าเชื่อถือในการซ่อมก็ต้องลองพิจารณาดูนะครับ

สุดท้าย อยากให้คุณพาคุณแฟน และตัวคุณไปลองขับ Ford Focus ครับ  ;D ถ้าเฉยๆกับด้านหลังที่ดูแคบ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นในขนาดเดียวกัน ก็โอเคเลยนะครับ ช่วงล่างและความปลอดภัย

แต่ถ้าดูแล้วคุณชอบ Camry จริงๆ ก็ใส่ความไม่ดีลงไปใน 408 ให้แฟนคุณฟังเยอะๆครับ ใส่เรื่องค่าซ่อม และเวลาเสียแล้วซ่อมยากไปให้เขากลัวเยอะๆ เดี๋ยวเขาก็หนีเองครับ แต่อย่ารอจน Accord เปิดตัวนะครับ คุณแฟนคุณอาจไปเอา Accord แทน :))

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 11:29:25 »

โจทย์เดียวกับเพื่อนผมอีกคนครับ ผู้หญิงชอบจัง Peugeot 408 เนี่ย แล้วก็จริงแบบที่คุณบอกว่า 1.6 Turbo มันน่าสน ผมก็คิดอย่างนั้น

408 รุ่นนี้ พัฒนามาจาก 308 แต่ผมไม่ทราบว่าแค่ขยายให้ใหญ่ขึ้นหรืออย่างไร เคยไปลองนั่งมา แต่ไม่เคยขับตัวนี้นะครับ เคยขับแต่ 406 ก็ดีนะ ไม่ใช่รถสไตล์คนใจร้อน แต่ไม่อืดเกินไปครับ

ถ้าจะซื้อจริงๆ ต้องใจรักนะครับ ในเมื่อบริษัทแม่ไม่ทำตลาดเอง แล้วปล่อยให้ บริษัท ยอ สระ อน ... แยกมาทำเอง ค่าอะไหล่ กับความน่าเชื่อถือในการซ่อมก็ต้องลองพิจารณาดูนะครับ

สุดท้าย อยากให้คุณพาคุณแฟน และตัวคุณไปลองขับ Ford Focus ครับ  ;D ถ้าเฉยๆกับด้านหลังที่ดูแคบ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นในขนาดเดียวกัน ก็โอเคเลยนะครับ ช่วงล่างและความปลอดภัย

แต่ถ้าดูแล้วคุณชอบ Camry จริงๆ ก็ใส่ความไม่ดีลงไปใน 408 ให้แฟนคุณฟังเยอะๆครับ ใส่เรื่องค่าซ่อม และเวลาเสียแล้วซ่อมยากไปให้เขากลัวเยอะๆ เดี๋ยวเขาก็หนีเองครับ แต่อย่ารอจน Accord เปิดตัวนะครับ คุณแฟนคุณอาจไปเอา Accord แทน :))
ขอบคุณครับ ความไม่ดีผมก้อใส่ไปเหมือนกันนะ ซ่อมแพง ศูนย์น้อย ไรงี้
ไม่รู้คุณเธอจะว่าไง วันนี้ก้อนัดเซลล์ เทสท์ไดร์ฟเย็นนีิ้ เป็นยังเดี๋ยวผมมารายงาน
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 14:19:34 »
ช่วงล่างหลัง นี่ยังคาดบิด อยู่เลย
สู้พวก D-Seg ไม่ได้หรอก อย่าติดแต่ชื่อว่า ยุโรป
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 14:27:40 »
ช่วงล่างหลัง นี่ยังคาดบิด อยู่เลย
สู้พวก D-Seg ไม่ได้หรอก อย่าติดแต่ชื่อว่า ยุโรป

405นี่ก็คานบิดครับ แต่รถสมัยนั้นหาที่ช่วงล่างดีกว่ามันได้ไม่กี่คันเอง    ;D

ผมว่าถ้าจะเล่น408 ไปเอาFord Focusดีกว่าครับ

.-_-.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 15:54:22 »
มีใครในนี้ลองขับแล้วบ้างหรือยัง เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ

เห็นเพื่อนไปขับมา บอกว่า มันไม่แรงอย่างที่คิด และไม่คมอย่างสมัย 405-406
คือมันกลายเป็นรถผู้หญิงไปนั่นแหละ

ส่วนผมได้แต่นั่งๆในมอเตอร์เอ็กซ์โบ ผมคิดว่ามันก็ทำได้ดีนะ
และที่นั่งหลังก็สบายกว่าที่คิดมากเลยด้วย

ที่ผมไม่ชอบคือรูปทรง สำหรับผม เปอโยต์ออกแบบสวยคือ 405/406
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 19:26:08 »
เคยลองแต่แคมรี่นะครับ

ส่วนตัวแล้วชอบ แคมรี่มากกว่า นะ อิๆ

ไม่รอดู Accord หรือ Teana ใหม่ก่อนละครับ ผมว่าเปลี่ยนใจเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 22:01:48 »
ขอยืนยันว่า ต้องทดลองขับเองครับ เอาแค่กดคอนโซลหน้านิ่มๆ เสียงปิดประตู กะเบาะนั่งก็ฟินกว่าแคมรี่เยอะแล้ว

จริงอยุ่ว่ามันต่อตูดมาขายพี่จีนโดยเฉพาะ แต่โครงเดิม 308 ก็ใช่ย่อย + วัสดุข้างในสหกรณ์มาตรฐาน Peugeot เทียบเท่า rcz เลย

ผมยังไม่เคยลอง camry ใหม่ แต่ถ้าเทียบ acv 40 แล้วเหมือน 408จะมีช่วงล่างดีกว่า ที่สำคัญ ออปชั่น camry 2.5 ยังไม่ได้แอแบคข้าง หรือ esp (vsc) มาด้วยซ้ำ แต่เจ้านี่จัดเต็ม เนื้อที่ห้องโดยสารก็ใหญ่ฟาดกันได้ เผลอๆยาวกว่าอีก ห้องสัมภาระจากสเป็กและคาดคะเนก็ใหญ่กว่า เสียแค่รูปร่างมันไม่สวย

คุณแม่ผมก็เกือบเสร็จมันเหมือนกันเมื่อ motor expo ปลายปี ผมก็ลองขับทั้ง2รุ่น ก็ชอบ แต่สุดท้ายไปเอาคันอื่น แต่คุณแม่ก็ไม่วายชวนคุณอาซื้อมาใช้แทน แทนที่ volvo 850 2.3t คันเก่า เหมือนเขาจะชอบด้วยนะ

ไงก็ไปลองก่อนครับ บางทีแค่สเป็กมันก็บอกอะไรไม่ได้ ดูแต่หน้ากระดาษไม่ได้หรอกครับ   ;D

แต่เรื่องศูนย์หลังการขายนี่ ผมไม่มีคำตอบให้แหะ 555 แต่เหมือนเขาเคยบอกว่า หมื่นละหมื่นนะ (หมื่นโล หมื่นบาท) นี่ถ้าจัดเหมือน bsi มาจะอุ่นใจขึ้นเยอะ ก็ต้องรอวัดดวงกันไป
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 11:09:38 »
ขอยืนยันว่า ต้องทดลองขับเองครับ เอาแค่กดคอนโซลหน้านิ่มๆ เสียงปิดประตู กะเบาะนั่งก็ฟินกว่าแคมรี่เยอะแล้ว

จริงอยุ่ว่ามันต่อตูดมาขายพี่จีนโดยเฉพาะ แต่โครงเดิม 308 ก็ใช่ย่อย + วัสดุข้างในสหกรณ์มาตรฐาน Peugeot เทียบเท่า rcz เลย

ผมยังไม่เคยลอง camry ใหม่ แต่ถ้าเทียบ acv 40 แล้วเหมือน 408จะมีช่วงล่างดีกว่า ที่สำคัญ ออปชั่น camry 2.5 ยังไม่ได้แอแบคข้าง หรือ esp (vsc) มาด้วยซ้ำ แต่เจ้านี่จัดเต็ม เนื้อที่ห้องโดยสารก็ใหญ่ฟาดกันได้ เผลอๆยาวกว่าอีก ห้องสัมภาระจากสเป็กและคาดคะเนก็ใหญ่กว่า เสียแค่รูปร่างมันไม่สวย

คุณแม่ผมก็เกือบเสร็จมันเหมือนกันเมื่อ motor expo ปลายปี ผมก็ลองขับทั้ง2รุ่น ก็ชอบ แต่สุดท้ายไปเอาคันอื่น แต่คุณแม่ก็ไม่วายชวนคุณอาซื้อมาใช้แทน แทนที่ volvo 850 2.3t คันเก่า เหมือนเขาจะชอบด้วยนะ

ไงก็ไปลองก่อนครับ บางทีแค่สเป็กมันก็บอกอะไรไม่ได้ ดูแต่หน้ากระดาษไม่ได้หรอกครับ   ;D

แต่เรื่องศูนย์หลังการขายนี่ ผมไม่มีคำตอบให้แหะ 555 แต่เหมือนเขาเคยบอกว่า หมื่นละหมื่นนะ (หมื่นโล หมื่นบาท) นี่ถ้าจัดเหมือน bsi มาจะอุ่นใจขึ้นเยอะ ก็ต้องรอวัดดวงกันไป
จากที่ไปลองมา แต่ขับแค่ในโชว์รูม วนอยู่ 2-3 รอบ ยังตอบไม่ได้ว่าแรงชนาดไหน แต่ที่ลองสั้นๆกดปุ๊ปก้อมาปั้บครับ 2 เกียร์ก้อสุดทางละ
ส่วนคอนโซลหน้านิ่มจริงๆครับ ไม่รู้ว่าทำมาจากอะไร มันไม่ใช่พลาสติก ไม่ใช่ยาง ผมก้อพูดไม่ถูก เหมือนมันผสมๆกันมั้ง ส่วนเสียงประตูแน่นเงียบดี
งานประกอบแน่นดี คือคอนโซลหน้าเหมือน rcz เลย ต่างตรงสีหน้าปัด กับจอแสดงผล แต่ที่ขัดตาผมคือ แอร์คอนโซลกลางทำไมมี 3 ช่อง มันดูแปลกๆ
คอนโทรลวิทยุ เป็นก้านอยู่หลังพวงมาลัย ที่เปิดฝาถังน้ำมันอยูที่แผงวิทยุ ที่เปิดกระโปรงหน้าอยู่ฝั่งด้านข้างคนขับเฉยเลย คือมันแปลกๆ
ประตูหลังกว้างจริงครับ เข้าออกนี่แบบสบายมากเลย
โดยรวมผมว่าด้านหน้าสวย ด้านหลังธรรมดามาก
สำหรับราคา1.25 ล้าน มันน่าจะได้อะไรเยอะกว่านี้
ออพชั่น คงแลกไปกับ ระะบบ ความปลอดภัย กับเครื่ิองยนต์
ถุงลม 6 ใบ เครื่อง 1.6 turbo ราคา คงหาซื้อยาก อ่อ มี proton preve อีกตัวผมไม่รู้ราคานะ
ส่วนเรื่องบริการหลังการขายนี่ คือเรื่องใหญ่ ไม่งั้น ผมว่าคงขายดีกว่านี้
ผมยังไม่ได้จองนะ แต่แฟนผมทำตาปริบๆ อยู่เลย-.-!
ปล.ผมไม่ใช่คนที่เก่งเรื่องรถอะไรนะ พูดตามความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ผิดพลาดประการใดก้อขออภัยด้วย