ผู้เขียน หัวข้อ: อาจให้ประเทศไทยออกกฏหมายให้ มี Airbag ในรถทุกคัน เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าดีมั้ยครับ  (อ่าน 5012 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
น่าจะออกกฏหมายนะว่า รถที่ผลิตต่อไปนี้ต้องมี airbag ตั้งแต่รุ่นล่างสุดเลยนะ
อีกอย่าง น่าจะมีระบบที่ พอเกิดอุบัติเหตุแล้ว พอรถหยุดนิ่ง แล้วประตู ปลดล็อคเองนะ  เพราะเคยเจอข่าวที่บอกว่า ประตูเปิดไม่ได้เพราะ มันล็อค คนช่วยไม่ได้ ไฟไหม้ อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ shando

ดีอยู่แล้วครับ แต่จจะมีได้ องกรณ์คุ้มครองผู้บริโภคไทยต้องเข้มแข็ง และเราต้องรับได้กับราคารถที่สูงขึ้น

ผมว่าต้นทุน มันน่าจะไม่เกิน 10000 นะผมว่า  เอาแค่ สองลูกข้างหน้าก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ผมว่าอย่างน้อยรถทุกคันควรจะมี Airbag คู่ด้านหน้า ABS,EBD พวกเนี่ยได้แล้วนะ
จ่ายแพงหน่อยแต่พอได้ใช้แล้วจะรู้ว่ามันคุ้มไหมกับเงินที่เราต้องจ่ายไป ;)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ประเด็นอยู่ที่ว่า ใครจะกล้าไปสั่งให้โตโยต้าใส่ถุงลมครับ ?

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
Airbag ต้องใช้คู่กันกับเข็มขัดนิรภัย ถ้านับความสามารถในการปกป้องแล้วเข็มขัดนิรภัยน่าจะมีประโยชน์กว่า
แถมถ้าชนไม่ตรงจุด Airbag ก็ไม่ทำงานอีก

ที่น่าจะออกกฏหมายให้เป็นมาตรฐานมากกว่า (หรือด้วยกัน) คือ ABS ซึ่งสามารถป้องกันอุบัติเหตุได้โดยเฉพาะเวลาถนนลื่น

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
เราต้องมาร่วมกัน เป็นกลุ่มเป็นก้อนจะได้ เสียงดังกันหน่อยครับ
อย่างแรก ผมอยากให้บังคับให้ รัดเข็มขัดที่นั่งทุกที่ รวมทั้งที่นั่งหลัง
อย่างที่สอง ก็อยากให้รถทุกคันมี ABS ครับ น่าจะช่วยได้เยอะ
อย่างที่สาม ก็ Airbag คู่หน้า ก็น่าจะดี

ออฟไลน์ KKCP118

เห็นด้วยค่ะ อย่างน้อยๆ น่าจะมี ABS กับถุงลมคู่หน้ามาให้ทุกรุ่นได้แล้ว
อีกอย่างที่อยากให้บ้านเรามี คือ Daytime Running Light ค่ะ...
ไม่จำเป็นต้องเป็น LED ก็ได้ เป็นไฟหน้าธรรมดา ลดวัตต์ให้ต่ำลง ก็ใช้ได้เหมือนกัน

หลายๆ ประเทศเขามี Airbag 6 ลูก, ESP, TRC มาให้ตั้งแต่รุ่นต่ำสุดกันเลย
อย่างที่หลายๆ คนบอก มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าต้องการใช้แล้วไม่มีค่ะ

สิ่งที่น่าเป็นห่วง คือนิสัยคนใช้รถนี่แหละค่ะ ไม่ค่อยเป็นห่วงตัวเอง หลายๆ คนเข็มขัดยังไม่ค่อยจะคาดกันเลย
เจอมากับตัว เพื่อนตัวเองนี่แหละ ...รถเขามีเสียงเตือนคาดเข็มขัด ก็เอาเข็มขัดคาดผ่านเบาะไว้ แล้วนั่งทับ!
หรือเคยเห็นใน club รถแห่งหนึ่ง ถึงกับมี Accessory เป็นที่เสียบแทนเข็มขัด!! เฮ้อ... คิดได้ - -*

ที่บ้าน นี้ผมบอก คุณพ่อกับแม่ เลยว่าให้รัดเข็มขัดทุกครั้ง   เพราะ เคยดูข่าวที่ ชนแล้วคนกระเด็นออกมาอ่ะครับ

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

เห็นด้วยค่ะ อย่างน้อยๆ น่าจะมี ABS กับถุงลมคู่หน้ามาให้ทุกรุ่นได้แล้ว
อีกอย่างที่อยากให้บ้านเรามี คือ Daytime Running Light ค่ะ...
ไม่จำเป็นต้องเป็น LED ก็ได้ เป็นไฟหน้าธรรมดา ลดวัตต์ให้ต่ำลง ก็ใช้ได้เหมือนกัน

หลายๆ ประเทศเขามี Airbag 6 ลูก, ESP, TRC มาให้ตั้งแต่รุ่นต่ำสุดกันเลย
อย่างที่หลายๆ คนบอก มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าต้องการใช้แล้วไม่มีค่ะ

สิ่งที่น่าเป็นห่วง คือนิสัยคนใช้รถนี่แหละค่ะ ไม่ค่อยเป็นห่วงตัวเอง หลายๆ คนเข็มขัดยังไม่ค่อยจะคาดกันเลย
เจอมากับตัว เพื่อนตัวเองนี่แหละ ...รถเขามีเสียงเตือนคาดเข็มขัด ก็เอาเข็มขัดคาดผ่านเบาะไว้ แล้วนั่งทับ!
หรือเคยเห็นใน club รถแห่งหนึ่ง ถึงกับมี Accessory เป็นที่เสียบแทนเข็มขัด!! เฮ้อ... คิดได้ - -*

ใช่เลยครับ คนไทยยังไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องความปลอดภัยมากสักเท่าไหร่ พูดง่ายๆคือ เห็นคนบ่นว่า มี airbag ไว้ทำไม ไม่ใช่ครับ ผมต้องเข้าใจว่าเรื่องต้นทุนในการผลิตมันสูง แต่คนรายได้น้อยกับบอกว่าแพงก็ไม่เกี่ยว น่าจะเป็นเรื่องกฎหมายคุ้มครองบริโภคในไทยที่ยังอ่อนอยู่อย่างมาก ไม่มีการปรับแก้ไขกฎหมายใดๆเลยครับ เท่าที่สังเกตนะครับ ว่าขนาดซื้อ Ford ยังจัด Option เต็มเลย แม้จะมีปัญหาเรื่องศูนย์บริการก็ตาม แต่รถญี่ปุ่นบางรุ่น ก็จัดเต็มไม่น้อยเหมือนกัน แต่มีน้อยมาก (ยังไม่นับรถยุโรปที่ขายในราคาแพง เพราะชิ้นส่วนนำเข้าจากต่างประเทศ แพงมาก)ก็ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ ผมว่าคนใช้รถควรจะหัดเอาตัวเองและระมัดระวังให้มากกว่านี้
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

รัฐไม่จริงใจไงครับ

ถ้ากำหนดให้ทุกค่ายมี สุดท้ายก็จะมีและราคาจะไม่เปลี่ยนหรอก
เพีาะต่อให้ต้นทุนเพิ่มแต่กลไกลราคากับการแข่งขัน จะกดดันค่ายรถให้ตั้งราคาต่ำลงไปเอง
ดูราคารถในยุโรปสิมีทุกอย่างรวมกำไรแล้วยังถูกกว่าเรา ฉะนั้นต่อให้เราจ่ายภาษีมากกว่า
ก็ยังมีแก๊บให้ค่ายรถเล่นอีกเยอะ เห็นลงทุนค่ามาเกตติ้งกันเยอะแยะ
หรือถ้าภาครัฐจริงใจให้ส่วนลดภาษีในรถที่มีอุปกรความปลอดภัย ราคาก็จะไม่เปลี่ยน
ในเมืองนอกรถมีอุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะจ่ายค่าประกันถูกลงด้วย แต่ประกันเมืองไทยกลับมองว่าแพงเพราะถ้าชนต้องซ่อมเยอะ

เพราะเค้าไม่มองทูลค่าชีวิตครับ แถมชอบพูดว่าตายจ่ายถูกกว่าเจ็บอีก

คิดเอาว่าเราอยู่ในสังคมแบบไหน

ออฟไลน์ adis

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Cube

เห็นด้วยครับ แต่ที่สำคัญต้องคาดเข็มขัดนิรภัยด้วย ไม่อย่างงั้นอาจจะบาดเจ็บจากairbagด้วยซ้ำ

ส่วนรถกระบะสูง SUV ก็น่าจะบังคับให้มีESP ทุกคันด้วย

ออฟไลน์ 2k

VSC ด้วยแต่ทั้งหมดนั้นเป็นไปไม่ได้เลยตราบเท่าที่คนไทยทำตัวเป็นสาวกเจ้าตลาดกันอยู่ จะซื้อรถต้องมองแค่สองยี่ห้อ เพิ่มราคาแต่อุปกรณ์ตัดออกไปก็ดันชมบอกดีจะได้มีให้เสียน้อยๆ........ใครซื้อยี่ห้อนอกนี้มาถึงขั้นชี้หน้าด่าโง่กันเลยเชียว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ประเด็นอยู่ที่ว่า ใครจะกล้าไปสั่งให้โตโยต้าใส่ถุงลมครับ ?
โตโยต้าที่เป็นเก๋งเขามีทุกรุ่นแล้วนิครับ(เว้นรถจากอินโดและรถกระบะ)
ตอนนี้รถเก๋งเกือบทั้งหมดมีให้แล้ว ยกเว้นเชฟกับซูซูกิบางรุ่น
แต่รถกระบะยังกั๊กเหมือนเดิม
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 911turbo

มันก็ตามหลัก demand supply หรือเปล่าครับ ??
ทุกวันนี้เค้ามี option ต่ำสุด คือไม่มี abs airbag จะทำราคาได้ต่ำกว่านิดหน่อย
แต่ยอดขายของรุ่นที่ไม่มีก็เหมือนจะยังดีกว่า รุ่นที่มี 

แปลว่าคนไทยส่วนใหญ่ไม่ให้ความสำคัญกับตรงนี้เอง
ถ้าตัดรุ่นล่างสุดออกไป ก็จะโดนโวยแนวๆว่า โห เปิดราคาต่ำสุดมาซะแพงขนาดนี้ (ทั้งๆที่มันมี abs  airbag มาให้) บลาๆ

รออีกสัก 5 ปี น่าจะถึงวันนั้น  อดใจไว้

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ออกกม.ให้เลิกติดตั้งตัดหมอกหลังด้วยก็น่าจะดี เห็นเปิดกันจังเลย

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
ผมอยากให้มีกำหนดเรื่องของอัตราการบริโภคน้ำมันอย่างเป็นทางการในรถแต่ละรุ่น  ต้องเคลมมาให้อ่านก่อนที่จะจำหน่ายเลยว่า อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในเมืองเฉลี่ย ประมาณเท่าไร นอกเมืองเฉลี่ยประมาณเท่าไร ใช้วิธีอะไรทดสอบ 

เรื่องความปลอดภัยก็บังคับไปได้เลยครับว่า ต้องมีถุงลมนิรภัยไม่ต่ำกว่า 2 คู่หน้า  มีระบบเบรคที่ให้ระยะการหยุดแบบใหน  ระบบความปลอดภัยที่จำเป็นต่อชีวิตและทรัพย์สิน ทุกอย่างต้องลงรายละเอียดให้ผู้บริโภคได้ศึกษา

หากผู้บริโภคซื้อรถไปใช้แล้วเกิดปัญหาคับข้องใจ ต้องสามารถทดสอบให้ผู้บริโภคได้เห็นเป็นประจักษ์ว่าสิ่งที่เคลมไว้ เป็นจริง อย่างไร

ปลุกกระแสผู้บริโภครถยนต์  ให้ได้รถยนต์ที่เหมาะสมกับราคา มีความคุ้มค่า  และมีทางเลือก

ผมว่านะ ถ้ามีทุกค่ายทุกรุ่นราคา ไม่เพิ่มหรอกครัย ถึงเพิ่มคนก็ซื้ออยู่ดี เพิ่มไม่มีทางเลือกแล้ว :D

ออฟไลน์ grev

อีกหน่อย รถทุกคันก็ต้องมีแน่นอนครับ เพระา Honda นำร่องไปแล้ว
ขนาด บริโอ กับ อะเมซ ยังยัดถุงลมคู่มาทุกรุ่น ค่ายอื่นไม่ปรับตามก็คงเป็นจุดด้อยไปเลย

ออฟไลน์ bojung

ผมก็อยากให้มีทุกคันนะครับ บังคับให้รถทุกคันที่จะจำหน่ายในไทยมีระบบป้องกันความปลอดภัยพื้นฐานไว้ก่อน

ออฟไลน์ Guy y

อย่างน้อยขอให้มี abs ก็ยังดีครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ ethidaj

• Newbie
  • *
เมืองไทยมีราคาคอยคุมเอาไว้หมดเลยคับ ถ้าเอาความปลอดภัยมากก็ต้องรุ่นแพงขึ้น แต่อีกอย่างนะคับคนไทยส่วนใหญ่ถ้าให้เลือกระหว่างหน้าจอในรถกับพวกระบบความปลอดภัย คนส่วนใหญ่เลือกจิงที่จับต้องได้ซะส่วนใหญ่ รวมถึงตัวผมด้วย ;D

ออฟไลน์ elite

มันน่าจะมีเป็นมาตรฐานของรถได้แล้วนะ ABS + ถุงลมคู่ + เอาออฟชั่นไฟตัดหมอกออกเป็นใส่กล้องบันทึกเหตุการแทน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นความคิดที่ดี บวกกับเป็นความฝันด้วยครับ ไม่งั้นคงได้มีตามต่างชาตินานแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีสิครับ

แหล่มเลยแหละ

แต่จะทำได้หรือ ?? T_T

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

ใช่ครับ airbag ควรมีทุกรุ่น และต้องมี abs ด้วยครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ nodano

เห็นด้วยมากๆ อยากมีห่วงความปลอดภัยของคนในรถบ้าง แต่หวังว่าถ้ามีคงจะไม่ขึ้นราคารถซะแพงเว่อร์นะ