ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบขวดน้ำดื่มน้ำทิพย์บ้างครับ  (อ่าน 16676 ครั้ง)

ออฟไลน์ shinken

• Newbie
  • *
อยากรู้คิดยังไงขวดแบบนี้ ส่วนตัวคิดว่าดูมันไม่แข็งแรง ขับๆ อยู่เสียวหล่นลงมาแตกจัง

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ใครชอบขวดน้ำดื่มน้ำทิพย์บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:07:33 »
ไม่ชอบเลยถ้าเลือกได้จะไม่ซื้อเจ้านี้ก่อนเปิดขวดก็ดูแข็งแรงดีอยู่หรอกพอเปิดแล้วยวบไปเลยบางทีจะกรอกใช้ซ้ำซัก 2-3 รอบก็ไม่ได้แล้วเสียทรงไปหมดสิ้นเปลืองทรัพยากรกว่าเดิมอีก แล้วไม่ชอบตรงคำโฆษณาว่ารักษ์โลกที่จริงแล้วเป้าหมายคือลดต้นทุนนั่นแหละรักษ์โลกจริงต้องไม่ก่อให้เกิดมลพิษสิเจ้าพรีอุสก็เหมือนกันถ้าเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมจริงต้องปล่อย CO2 เป็น 0 สิ แล้วปรกติขวดน้ำพลาสติกผมจะเก็บไว้ให้ยายหน้าบ้านแกเก็บไปขายหาเงินใช้เล็กๆน้อยๆเพราะลูกสาวแกไม่ให้ตังใช้เลยจะให้เป็นตัวเงินก็ดูไม่ดีเลยให้เป็นของที่เอาไปขายได้มากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ใครชอบขวดน้ำดื่มน้ำทิพย์บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 09:51:49 »
เป็นชุดกันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆ

ผมกลับโอเคครับ

ไอเดียนี้มันมาจาก น้ำดื่ม LOHAS ในญี่ปุ่น หน้าตาขวด ก็เลยเหมือนกันเป๊ะ
แต่ผมพบในการไปญี่ปุ่นครั้งล่าสุด ว่า  น้ำดื่ม LOHAS นั้น ขวดเขา จะแข็งแรงกว่า น้ำทิพย์นิดนึง
แต่ก็บิดให้ Recycle ได้ง่ายเหมือนกัน

สำหรับผมแล้ว น้ำทิพย์ จะเป็นตัวเลือกอันดับ 2 ในใจ
ถ้าที่นั่น ไม่มี น้ำดื่ม Nestle ขายจริงๆละก็

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:17:37 »
ขวดน้ำผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ เพราะเราไม่ได้ดื่มมัน แต่ที่สงสัยคือ ทำไมต้องลดปริมาณน้ำจาก 600 mL เหลือ 550 mL ด้วย  คงไม่เกี่ยวกับรักษ์โลกมั้ง :-\

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:52:42 »
ผมไม่ค่อยชอบอะทั้งที่ต้นทุนขวดลด แต่ราคาไม่ลด และสาเหตุที่ทำขวดแบบนี้ผมว่า
1.ลดต้นทุน (สำคัญสุด)
2.รักโลก (รองลงมา)
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 11:17:02 »
ขวดน้ำผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ เพราะเราไม่ได้ดื่มมัน แต่ที่สงสัยคือ ทำไมต้องลดปริมาณน้ำจาก 600 mL เหลือ 550 mL ด้วย  คงไม่เกี่ยวกับรักษ์โลกมั้ง :-\

ถูกครับถ้ารักษ์โลกจริง ต้องใช้อีกวิธี

ที่เมืองนอกเค้ารณรงค์ให้ขายแต่ขวดใหญ่เพื่อลดปริมาณขยะ
บางประเทศถึงกับห้ามขายน้ำที่ขนาดเล็กกว่า 600 มล. เลยครับ

ในบ้านเราเป็นในทางตรงกันข้ามครับ บ้านเรามีการขายน้ำดื่มขวดเล็กลง
ล่าสุดที่ผมเห็นขนาดประมาณครึ่งแก้ว....

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 11:31:34 »
ไม่เห็นด้วยนะ เพราะผมเก็บชั่งกิโลขาย ได้น้ำหนักน้อยมาก เมื่อเทียบกับขวดรุ่นเก่า ;)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 12:35:27 »
โดนโกงน้ำไป 50ml ครับ  :D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 13:15:43 »

บิด ชิมครีม จุ่มนม /ผิด

ผมชอบนะ ราคาเท่ากันกับคู่แข่ง แต่ได้ปริมาณ 550 มล.

เพียงแต่ขวดบาง ขัดใจแม่บ้านไปซักนิด

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 15:31:00 »
ไม่ชอบเลยถ้าเลือกได้จะไม่ซื้อเจ้านี้ก่อนเปิดขวดก็ดูแข็งแรงดีอยู่หรอกพอเปิดแล้วยวบไปเลยบางทีจะกรอกใช้ซ้ำซัก 2-3 รอบก็ไม่ได้แล้วเสียทรงไปหมดสิ้นเปลืองทรัพยากรกว่าเดิมอีก แล้วไม่ชอบตรงคำโฆษณาว่ารักษ์โลกที่จริงแล้วเป้าหมายคือลดต้นทุนนั่นแหละรักษ์โลกจริงต้องไม่ก่อให้เกิดมลพิษสิเจ้าพรีอุสก็เหมือนกันถ้าเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมจริงต้องปล่อย CO2 เป็น 0 สิ แล้วปรกติขวดน้ำพลาสติกผมจะเก็บไว้ให้ยายหน้าบ้านแกเก็บไปขายหาเงินใช้เล็กๆน้อยๆเพราะลูกสาวแกไม่ให้ตังใช้เลยจะให้เป็นตัวเงินก็ดูไม่ดีเลยให้เป็นของที่เอาไปขายได้มากกว่า

ไม่ชอบ ด้วยเหตุผลตามนี้เหมือนกันเลยครับ
เลิกซื้อไปแล้วด้วย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 20:14:53 »
ครั้งแรกที่กินตอนเปลี่ยนขวดใหม่ เปิดฝาทีน้ำเกือบพุ่งเข้าหน้าครับ จะนิ่มไปไหน ตอนเทก็ต้องเทดีๆไม่งั้นขวดยวบ ลำบากดีจริง

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 20:50:35 »
ขวดยวบมากครับ ไม่ชอบเลย
ผมชอบรสชาติของสิงห์อ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 20:53:50 »
ใน US ขายในชื่อ dasani ขวดบางกว่าเมืองไทยอีก
รู้สึกว่าล็อตแรกๆ จะบางเหมือนใน US หลังๆ มานี้คิดว่ามันหนากว่าเดิมแล้ว
ในขวดจะอัดก๊าซไว้ให้ขวดรักษาทรง เวลาเปิดต้องเปิดให้ได้ในการหมุนครั้งแรก ถ้าก๊าซออกก่อนก็ยุ่ง
เกลียวฝาขวดก็น้อยมาก

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 21:21:55 »
ขวดนิ่มมันจับยากครับ แถมตอนเปิดถ้าก๊าซออกหมดก่อนก็ลำบากล่ะทีนี้

ปล.ผมแบนคริสตัลครับ ไม่ชอบกลิ่นเป็นการส่วนตัว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 21:47:28 »
สำหรับผม ตอนนี้น้ำทิพย์ถือเป็นตัวเลือกสุดท้ายที่จะซื้อน้ำดืมเลยครับ เพราะว่าขวดบางและปริมาณน้ำลดลงจากแต่ก่อน

เรื่องขวดบางกับฝาบางนั้นพอเข้าใจว่าต้องการรักษ์โลก(แต่ที่จริงลดต้นทุน)

แต่เรื่องปริมาณน้ำลดลงจาก 600 เหลือ 550 มล. ไม่เข้าใจว่าจะลดทำไม เพราะปริมาณน้ำก็ไม่ได้เต็มขวดเหมือนเจ้าอื่นเลย(อย่าบอกนะว่าไม่สามารถใส่น้ำให้เต็มได้ เพราะต้องเว้นที่สำหรับอัดแก๊ส :P)

แล้วเห็นตอนนี้ขวด 1.5 ลิตรก็เปลี่ยนมาใช้รูปทรงแบบเดียวกันแล้ว ไม่รู้ว่าขวดจะบางเหมือนกันไหมเนี่ย ???

ปล. แต่ก่อนที่บ้านผมขายน้ำแค่ 2 ยี่ห้อคือคริสตัลกับน้ำทิพย์ แต่หลังๆมา 2 ยี่ห้อนี้เริ่มเล่นตัว ไม่ยอมลดราคา/แถมของให้ เลยเลิกสั่งเปลี่ยนไปขายสิงห์กับเนสท์เล่แทน เพราะได้ราคาดีกว่า+แถมของให้เยอะ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2013, 21:49:35 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 21:59:57 »
มันก็ดีตรงรักโลกจริงๆน่ะแหล่ะครับ ที่เค้าพูดอะ ถูกหมดเลย ลดพื้นที่ขยะ ลดการใช้พลาสติก

แต่ปัญหาอาจตกมาอยู่ที่ผู้บริโภค เพราะทุกครั้งที่ขวดน้ำพลาสติกเคลือนตัว เวลามัน กรอบแกรบๆๆ
จะมีการหลั่งสารเคมีออกมาโดยที่เราไม่รู้ พอขวดมันอ่อน มันก็ยิ่งเคลื่อนตัวง่าย แล้วกว่าเราจะกินหมดขวด ก็โดนไปเท่าไหร่แล้ว

ส่วนตัวผมก็ติดเครื่องกรองน้ำที่บ้าน แต่ต้องเลือกเครื่องที่ไว้ใจได้จริงๆนะ ราคาแพงหน่อย แต่เน้นสะอาด
พกไส่กระติกน้ำไป แถมประหยัดเงินกว่าเยอะมากๆๆๆ ไม่เพิ่มขยะให้โลก (นี่สิรักโลกของแท้ ;D) นอกจากว่า ลืมเอามา ค่อยซื้อเอาครับ
น้ำดื่มสมัยนี้ ถ้าไม่นับพวกน้ำแร่ ก็จะเป็นน้ำบริสุทธิที่ไม่มีแร่ธาตุ กินไปนานๆ จะทำให้สมดุลแร่ธาตุเสีย มีปัญหากระดูกพรุน หัวใจ ๆลๆ

ทีแรกฟังก็ไม่เชื่อ จนมาเจอญาติตัวเองที่ดื่มน้ำ "ส" มาทั้งชีวิต มีปัญหากระดูกและฟันเปราะบาง ผมร่วง หลังจากนั้น
ถ้าไม่นับน้ำกรองจากที่บ้าน ผมก็ซื้อน้ำแร่ตลอด

ผมซื้อน้ำแร่ เพราะสุขภาพ แต่ก็เคยเจอใครบางคน ซื้อน้ำแร่เพราะ อวดรวย ติดหรู
"อุ้ย เทอดื่มน้ำธรรมดาได้ไง ชั้นต้องดื่มแต่ อีเวียน"

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 23:11:00 »
ถามว่าชอบไหม ก็เฉยๆครับ ลดขยะได้จริงไหม ไม่เถียง

ผมซื้อน้ำแร่ เพราะสุขภาพ แต่ก็เคยเจอใครบางคน ซื้อน้ำแร่เพราะ อวดรวย ติดหรู
"อุ้ย เทอดื่มน้ำธรรมดาได้ไง ชั้นต้องดื่มแต่ อีเวียน"
อ่อนอ่ะ กระจอก ไม่ไหว สู้น้ำแร่ TESCO ไม่ได้  >:(

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 00:00:38 »
ผมว่าต้นทุนน่าจะสูงขึ้นน่ะครับ
เพราะการผลิตขวด PET
พวกนี้ การที่มันบางลง
นั่นแปลว่าต้อง ทำให้เนื้อพอลิเมอร์มันฟอร์มตัวได้ดีขึ้น
เพื่อกันแรงอัด แล้วก็เพื่อให้มันคงรูปได้

ผมชอบน่ะครับ อย่าลืมว่าขยะพวกนี้
แทบไม่มีวันย่อยสบายครับ เราต้องเอามาหมุนเวียนแบบนี้เรื่อยๆ
นับวันมันก็ยิ่ง เยอะขึ้นเรื่อยๆ ลดได้ก็ลดครับ ช่วยกัน ^^

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 07:13:21 »
ลดการใช้พลาสติก ลดการใช้ไฟฟ้า ลดมลภาวะ ลดปริมาณ ไม่ลดราคา " นิ่มสิดี!"

ปล. ล้อเลียนโฆษณาน้ำทิพย์ในโรงหนัง SF  :-X
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ shinken

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 09:36:32 »
แต่เอาจริงๆ ซื้อแล้วรู้สึกดีอ่ะครับ เหมือนได้ช่วยโลก ก็เจ๋งไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 10:43:14 »
ชอบดื่มแหะ แต่ตอนนี้ชอบขวดของ Nestle มากกว่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 23:08:38 »
ผมชอบ ออร่า อะ รองลงมาก็เนสเล่ แล้วค่อยน้ำทิพย์ครับ

เคยได้ไปดูกระบวนการผลิตออร่า ได้ไปดูตาน้ำแหล่งต้นกำเนิด จ้างยามเฝ้า 4คนตลอด24ชั่วโมง กล้องวงจรปิดเห็น 360องศา

ของเค้าดีจริง ธรรมชาติจริง ไม่ได้โม้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 23:28:38 »
ผมกลับไม่ค่อยชอบเหมือนกันครับ
และมีเรื่องเล่า ขำขำ จากที่ทำงานผมครับ

มีวันนึงผมกับเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานไปกินข้าวด้วนกันหลายคน
พี่ที่ทำงานคนนึงแกเป็นสาวประเภทสอง นั้งโต๊ะแกก็จะเปิดขวดน้ำทิพย์บางๆขวนนี้แหละครับ แต่แกไม่สามารถเปิดได้ แกเลยยื่นขวดให้กับ พี่ผู้หญิงอีกคนเป็นคนเปิดแทน

พี่สาวประเภทสอง:คุณพี่ค่า น้องเปิดฝาไม่ได้เลยค่ะมันแน่นมากกกกกก (แล้วเธอก็ส่งขวดน้ำให้กับพี่ผู้หญิงอีกคน)
พี่ผู้หญิง:โอค ฉันเปิดให้ (พี่แกเปิดง่ายมาก แกร๊ค แล้วพี่เค้าก็ยื่นให้คืน)

จังหวะที่พี่สาวประเภทสองรับขวดน้ำ พร้อมประนมมือรับ (ขวดน้ำอยู่กลางมือ)

พี่สาวประเภทสอง:ขอบคุณค่ะคุณพี่ (พี่สาวประเภทสองคนนี้ก็พประนมมือพร้อมขวดน้ำขวดนันแล้วกล้มลง โดยที่พี่คนนี้ไม่รู้เลยว่าขวดมันอ่อน )

จากนั่นน้ำพุ่งใส่หน้าพี่ผู้หญิงเต็มๆ พี่แกเปียกหมดเลย จากนั่นเสียหัวเราะก็ตามมา 55555

ตอนนั่นฮากันมากๆๆ แต่ที่น้ำพุ่งใส่ไม่ปลื้ม แต่เค้าก็โอเค เพราะขวดน้ำบางๆเป็นเหตุแท้ๆๆ ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 13:18:53 »
ขวดใหญ่โอเคนะคับแต่ขวดเล็กไม่ไหวนิ่มไป 555

ชอบ Nestle ที่สุดละ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 14:09:36 »
ปกติผมดื่มแต่จากตู้กดครับ รักโลกสุดๆ ;D

PKS8

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 14:51:15 »
ไม่ชอบเช่นกันครับ ถ้ามียี่ห้ออื่นก็ซื้อยี่ห้ออื่นก่อนแน่นอนครับ

keanetona

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 15:12:43 »
ผมไม่เกี่ยงที่ขวด แต่มียี่ห้อหนึ่งที่ผมชอบ เพราะเป็นยี่ห้อเดียวที่เติมรสชาติเข้าไปในน้ำ

แต่

ผมขี้เกียจไปซื้อ ส่วนใหญ่ผมก็เอาน้ำก็อกมาต้มกินครับ ถ้าขยันอีกนิดก็เอาน้ำจากเครื่องกรองน้ำมากิน

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 18:48:58 »
ปกติผมกินแต่ Nestle

แต่ไอ้ขวดนี้น่ะผมชอบ เอามาขยี้มันส์ดี ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 13:44:47 »
ดีครับขวดไม่แตก น้ำไม่กระเด็นไส่หน้า (ระวังๆนะครับขับรถอยู่) ....ชอบดีไซน์ครับ...ลดโลกร้อน

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 22:32:01 »
ไม่ชอบเลย...ต้องถนอมมากๆ หรือไม่ก็เปิดกินทีเดียวหมดจะได้ไม่เกิดปัญหาเวลาเก็บกินทีหลัง