ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet Colorado กับ Mazda BT-50 คันไหนภาพรวมดีกว่าครับ  (อ่าน 25079 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
คือตอนนี้กำลังเล็งๆกระบะ 4 ประตูของ 2 ค่ายนี้อยู่ครับ เลยอยากจะถามภาพรวมของ 2 คันนี้ครับว่าคันไหนช่วงล่าง การเก็บเสียง ภาพรวมในการขับขี่ และความสบายของห้องโดยดีกว่ากัน

คันที่ดูไว้คือ Chevrolet Colorado 2.8 LTZ 4 ประตู MT กับ Mazda BT-50 2.2 Hi-Racer 4 ประตู MT ครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

Re: Chevrolet Colorado กับ Mazda BT-50 คันไหนภาพรวมดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:00:40 »
โหวต mazda คับ ดีกว่าเรื่องภายใน และ 0 บริการ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
Re: Chevrolet Colorado กับ Mazda BT-50 คันไหนภาพรวมดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:15:12 »
ชอบโดยรวมไม่นับศูนย์ colorado ครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:19:38 »
ผมใช้ Colorado2.8  แต่เป็น AT นะครับ เคยเทียบๆกันสามตัวระหว่าง Ranger ,Colorado ,BT50

Ford สวย ชอบ แต่รอหกเดือนอย่างต่ำ. ไม่หละ ผมไม่ง้อใครเพื่อเสียตังหรอก
Mazda คนรอบข้างทุกคนร้องยี้ บอกน่าตามันแป๊ะยิ้มมาก. จบไป
Chevrolet ไปลองแล้วชอบ บอกตรงๆชอบกว่า Ranger อีก ฟีลลิ่งหนักๆมั่นใจดี เึรื่อง2.8 กดครึ่งคันเร่งก้อดึงงง แล้ว
เลยจบตรงนี้

ไปลองของจริงเถอะครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่สามตัวนี้น่าเล่นหมดครับ  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:22:59 »
ผมใช้ Colorado2.8  แต่เป็น AT นะครับ เคยเทียบๆกันสามตัวระหว่าง Ranger ,Colorado ,BT50

Ford สวย ชอบ แต่รอหกเดือนอย่างต่ำ. ไม่หละ ผมไม่ง้อใครเพื่อเสียตังหรอก
Mazda คนรอบข้างทุกคนร้องยี้ บอกน่าตามันแป๊ะยิ้มมาก. จบไป
Chevrolet ไปลองแล้วชอบ บอกตรงๆชอบกว่า Ranger อีก ฟีลลิ่งหนักๆมั่นใจดี เึรื่อง2.8 กดครึ่งคันเร่งก้อดึงงง แล้ว
เลยจบตรงนี้

ไปลองของจริงเถอะครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน แต่สามตัวนี้น่าเล่นหมดครับ  ;D

BT-50 ผมลองมาแล้วครับ แต่ผมหา 0 ลอง Colorado ไม่ได้เลยครับ โทรไปแต่ละ 0 บอกตรงกันหมดคือขายตัว test drive ไปแล้ว  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 09:25:30 โดย integra »

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:35:39 »
แล้วแต่ความชอบ ต้องลองขับ ส่วนใหญ่ที่ศูนย์เชฟจะไม่ค่อยมี 4 ประตูให้ลองขับ 

ตอนแรกผมก็จะซื้อเชฟ ติดที่ช่วงล่างแข็งไปหน่อย เลยมาออกมาสด้าแทน(ทำใจเรื่องหน้าตาอยู่นานเหมือนกัน)

เกียร์ MT มาสด้าเห็นมีบ่นกันหลายคน ส่วนตัวผมใช้เกียร์ AT เลยไม่มีปัญหา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:38:14 »
แล้วแต่ความชอบ ต้องลองขับ ส่วนใหญ่ที่ศูนย์เชฟจะไม่ค่อยมี 4 ประตูให้ลองขับ  

ตอนแรกผมก็จะซื้อเชฟ ติดที่ช่วงล่างแข็งไปหน่อย เลยมาออกมาสด้าแทน(ทำใจเรื่องหน้าตาอยู่นานเหมือนกัน)

เกียร์ MT มาสด้าเห็นมีบ่นกันหลายคน ส่วนตัวผมใช้เกียร์ AT เลยไม่มีปัญหา

บ่นเรื่องอะไรกันหรอครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:39:21 »
ผมก็อีกคนนึงที่จบกับBT-50 โชคดีของผมที่ไม่ต้องทำใจกับหน้าตามันมาก เพราะผมชอบครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:44:34 »
ถ้าเป็นคู่นี้ รุ่นย่อยนี้
ผมเชียร์ Colorado ครับ รุ่น LTZ
อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆมีมาให้มากกว่า
Mazda BT50 Pro ตัว MT ตัดทุกอย่างซะเหี้ยนหมดเลยครับ

ออฟไลน์ tee333

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 08:58:21 »

ครัทช์แข็ง  เกียร์2 ขึ้นเนินไม่ค่อยไหว ประมาณนี้ครับ แต่ที่บ่นก็ติดใจช่วงล่างทุกคน ;D มาสด้าผมว่า 3.2 ดีกว่านะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:22:45 »

ครัทช์แข็ง  เกียร์2 ขึ้นเนินไม่ค่อยไหว ประมาณนี้ครับ แต่ที่บ่นก็ติดใจช่วงล่างทุกคน ;D มาสด้าผมว่า 3.2 ดีกว่านะครับ

นั่นแหละคืออาการที่ผมเจอใน Ranger ตัวทดลองขับ ผมลงมาจากรถทีขาผมล้าไปพักใหญ่เลยครับ ผมเลยตัด Ranger ทิ้งเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:53:10 »
สำหรับผม BT-50 PRO ครับ ช่วงล่างขับสบายสุดในทุกคันแล้ว

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:28:07 »
bt-50 ขับในเมืองรถติดๆ ตัว6mt เมื่อยมากครับ  สับเปลี่ยนเกียร์ถี่เกินไป 1-2-3 อยู่นั่นหล่ะ  ระยะเปลี่ยนเกียร์บ่อย ขับรถติดๆ เดินๆ  เมื่อยครับ
ลงรถทีนึกว่าพึ่งลงมาจากฟิตเนส.. บริหารขาซ้ายตลอด

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:44:42 »
Colorado คือกระบะ ที่ขับเหมือนกระบะ แต่ดีไซน์ลงตัว อุปกรณ์น่ะเลือกได้ จ่ายมากได้ของมาก
BT50 คือกระบะ ที่ขับเหมือนเก๋งที่สุด อุปกรณ์น้อยเพราะพยายามทำราคาต่ำกว่าล้าน หลายอย่างไม่น่าขาด

ต้องคิดให้ดีว่าความสุขของคุณคืออะไร ถ้าคิดว่าความสุขอยู่ที่การขับและการโดยสาร BT50 ก็ชนะ
แต่ถ้าคิดว่าอยากเน้นอุปกรณ์ความปลอดภัย และความสุขเวลาเห็นหน้ามัน Colorado ดีกว่า

ส่วนเรื่องการขับ Colorado 2.8 มี 5 เกียร์ แต่วิ่งไม่น่าเกลียดนะ ถ้าวิ่งยาวๆ ตรงไหนที่มาสด้า
ได้ 180 Coloradoก็ทำได้เหมือนกัน แต่ตีนต้นออก กับแซง 80-120 BT50 นำอยู่เล็กน้อย
เรียกได้ว่าถ้า Chev กดก่อนแล้วพุ่งก่อนได้สักวิเดียว มาสด้าก็ลำบากแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:46:23 »
สำหรับผม Colorado ครับ ถ้าช่วงล่างมันต่างกันไม่มาก  และได้ความปลอดภัยเพิ่มขึ้นด้วย

เพราะความเห็นส่วนตัวเจ้า BT-50 ชอบภายในของมันมาก แต่หน้าตากับ บั้นท้าย รับไม่ได้จริงๆ

เลือกรถ ผมค่อนข้างแคร์ภายนอกไม่แพ้ภายใน อิอิ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:49:51 »
ราคา BT 751,000 บาท โคโล 849,000บาท

ห่างกัน 1 แสน โคโล ได้ option ESC เพิ่ม กับปุ่มควบคุมที่พวงมาลัย แต่ BT ไม่มีทั้ง 2 อย่างนี้

การขับ จากที่ลอง 0-100 ผมว่า 2.2 ของ BT ทำได้สูสี กับ 2.8 โคโล นะครับ โคโลจะได้ที่ดึงลึก ช่วงปลายจะยืดระยะได้ดีกว่า BT

ถ้าเอาการขับขี่ไม่มอง option ผมว่า BT ดีกว่านะ ... แต่ถ้ามอง option ด้วยผมว่า โคโลก็น่าสนใจ

แต่สิ่งนึงที่ผมไม่ชอบใจ โคโลเลยคือ

วิทยุของเค้า ถ้าเชื่อมต่อ บลูทูธ กับมือถือ จะใช้งานได้แค่โทรศัพท์ .... แต่ถ้าเป็น BT การเชื่อมต่อ บลูทูธ จะสามารถเล่นเพลง ผ่านอุปกรณ์ที่เชื่อต่อบลูทูธได้ทั้งหมดเลย

สุดท้ายลองเลือกดูนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 10:53:47 โดย apinui »

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 11:22:05 »
BT-50 pro หนึ่งเสียงครับ

ช่วงล่างนุ่มดีครับ
และที่ชอบมากที่สุด หัวเกียร์ BT-50 M/T มันสวยมากและสับเกียร์คล่องตัวดี

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 11:54:48 »
คือตอนนี้กำลังเล็งๆกระบะ 4 ประตูของ 2 ค่ายนี้อยู่ครับ เลยอยากจะถามภาพรวมของ 2 คันนี้ครับว่าคันไหนช่วงล่าง การเก็บเสียง ภาพรวมในการขับขี่ และความสบายของห้องโดยดีกว่ากัน

คันที่ดูไว้คือ Chevrolet Colorado 2.8 LTZ 4 ประตู MT กับ Mazda BT-50 2.2 Hi-Racer 4 ประตู MT ครับ

จากคำถามผมว่า bt50pro น่าจะเป้นตัวเลือกนะครับ เพราะสิ่งที่ จขกท ถามคือ " ช่วงล่าง การเก็บเสียง ภาพรวมในการขับขี่ และความสบายของห้องโดยสาร "
ส่วนเรื่องครั้ชแข็งนั้น ผมว่าถ้าอยากขับสบาย ก็ลองขยับไปเลือก bt50pro 2.2AT ก็ได้นี่ครับ ราคาก็ต่างจากตัว Chevrolet Colorado 2.8 LTZ 4 ประตู ไม่มากเท่าไหร่ครับ
แต่ได้ในสิ่งที่คุณต้องการทั้งหมด

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 12:09:55 »
รถอะไรก็ไม่รู้ อารมณ์ดีตลอด ยิ้มให้เรามาแต่ไกลเลย

ผมว่าโหงวเฮ้งมันดีนะครับ BT-50

ออฟไลน์ k_newlife

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 12:29:57 »
ตอบในฐานะ เจ้าของ colorado 2.8 at  4doors  4wd   และเคย เปรียบเทียบ ทั้ง ฟอร์ด มาสด้า และเชฟ  สุดท้้ายจบที่เชฟ  อนากจะบอกว่าถ้าจะเล่นเชฟ  อยากให้จบกับเกียร์ออโต้ ครับ แล้วคุณจะฟินเลยแหละ  
เกียร์6สปีด ลูกนี้เซ็ตอัตราทดในภาพรวมมาได้ ต่อเนื่องไหลลื่นดีมาก  ในความรู้สึกผม เซ็ตมาได้ดีกว่า มาสด้าและฟอร์ดครับ  ราคาตัวยกสูง เกียร์ออโต้ จะอยู่ที่  905000 แพงกว่ามาสด้ายกสูงออโต้ตัวท็อปประมาณ 30000บาท  เทียบกับความปลอดภัยในระบบช่วยเหลือของช่วงล่างที่เพิ่มมาก็คุ้มแล้วครับ เพราะของแบบนี้ติดเพิ่มเองไม่ได้ครับ

ส่วนตัวผมเวลาจะเลือกรถ  ผมจะดู รูปทรงที่ถูกใจก่อน  ตามมาด้วย เครื่อง เกียร์ ส่าขับถูกใจผมมั้ย   ระบบช่วยเหลือด้าการทรงตัว ความปลอดภัยต่างๆ
แล้วก็ความสบายในการโดยสาร ซึ่ง ผมว่าภายในเชฟ นั่งสบายกว่า ทั้งมาสด้าและ ฟอร์ดครับ โปร่งกว่า  ความกว้าซ้ายไปขวา ภายในห้องโดยสาร มีมากกว่า มาสด้า และฟอร์ดครับ  เคยลองเอาตลับเมตรวัดดูแล้ว  

ส่วนเรื่อง ฟีลช่วงล่าง แก้กันได้ ไม่ยากครับ  ลงเงินซักหมื่นต้นๆ-กลาง  เปลี่ยนโช้ค 4ตัว  ก็กลายเป็นรถคนละคันแล้วครับ   เพราะสิ่งต่างๆที่ผมพูดมาทั้งหมดในตอนต้นคือสิ่งที่ติดรถคันนั้นมา และจะอยู่กันไปตลอดอายุรถ ครับ เพิ่มทีหลังไม่ได้  

ส่วนฟิลลิ่งช่วงล่างเดิมๆของทั้งสองคันนั้น
colorado เหมือนขับ suv หนักๆคันโตๆครับ  ขับในเมืองไม่สนุกเท่าไร พวกมาลัยหนัก และอัตราทดมาแนวรถขับทางใกลมากกว่าจะใให้ มามุดครับ  แต่ถ้าชินแล้วสบายๆครับ

bt 50 ผมว่าความนุ่มในทางตรงใกล้เคียงกันครับ แต่ำอเข้าโค้งมาสด้าเก็บอาการโยนได้ดีกว่าครับ พวงมาลัย ทดมาเหมือนรถเก๋งมากกว่าเชฟครับ  ขับคล่องกว่าในเมือง

แต่ทั้งหมดทั้งสิ้นที่ผมพูดมาและจับกระบะขับสี่ สี่ประตูมาหลายยี่ห้อ  ตั้งแต่ วีโก้ที่ว่าช่วงล่าง ห่วยๆ ยันฟอร์ดตัวใหม่ที่ว่าช่วงล่างเทพๆ(รถของญาติ) ช่วงล่างต่างกันให้อย่างมากไม่เกิน 5-10% หลอกครับ   ถ้าคุณมาอยู่เขาค้อแบบผม คุณจะเห็นวีโก้ขับสี่ช่วงล่างเดิม ขับหวดเข้าโค้งกวด รถเก๋ง d-segment ที่ขึ้นชื่อว่าช่วงล่างเทพๆ ประจำครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 12:55:49 โดย k_newlife »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 12:41:32 »
เป็นผมคงเลือกยักษ์ยิ้มครับ ไม่ได้เอาเรื่องรถอะไรมาเกี่ยวเลย อารมณ์ล้วนๆและความเป็นแฟนบอยของค่ายนี้ ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 13:52:20 »
ตอบในฐานะ เจ้าของ colorado 2.8 at  4doors  4wd   และเคย เปรียบเทียบ ทั้ง ฟอร์ด มาสด้า และเชฟ  สุดท้้ายจบที่เชฟ  อนากจะบอกว่าถ้าจะเล่นเชฟ  อยากให้จบกับเกียร์ออโต้ ครับ แล้วคุณจะฟินเลยแหละ  
เกียร์6สปีด ลูกนี้เซ็ตอัตราทดในภาพรวมมาได้ ต่อเนื่องไหลลื่นดีมาก  ในความรู้สึกผม เซ็ตมาได้ดีกว่า มาสด้าและฟอร์ดครับ  ราคาตัวยกสูง เกียร์ออโต้ จะอยู่ที่  905000 แพงกว่ามาสด้ายกสูงออโต้ตัวท็อปประมาณ 30000บาท  เทียบกับความปลอดภัยในระบบช่วยเหลือของช่วงล่างที่เพิ่มมาก็คุ้มแล้วครับ เพราะของแบบนี้ติดเพิ่มเองไม่ได้ครับ

ส่วนตัวผมเวลาจะเลือกรถ  ผมจะดู รูปทรงที่ถูกใจก่อน  ตามมาด้วย เครื่อง เกียร์ ส่าขับถูกใจผมมั้ย   ระบบช่วยเหลือด้าการทรงตัว ความปลอดภัยต่างๆ
แล้วก็ความสบายในการโดยสาร ซึ่ง ผมว่าภายในเชฟ นั่งสบายกว่า ทั้งมาสด้าและ ฟอร์ดครับ โปร่งกว่า  ความกว้าซ้ายไปขวา ภายในห้องโดยสาร มีมากกว่า มาสด้า และฟอร์ดครับ  เคยลองเอาตลับเมตรวัดดูแล้ว  

ส่วนเรื่อง ฟีลช่วงล่าง แก้กันได้ ไม่ยากครับ  ลงเงินซักหมื่นต้นๆ-กลาง  เปลี่ยนโช้ค 4ตัว  ก็กลายเป็นรถคนละคันแล้วครับ   เพราะสิ่งต่างๆที่ผมพูดมาทั้งหมดในตอนต้นคือสิ่งที่ติดรถคันนั้นมา และจะอยู่กันไปตลอดอายุรถ ครับ เพิ่มทีหลังไม่ได้  

ส่วนฟิลลิ่งช่วงล่างเดิมๆของทั้งสองคันนั้น
colorado เหมือนขับ suv หนักๆคันโตๆครับ  ขับในเมืองไม่สนุกเท่าไร พวกมาลัยหนัก และอัตราทดมาแนวรถขับทางใกลมากกว่าจะใให้ มามุดครับ  แต่ถ้าชินแล้วสบายๆครับ

bt 50 ผมว่าความนุ่มในทางตรงใกล้เคียงกันครับ แต่ำอเข้าโค้งมาสด้าเก็บอาการโยนได้ดีกว่าครับ พวงมาลัย ทดมาเหมือนรถเก๋งมากกว่าเชฟครับ  ขับคล่องกว่าในเมือง

แต่ทั้งหมดทั้งสิ้นที่ผมพูดมาและจับกระบะขับสี่ สี่ประตูมาหลายยี่ห้อ  ตั้งแต่ วีโก้ที่ว่าช่วงล่าง ห่วยๆ ยันฟอร์ดตัวใหม่ที่ว่าช่วงล่างเทพๆ(รถของญาติ) ช่วงล่างต่างกันให้อย่างมากไม่เกิน 5-10% หลอกครับ   ถ้าคุณมาอยู่เขาค้อแบบผม คุณจะเห็นวีโก้ขับสี่ช่วงล่างเดิม ขับหวดเข้าโค้งกวด รถเก๋ง d-segment ที่ขึ้นชื่อว่าช่วงล่างเทพๆ ประจำครับ 

55 ยอมวีโก้ขับสี่ครับ

ขับขึ้นเขาช่วง อ.ลอง(แพร่)-อ.แม่ทะ(ลำปาง) ระยะทางขึ้นเขา-ลงเขา สั้นๆ 15 กิโล ครับ

ยอมมัน ผมขับ 120 แต่มันยังจี้ เลยปล่อยให้แซงครับ

ไม่ไหว เดี่ยวได้ตกเหวตาย

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 13:54:44 »
หน้าดุไปเจ้าโด้ หน้าหวานไป BT 50 อิอิ
2010 VIOS

ออฟไลน์ jinnawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 15:14:25 »
โดยความเห็นส่วนตัวครับ ที่บ้านมีทั้ง BT 2.2 AT และ COLORADO 2.8 AT

- BT ขึ้นลงไม่เหมาะกับผู้ใหญ่ที่เข่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ ช่วงล่างหนึบดีครับ ติดกระด้างนิดหน่อย เก็บเสียงดีกว่ามาก พวงมาลัยนิ่ง หนัก เหนื่อย ภายในสวยคุ้มราคา เครื่องเสียงโอเค รายละเอียดเก็บงานภายในดีกว่า อัตราเร่งโอเค เกียร์ทำงานประหลาดๆ

- COLO ขึ้นลงสะดวก ช่วงล่างนุ่มกว่า นั่งสบาย แต่โยนตัว เก็บเสียงไม่ได้เรื่อง พวงมาลัยขับสบาย ภายในไม่ไหวจะเคลียร์ เครื่องเสียงไม่เวิร์ค รายละเอียดเก็บงานภายในผมว่าแย่กว่า อัตราเร่งดีกว่าเยอะ เกียร์ดีกว่า

โดยภาพรวมผมว่า BT ดูดีกว่าในทุกๆด้าน ติดเรื่องหน้าตาที่่ค่อนข้างจะเฉพาะทางไปหน่อย ส่วนใหญ่ผู้หญิงชอบ แต่ก็ส่วนใหญ่อีกที่่คนขับกระบะมักจะเป็นชาย

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความชอบและการใช้งานครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 17:13:34 »
เพิ่งมาถอยวันนี้เอง ของผมเป็นเกียร์ออโต้ BT50

ฟอร์ดชอบภายนอกตัว WT สีส้ม มันดูเป็นสุดยอดรถกระบะยังไงไม่รู้แต่ไม่ชอบภายใน ตัว WT ต้องรอนาน ตัวออโต้ธรรมดาไม่มี USB ให้เลยไม่เอา (สำหรับผมมันสำคัญมาก อิอิอิ) และที่ไปลองมามันก็แข็งกว่า BT อย่างที่คุณจิมมี่ว่าจริง ๆ แถมศูนย์ในจังหวัดผมนี่ขนาดเดียวกับเต็นท์รถเล็ก ๆ เลย แต่เซลบริการดีมาก รถออโต้ต้องรอทุกรุ่น

เชฟไม่เลือกเพราะรู้สึกว่าถ้าจะเอาเชฟคงไปดีแม็กดีกว่า ภายในเหมือนกันคงเลือกที่ศูนย์บริการของ Isuzu เพราะของเค้าดีจริง ๆ ใช้มาก่อน

ได้ไปลอง Dmax มา ฟีลลิ่งภายในเหมือนขับรุ่นเดิมเลย มันเป็นฟีลรถกระบะยกสูงจริง ๆ ไม่เหมือนมาสด้าที่เข้าไปนั่งแล้วเหมือนรถเก๋งมาก ๆ คันนี้ผมคงใช้บ่อยเลยเอาที่มันนั่งแล้วถูกใจที่สุด

BT50 ผมไล่โทรถามตามแต่ละโชว์รูม ที่ไหนมีก็เอาเลย โปรใกล้เคียงกัน เลยได้ออกรถภายในวันเดียว

แนะนำให้ไปลองนั่งลองขับดูครับ รถแต่ละคัน คาแรคเตอร์แตกต่างกันพอดู แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน อย่างผมนี่แค่แว็บแรกที่ขึ้นไปขับเจ้า BT ก็รู้สึกได้เลยว่าคันนี้ล่ะใช่

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 18:04:04 »
ลองขับแล้วจะติดใจ BT50Pro เหมือนผม จริงๆก่อนซื้อผมไปจอง 2.2WT แล้ว พอดีศูนย์ไทยยานยนต์ขายทั้งฟอร์ดและมาสด้ามีรถเอามาจอดเทียบกัน ตอนนั้นรู้สึกทำไมมันชอบBT50มากกว่า ทั้งภายนอกภายใน มีอย่างเดียวคือราคาเท่ากันตอนนั้น ฟอร์ดได้อุปกรณ์ตกแต่งครบ(2.2WT) เอาไปเอามาจองBT50Proอีกคันบอกเซลล์ว่าคันไหนมาก่อนเอาคันนั้น

ส่วนเชฟเข็ดกับรายจ่ายตอนเข้าศูนย์บริการตั้งแต่ใช้รถเก๋งแล้ว แถมศูนย์ที่เข้าประจำสุขา3 ก็เปลี่ยนไปขายฟอร์ดแทนแล้ว ซื้อฟอร์ดหรือมาสด้าเข้าศูนย์หน้าบ้านสบายกว่า

ออฟไลน์ ___LOFT

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:25:43 »
BT50 Pro Hiracer 2.2 MT มี 2 รุ่นย่อยนะครับ
- Hiracer 2.2 MT No ABS ราคา 751,000
- Hiracer 2.2 MT ABS ราคา 781,000
ตัว 781 จะมีอ็อพชั่นที่เพิ่มมาจาก 751 คือ ระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติ กระจกตัดแสงอัตโนมัติ ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ และถุงลม 1 ลูกฝั่งคนขับครับ
โดยส่วนตัวพึงถอย BT50 Pro มา จากตอนแรกเลยที่ไม่ชอบหน้าตาของมันเอาซะเลย แต่ผ่านมาซักประมาณ 1 ปี เจ้านี้กลับเป็นกระบะที่โดนใจผมสุดๆ รูปร่างหน้าตานี่โอเคเลย หาข้อมูลอยู่สักพัก สุดท้ายก็ได้มาขับซะงัั้น ภาพรวมถือว่าโอเคครับ พวงมาลัยตอบสนองดี ช่วงล้างหนึบกำลังดี อาจจะมีในช่วงความเร็วต่ำๆ ที่อาจจะรู้สึกว่ามันแข็งนิดๆ แต่ไม่ดีดไม่เด้งนะ การเข้าเกียร์ MT ต้องใช้แรงนิดนึง การเก็บเสียงภายในห้องโดยสารถือว่าทำได้ดีเลยทีเดียวครับ แต่สิ่งที่อยากจะติอย่างหนึ่งคือการปิดประตูรถโดยเฉพาะประตูคู่หน้าต้องออกแรงเยอะพอสมควร แรกๆอาจจะยังไม่ชินครับ ใช้ไปสักพักน่าจะดีขึ้น
ปล. เป็นครั้งแรกที่ซื้อรถที่ไม่ใช่แบรนด์เจ้าตลาดครับ จนถึงวันนี้ทุกอย่างยังโอเคอยู่  ;)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 22:39:56 »
BT50 Pro Hiracer 2.2 MT มี 2 รุ่นย่อยนะครับ
- Hiracer 2.2 MT No ABS ราคา 751,000
- Hiracer 2.2 MT ABS ราคา 781,000
ตัว 781 จะมีอ็อพชั่นที่เพิ่มมาจาก 751 คือ ระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติ กระจกตัดแสงอัตโนมัติ ระบบปัดน้ำฝนอัตโนมัติ และถุงลม 1 ลูกฝั่งคนขับครับ
โดยส่วนตัวพึงถอย BT50 Pro มา จากตอนแรกเลยที่ไม่ชอบหน้าตาของมันเอาซะเลย แต่ผ่านมาซักประมาณ 1 ปี เจ้านี้กลับเป็นกระบะที่โดนใจผมสุดๆ รูปร่างหน้าตานี่โอเคเลย หาข้อมูลอยู่สักพัก สุดท้ายก็ได้มาขับซะงัั้น ภาพรวมถือว่าโอเคครับ พวงมาลัยตอบสนองดี ช่วงล้างหนึบกำลังดี อาจจะมีในช่วงความเร็วต่ำๆ ที่อาจจะรู้สึกว่ามันแข็งนิดๆ แต่ไม่ดีดไม่เด้งนะ การเข้าเกียร์ MT ต้องใช้แรงนิดนึง การเก็บเสียงภายในห้องโดยสารถือว่าทำได้ดีเลยทีเดียวครับ แต่สิ่งที่อยากจะติอย่างหนึ่งคือการปิดประตูรถโดยเฉพาะประตูคู่หน้าต้องออกแรงเยอะพอสมควร แรกๆอาจจะยังไม่ชินครับ ใช้ไปสักพักน่าจะดีขึ้น
ปล. เป็นครั้งแรกที่ซื้อรถที่ไม่ใช่แบรนด์เจ้าตลาดครับ จนถึงวันนี้ทุกอย่างยังโอเคอยู่  ;)

ที่ผมเล็งไว้คือตัว 781,000 บาทครับ แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นที่มีถุงลมหมดไปหรือยัง เพราะที่สอบถามเซลล์มาเซลล์บอก stock ที่ 0 ไม่มีแล้วเพราะรุ่นนนี้เป็นรุ่นที่ Mazda ผลิตออกมาผิด spec ประมาณ 500 คัน หลังจากนั้น lot ที่ผลิตออกมาใหม่จะตัดถุงลมทิ้ง แต่ spec อื่นๆเหมือนเดิมทุกอย่างรวมทั้งราคาด้วย

ออฟไลน์ ___LOFT

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 23:18:32 »

ที่ผมเล็งไว้คือตัว 781,000 บาทครับ แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นที่มีถุงลมหมดไปหรือยัง เพราะที่สอบถามเซลล์มาเซลล์บอก stock ที่ 0 ไม่มีแล้วเพราะรุ่นนนี้เป็นรุ่นที่ Mazda ผลิตออกมาผิด spec ประมาณ 500 คัน หลังจากนั้น lot ที่ผลิตออกมาใหม่จะตัดถุงลมทิ้ง แต่ spec อื่นๆเหมือนเดิมทุกอย่างรวมทั้งราคาด้วย
เซลล์ที่ผมจองก็แจ้งมาแบบนี้เช่นกันครับ แต่ถ้าต้องการ 781 จริงๆ แนะนำที่คลับเลยครับ ผมเคยลองติดต่อดูกับเซลล์แถวพหลโยธิน แต่สุดท้ายก็ไม่ได้จองเนื่องจากผมไม่สะดวกในการเดินทางสักเท่าไหร่ สุดท้ายผมก็มาจบที่ 751 ศูนย์ใกล้บ้านนี่ล่ะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 23:44:17 »

เซลล์ที่ผมจองก็แจ้งมาแบบนี้เช่นกันครับ แต่ถ้าต้องการ 781 จริงๆ แนะนำที่คลับเลยครับ ผมเคยลองติดต่อดูกับเซลล์แถวพหลโยธิน แต่สุดท้ายก็ไม่ได้จองเนื่องจากผมไม่สะดวกในการเดินทางสักเท่าไหร่ สุดท้ายผมก็มาจบที่ 751 ศูนย์ใกล้บ้านนี่ล่ะครับ

ไมาทราบว่าคุยกันไปนานหรือยังครับ