ผู้เขียน หัวข้อ: เอา V60 ไปเคลมอะไหล่ที่ VOLVO คลองตัน  (อ่าน 4551 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
เอา V60 ไปเคลมอะไหล่ที่ VOLVO คลองตัน
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 09:59:49 »
        V60 ครบหมื่นกิโล สัญญาณเตือนให้เข้าศูนย์โชว์ นัดหมายศูนย์คลองตันเข้าไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คระยะ พร้อมแจ้งอาการสั่นกระพือตอนถอนเบรคออกรถ (เป็นเมื่อรถติดมาก ๆ ใช้เบรคบ่อยๆ) ตอน หกหมื่นไปเคลม ถอดล้างเบรคหน้ามาครั้งหนึ่ง
         อาการดังกล่าวยังไม่หายขาด หลังตรวจเช็ค ศูนย์แจ้งอาการผิดปกติมาสองรายการ
               1. มอเตอร์เดินเบาทำงานผิดปกติเมื่ร้อน เคลมเปลี่ยนใหม่
               2.ระบบ เปิด ปิด ประตู แบบไม่ใช้รีโมท (ใช้สัมผัส) ด้านซ้ายไม่ทำงาน ส่วนใหญ่ขับคนเดียวจึงไม่ได้สังเกตุ เคลมเปลี่ยนใหม่
         ทั้งสองรายการต้องรอสั่งอะไหล่จากต่างประเทศ

เดือนเศษๆ ศูนย์โทรมานัดให้เอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ ใช้เวลาเปลี่ยนสองวัน ต้องเปลี่ยนชุดสายไฟพร้อมมือเปิดประตูทั้งสี่บาน ที่รอนานเพราะมือเปิดประตูต้องส่งไปทำสี

รถนำออกมาใช้เรียบร้อยครับ ล็อคประตูใช้ใด้ครบ สีมือจับขาวกว่าสีตัวรถไปนิดหนึ่ง อาการสั่นดีขึ้นแต่อาการตอนร้อนจัดๆ รถติดๆ ก็ไม่เหมือนตอนเครื่องเย็นๆ

การบริการ เจ้าหน้าที่ สถานที่รับรอง ผมให้คะแนน 10 เต็ม แต่ปัญหาที่พบเป็นเรื่องมาตรฐานคุณภาพชิ้นส่วน ??? และศูนย์บอกว่ามีอาการคล้ายๆกันหลายคัน น่าจะเตรียมอะไหล่ไว้ล่วงหน้า ไม่ให้ลูกค้าต้องรอนาน

อีกอย่าง ตอนเช็คหมื่นกิโล ศูนย์อัพเฟริมแวร์รถให้ใหม่ ฟิลลิ่งการขับเปลี่ยนไป เช่น น้ำหนักพวงมาลัย การปรับเปลี่ยนเกียร์ ผมว่าฟิลลิ่งมันดีขึ้น เพื่อน ๆ อัพกันบ้างหรือยังครับ เป็นไงครับ

ยังรัก Volvo ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 12:35:05 โดย pong_ru »

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: เอา V60 ไปเคลมอะไหล่ที่ VOLVO คลองตัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 10:07:09 »
ช่วงนี้เจอกระทู้เรื่อง Service ของ Volvo บ่อยอยู่

ผมเองก็เชียร์ให้พัฒนาศูนย์บริการให้ดีไวๆนะครับ ผมคิดว่า Volvo Thai ตอนนี้ทำได้ดีแล้วนะครับ

คนรุ่นใหม่ๆหลายๆคน ที่ซื้อรถด้วยสมอง ไม่ได้มองแค่หน้าตากับตามกระแส ก็หันมาคบวอลโวมากขึ้นเรื่อยๆ

แม้แต่บ้านผมเองที่แอนตี้มาตลอด ไม่เคยแม้แต่จะปรายตามอง แต่ก็ยอมอ่อนลงเยอะ จนได้ XC60 มาคันนึง

โดยรวมถึงจะสู้ BMW หรือ MB ไม่ได้ แต่ก็ดีกว่าญี่ปุ่นมากโข

ผมว่าถ้าพัฒนาต่อไปเรื่อย จะขายดีมากแน่นอนในอนาคตครับ สำรองเรื่องอะไหล่ และก็ควบคุมค่าซ่อมบำรุงไม่ให้สูงเกินไปนักครับ

ปล. อยากได้ V40 Cross Country มากมายเลย

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
Re: เอา V60 ไปเคลมอะไหล่ที่ VOLVO คลองตัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 11:05:00 »
ราคามัน make sense สำหรับของที่ได้ครับ
ถ้าใช้กันเยอะ ๆ เรื่องอะไหล่ตอนหลังหมด warranty มันก็จะดีไปเอง  เสียตรงรออะไหล่นานนี่ละ ศูนย์ควรตุนของไว้บ้างจริง ๆ ครับ
ทีของไม่จำเป็นบางอย่าง เช่น ล้อแมก ชุดแต่ง กลับได้ของไว

ออฟไลน์ top_t99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 22:42:49 »
อยากสอบถามว่า ถ้าอยากหา Volvo มือสองซักคันไม่ทราบว่ามีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ขอตัวใหม่หน่อยครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 22:45:47 »
ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ ตอนนี้เห็นvolvoสองรุ่นนี้แล้วน้ำลายหกมากๆ
-S60
-V40 cross crountry

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 00:30:42 »
น่าสนับสนุนนะคับ Volvo ตอนนี้ ราคาไม่แพงมากด้วย แถมได้คุณภาพไม่แพ้ benz, Bmw

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 09:41:45 »
ผมคนนึงแหละครับ ไม่เคยคิดมองวอลโว่เลย   อยู่ๆ ไปดู s60 2-3 ได้ เลยจองเฉยเลยครับ