ผู้เขียน หัวข้อ: สมมติว่า ถ้า Suzuki SX4 ใหม่ ราคา 9 แสนบาท ถึง 1.1 ล้านบาท คิดว่าโอเคไหม  (อ่าน 7295 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 14:43:42 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ถ้าทำตลาดด้วยเครื่อง 1.6ดีเซลนะ ได้จองข้ามปีอีกตัวแน่ๆ

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

ดูจากตัวเลขแล้ว เหมือนขนาดห้องโดยสารจะไม่ใหญ่โตมาก แค่กลาง ๆ
แต่ก็ต้องรอสัมผัสตัวจริงก่อน ว่าจะนั่งยืดแข้งยืดขาได้มากแค่ไหน

ถ้านั่งสบาย...
รวมทั้งมาพร้อมกับเครื่อง 1.6 ที่แรงม้าและแรงบิดมาตามคำโฆษณา
และน่าจะประหยัดพอควรกับรถ Crossover ราคานี้ผมคิดว่าโอเคอยู่นะ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าราคานี้ได้เครื่องดีเซล  ;)

ผมไม่คิดว่าจะมีคนยอมจ่ายเงิน 1ล้านเพื่อรถที่แปะยี่ห้อซูซูกินะครับ ราคานี้ เพิ่มนิดเดียว ได้ crv
หรือถ้าจะไปแข่งกับ c-seg ราคานี้ผมว่า ซิลฟี่ ซีวิค มาสด้า3 โฟกัส อัลติส เอาไปกินหมดครับ

แบรนด์ซูในประเทศไทย ต้องยอมรับว่าคนยังมองว่าเป็นรองแบรนด์อื่นเยอะครับ สวิฟที่ขายดีเพราะราคาถูกครับ ให้คนที่ซื้อสวิฟเลือกรถคันละ1ล้าน เขาก็ไม่เอาซูซูกิครับ

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
ถ้าจำไม่ผิด ตอนที่ สวิฟ ยังราคา 1 ล้าน ก็มีคนซื้อครับ  แต่แค่ 1 คนนะ 555 ไม่แน่ใจพี่คนนั้นน่าจะอยู่เชียงใหม่ เคยอ่านรีวิวแต่นานมาแล้ว
 แต่ถ้าเป็นSX4 ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน 9 แสน +- มีสิทธ์รอกันข้ามปี

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าขายราคาเท่า C-Segment 1.8 ลิตรยังพอมีหวัง
เกินล้าน จบ อย่ามาขายเลย

เห็นหน้าตาก็ไม่อยากซื้อแล้ว รุ่นเก่าที่ขายมาหลายปียังดูดีซะกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ผมไม่คิดว่าจะมีคนยอมจ่ายเงิน 1ล้านเพื่อรถที่แปะยี่ห้อซูซูกินะครับ ราคานี้ เพิ่มนิดเดียว ได้ crv
หรือถ้าจะไปแข่งกับ c-seg ราคานี้ผมว่า ซิลฟี่ ซีวิค มาสด้า3 โฟกัส อัลติส เอาไปกินหมดครับ

แบรนด์ซูในประเทศไทย ต้องยอมรับว่าคนยังมองว่าเป็นรองแบรนด์อื่นเยอะครับ สวิฟที่ขายดีเพราะราคาถูกครับ ให้คนที่ซื้อสวิฟเลือกรถคันละ1ล้าน เขาก็ไม่เอาซูซูกิครับ

ถ้าเป็น Mitsubishi ล่ะครับ
ผมว่าช่องว่างตรงนี้ยังน่าสนนะ
เพียงแต่ต้องหาสินค้าที่ Fit กับราคานี้จริง

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ปล่อยเค้าขายไปครับ ตั้งราคายังไงก็ได้ เค้าคงคิดมั้งว่าสวิฟท์เกิด ขายดี รุ่นอื่นคงเหมือนกัน เดี๋ยวก็รู้ครับ  ประสบการณ์มันจะสอนด้วยตัวของมันเอง :D :D

ออฟไลน์ wut get real

ถ้าตัว top ตั้งราคาไม่เกิน 9แสน น่าจะขายได้อยู่นะครับ เกินกว่านี้ไม่ไหว
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ kvlegendstar

เพียงแต่ต้องหาสินค้าที่ Fit กับราคานี้จริง

รุ่นอะไรอะครับ สวยจุงเบย!!! งุงิงุิงิ!!! เห็นแล้วอยากได้มากเลยครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ผมว่ามันจะฆ่าตัวเองมากกว่า

ตัวอย่างเหมือน Tiida อ่ะครับ

ออกมาแล้วคนงงว่าตกลงมันเล็กหรือมันใหญ่

-----------------------------------------------

แต่อ่านแล้วยังงงๆครับ

ตกลงว่า จะทำพื้นฐาน C-Seg (เท่า CR-V) แต่ราคากดให้เท่า C-Sedan

หรือจะทำขนาดใหญ่ขึ้นแต่ยังไม่เท่า C-SUV แต่ใหญ่กว่า B-SUV (Ecosport, Juke)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 18:16:23 โดย T!gerrazze »

ผมว่ามันจะฆ่าตัวเองมากกว่า

ตัวอย่างเหมือน Tiida อ่ะครับ

ออกมาแล้วคนงงว่าตกลงมันเล็กหรือมันใหญ่

-----------------------------------------------

แต่อ่านแล้วยังงงๆครับ

ตกลงว่า จะทำพื้นฐาน C-Seg (เท่า CR-V) แต่ราคากดให้เท่า C-Sedan

หรือจะทำขนาดใหญ่ขึ้นแต่ยังไม่เท่า C-SUV แต่ใหญ่กว่า B-SUV (Ecosport, Juke)

ความจริง position มันแปลก ๆ ครับ

ความเดิมคือ Sx4 มันมาแข่งกับ Qashqai

แต่ Qashqai มันทำรถออกมาเพื่อแข่งกับ Golf
แต่มาแปลงร่างในแบบครอสโอเวอร์
แล้วมันประสบความสำเร็จมาก ๆ ทีเดียว

หลังจากนั้นคู่แข่งก็แห่กันทำตามครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ถ้ามาคิดว่าตัว top ราคาก็ต้องไม่เกินตัวล่างสุดของ cr-v
คนซื้อก็ต้องแนวพอควร ลูกค้าน่าจะกลุ่มเดียวกับ civic altis slyphy 3
แต่อยากได้รถทรงสูง แนว suv มากกว่า ในระดับราคาที่ใกล้กัน
แน่นอนสเปก แรงม้า option ต้องใกล้เคียงกัน ไม่ก็ดูดีกว่า เพราะเป็นรองเลือกแบรนด์ที่ด้อยกว่า
ถ้าได้ตามนี้น่าจะพอขายได้อยู่สำหรับเครื่องดีเซล เทอร์โบนะ เบนซินคงลำบากหน่อย

ออฟไลน์ mandize

มาราคานี้ เจอ Ecosport อัดแน่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่าเกินล้านเลยครับ

ออฟไลน์ THUIO

รุ่นอะไรอะครับ สวยจุงเบย!!! งุงิงุิงิ!!! เห็นแล้วอยากได้มากเลยครับ

Mitsubishi ASX ครับ ถ้ามาขายนี่กิเลสผมพุ่งเลย

ออฟไลน์ YenChar

ตัวล่างสุด 8 แสน ตัวท๊อป 9 แสนปลายๆ
กำลังสวยครับ

1.1 ล้าน ไม่ไหวครับ
ซื้อ PJS ซื้อ CRV 2.0 ดีกว่า

ออฟไลน์ adis

ผมว่าราคาไม่ควรเกินล้านครับ
แปดปลาย ๆ เก้าต้น ๆ ยังพอไหว

ปล. นอกประเด็นนิดนะครับ คือผมชอบ suzuki นะ
 ( ก่อนหน้านี้คงเหมือนหลาย ๆ ท่าน ว่าแบรนด์นี้ยังไม่ OK  ซึ่งผมว่าปัญหาอยู่ที่การตลาดและศูนย์บริการมากกว่าคุณภาพของรถ )
ซึ่งพอได้เป็นเจ้าของ grand vitara ( จากการศึกษาเปรียบเทียบมาเป็นเวลาสองปีก่อนตัดสินใจ )
บอกได้ว่ามันเป็นรถที่มีคุณภาพมาก ราคาก็ไม่แพง ไม่กินน้ำมันเลยครับ ตอนแรกผมก็ห่วงมาก พอใช้จริงผมทำอัตราได้ 14.5 กิโลลิตร เฉลี่ยทั้งขับในเมืองทางไกล ขึ้นเขา ก็ได้อัตรานี้ตลอด
ดูแลรักษาง่าย ผมใช้มาเข้าปีที่ 4 แล้วครับ ไม่เคยมีอะไรจุกจิก
ช่วงล่างทนทานมาก ผมขับเข้าป่า ไต่เข้าในป่าสูงชันมานับครั้งไม่ถ้วนแล้ว เพราะบ้านญาติดันไปอยู่ในป่า และเป็นเหตุผลที่ผมต้องการ suv ซักคันมาใช้
และที่ชอบมากที่สุดคือการทรงตัวและการยึดเกาะถนน เข้าโค้งไม่มีอาการเหวี่ยงท้ายเลย

ขณะที่ suv อีกยี่ห้อ ไม่ขอเอ่ยก็แล้วกัน เอาเข้าป่าที่เดียวกับผม แค่ครั้งแรกก็ช่วงล่างไปแล้วครับ  ( เทคนิคการขับก็อาจมีส่วนนะครับ )

ทีนี้เจ้า sx4 ตัวใหม่ ผมว่าน่าสนใจมากเลยครับ ถ้าราคาเป็นอย่างนี้นะ น่าใช้ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 09:06:19 โดย adis »

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
รถขายดีรุ่นเดียว เดี๋ยวนี้ถึงกับต้องโทรไปง้อเซลส์ครับ จองตั้งแต่มอเตอร์โชว์2012 เซ็ง
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ chaowalit

ตัวล่างสุด 8 แสน ตัวท๊อป 9 แสนปลายๆ
กำลังสวยครับ

1.1 ล้าน ไม่ไหวครับ
ซื้อ PJS ซื้อ CRV 2.0 ดีกว่า
+1 ครับ

ออฟไลน์ starter v2

• Newbie
  • *
ต้องรอดูว่า.... จะผลิตที่โรงงานประเทศไหนบ้าง
สำหรับ SUZUKI ถ้าไม่ได้ผลิตที่ระยองหรืออินโดฯ คงหมดสิทธิ์ซื้อใช้กัน ครับ

ปัจจุบันนี้ โรงงานที่ระยอง ปัจจัยการผลิตคงยังเหลืออยู่ !!!

ออฟไลน์ focus man

เห็นด้วยว่า suzuki เป็นรถที่มีดีกว่าที่คิดครับ โดยเฉพาะเรื่องดูแลรักษาและความถึก

suzuki คงไม่รีบตั้งราคา SX4 ในไทย
รอให้ eco sport บุกเบิกก่อน ประเมินกระแสตอบรับแล้วค่อยตาม ก็ไม่สาย

เรื่องราคา ฝากความหวังไว้ที่ฟอร์ดดีกว่าครับ ยังไงๆ ก็คงไม่แพงกว่าฟอร์ด
และรายของฟอร์ด ผมว่าเค้าตั้งราคามาแต่ละตัว สมเหตุสมผลมาเสมอ เมื่อเทียบกับออพชั่นและราคาของคู่แข่ง

ออฟไลน์ udis

Mitsubishi ASX ครับ ถ้ามาขายนี่กิเลสผมพุ่งเลย

คงยากครับ คันจริงสวยมาก
 ;D ;D ;D