ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้จะเริ่มจริงจังเรื่องติดกล้องจับความเร็วแล้วครับ  (อ่าน 11568 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
พวกปาดเีบียดแทรกคอสะพาน ทางแยก
จับหน่อยเหอะ เยอะจริงๆ น่าเบื่อ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ก็แค่พวกตำรวจอย่าคิดอะไรมาก กล้องติดแล้วไม่มีป้ายเตือน ก็ทำมาหากินแค่นั้นแหละไม่ได้ติดจุดที่ต้องการให้คนลดความเร็ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

ที่ผมเคยไปอยู่มาช่วงกลางๆประเทศนี่เกินเมื่อไหร่ตำรวจออกมาเมื่อนั้นเลยครับ ไม่ยักมีหยวนให้สักที  :P ทั้งในเมืองหรือถนนระหว่างรัฐไม่เคยเจอใครแล่นเกิน120ได้เลย เราแล่นๆอยู่นี่ถ้าคันไหนแซงไปไม่นานหรอกหวอออออออมาจากที่ไหนสักแห่งที่เรามองไม่เห็นแต่เค้าเห็นเราชัดเจนเลย สงสัยคงมีอบรมหลักสูตรพรางตัวให้เจ้าหน้าที่เค้าด้วย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สั้นๆ

จะติดก็ติดไป
จะจับก็จับไป
จะปรับ ก็ปรับไป

ตั๋วส่งถึงบ้านก็ไปจ่าย

โดนเข้าบ่อยๆ เจอสิบกล้องรวด จ่ายสักหมื่นนึง เราก็เลือกได้เองว่าจะยอมช้าหรือยอมจ่าย

ไม่ต้องไปเทียบกับอภิสิทธิ์ชนที่ทำแย้อะไรก็ไม่ผิด อย่าไปมองว่ามีคนทำผิดแล้วรอด
เราก็ต้องรอดบ้าง ไม่ใช่ละ เราทำผิด ก็รับผิดส่วนเราก่อน ส่วนพวกที่ทำผิดแล้วรอด
เราก็ประจานมันซะ ไม่ใช่ที่ที่ทุกคนจะต้องแข่งกันแก่งแย่งอภิสิทธิ์ในการทำผิด

ส่วนเรื่องตำแหน่งตั้งกล้อง เชื่อว่าอีกหน่อยก็มีคนบอกและแชร์ มันก็รู้กันเอง
ช่วยไม่ได้ กล้องเป็นสิ่งที่เห็นกันอยู่ แฟลชวาบมาคนขับก็รู้ ร้อยคนเจอ ร้อยคนบอก
มันก็จำกันได้เองว่าตรงไหนมีหรือไม่มีโดยที่ไม่ต้องไปตั้งเพจ "ชี้เป้ากล้องจับ RoadRunner"

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ใช้ความเร็วให้เหมาะสมกับสถาณการณ์ดีที่สุดครับ ไม่เร็วเกินไป ไม่ช้าเกินไป จังหวะต้องเร็วก็ต้องเร็ว ในบางกรณีต้องทำผิดกฏหมายเพื่อรักษาชีวิตครับแม้ว่าจะไม่เยอะนักก็ตาม

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
คำถามเดียวที่อยากรู้ ว่าต้องขับด้วยความเร็วเท่าไหร่กันแน่ ขอแบบชัดๆ

เพราะเคยวิ่งที่ความเร็ว 90 km/h ขับตามป้ายบอก เข็มบนหน้าปัทม์ก็บอก 90

แต่แล้วก็โดนจับว่าวิ่งเกิน Limit 90 โดน 96 พอวิ่งที่ความเร็ว 100 โดนจับว่าวิ่งเกิน 100

โดนที่ 108 และถ้าเป็นไปได้ช่วยทำเป็นมาตราฐานเดียวทุกทางด่วน ทุกทางหลวง

ไปเลยได้ไหมว่าให้วิ่งได้เท่าไหร่ ประชาชนจะได้ไม่งง และที่สำคัญขอให้มี

ความยุติธรรมในการใช้เครื่องมือด้วยจะจับผมไม่ว่าแต่ช่วยมีจรรยาบรรณของ

ตำรวจด้วยน่ะครับ มีดุลพินิจบ้าง ไม่ใช่เอะอะก็จับก็ส่งเอกสารว่าวิ่งเกิน limit

ออฟไลน์ lhorsud

• **
ไม่ค่อยสนใจน่ะครับ จะจับก็จับไป
ผ่านกล้องความเร็วเกินหลายครั้งก็ไม่เคยโดนใบสั่งมา
ถ้าโดนจริงๆก็ยอมเสีย เพราะทำผิดเอง ก็ต้องยอมรับเอง

จะให้รอดตลอดก็อย่าเกิน 90   ส่วนตัวเดินทางก็90-160
ถ้าโล่งๆ ขับสบายๆก็ 110

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

80 ในเมือง อาห์ สมเหตุสมผลและยินดีทำตาม

ทางด่วนพิเศษ 120 สมเหตุผลผลและยินดีทำตาม

ทางหลวงระหว่างเมืองแบบ 2 เลน 90 พอทน

แต่ถ้าบนทางด่วน กับ ทางหลวง 4 เลน 6เลน ระหว่างเมือง 90 ผมจะไม่ทำ เพราะมันโคตรจะไม่ MakeSense
และยืนยันจะขับที่ 100-110 Km/h อย่างที่ขับเป็นประจำอยู่ทุกวันนี้ ถ้าโดนก็โดนไป ถือว่าเราแหกกฎเขา

ออฟไลน์ shando

บนทางด่วน90นี่เกินไปนะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

จริงๆมันต้องจับพวกนายกกับรัฐมนตรีหละครับพวกนันครับเล่นขับยังกะจะรีบไปไหนครับ >:(
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ crucifixzz

บอกตำแหน่งกล้องหน่อยเถอะครับ เอาจริงๆแล้วทำ Variable Speed Limit ก็ได้นะครับ แบบที่อังกฤษทำ คือจะวัดความเร็วเฉลี่ย

ปล. อังกฤษยังบอกเลยว่าจุดไหนมีกล้อง ผมเจอกล้องผมก็ช้า นอกนั้นก็กดแช่เลย ล่าสุดได้ลองขับ VW Polo 1.2 มา นั่งไป 5 คน กดแล้วขึ้นเรื่อยๆจนถึง top speed เลย ซึ่งอยู่ที่ 100 mph ขับสบายๆ ไม่เครียดด้วยครับ แม้ว่าจะใช้ยาง continental premium contact 185/60 R15

ออฟไลน์ kimjung

วันก่อนเดินทางจาก หัวหินมากรุงเทพ เจอแฟลชไป 2 ทีครับ  ครั้งแรก แถวเพชรบุรี กล้องอยู๋ใต้สะพานลอยคนข้ามถนน
อันนี้เจ็บใจมาก วิ่งตามตูดวีโก้อยู่ในเลนขวาสุด ห่างประมาณช่วงคัน ที่ความเร็ว 160 รู้สึกเหมือนเซ็นเซอร์จับความเร็วที่วีโก้ แต่แฟลชวาบที่หน้ารถผมเต็มๆ

ครั้งที่สอง พอกำลังขึ้นสะพานแขวน รถโล่งมาก ไต่ความเร็วมาที่ 140  อันนี้แฟลชเป๊ะ  

หลังๆมาเนี่ย ไม่ค่อยอยากขับเลนขวาสุดแล้วเสียวๆ

วันก่อนขากลับจากหัวหิน ก็เจอไฟแว๊บไป 1 ที กำลังลุ้นว่าจะมีอะไรมาบ้านรึป่าว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้ามาจากงามวงศ์วาน เข้าแจ้งวัฒนะ จะมีตรวจจับความเร็วซุ่มอยูุ่แถวๆ เมืองทองธานี เพราะส่วนมาก
พวกอัดข้ามทางด่วนที่ข้ามถนนแจ้งมาก็โป๊ะเช๊ะเลย เพิ่งเห็นเมื่อวานครับ

ปกติถ้าผมขับไม่รีบก็แค่ 110 ไม่เคยเกิน เพราะมันเปลืองน้ำมัน แต่ถ้ารีบ ก็มีตั้งแต่ 120 - 180
ซึ่งจะแช่ราวๆ 140 ถ้าโดนก็ต้องปล่อยให้โดนเพราะถือว่าเราผิด ก็ไปจ่ายค่าปรับอะไรเสียละกัน

ส่วนถนนหลวง ถ้าไม่รีบก็ 90 -110 เวลาแซงบางทีมันทำได้หรือไง แซง 90 ยิ่งถนนสองเลนสวน
ผมมีแซงตั้งแต่ 100 ถึง 140 (แซงรถพ่วง รถกระบะ นู่นนี่นั่น 8 คันรวด)
ซึ่งถ้าจะซวยก็ต้องปล่อยไป ในเมื่อมันเป็นไฟท์บังคับ จ่ายค่าปรับ กับ แซงไม่ขาด อันแรกน่าจะเข้าท่ากว่า

ถ้าจะมีตรวจจับความเร็ว เข้าใจว่าถนนสี่เลนขึ้นน่าจะมี แต่ถ้าสองเลนสวนคงไม่มี เพราะปกติถ้าไม่ใช่จังหวะแซง
มันก็ขับกันไม่เกินอยู่แล้วหล่ะ.....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Yeahyeahs

จะลิมิตเท่าไหร่ก็เอาสักอย่าง แต่ช่วยเข้มงวดหน่อยได้มั้ย

บางทีขับมอเตอร์เวย์ ไอเราก็อยู่ขวาไม่เกิน 120 เพราะรถเลนกลางดันขับซะ 80 ถ้าคันหลังมัน 120 ตามกฏหมายยังไงมันก็แซงเราไม่ได้ ก็ขวาได้ยาวๆ ถ้ากลางโล่งก็เข้ากลาง

แต่นี่ข้างหลังมาละ 160 จะหลบก็เข้าไปเจอไอ 80 ก็ต้องลงเหลือ 80 ขับอย่างนี้กรุงเทพพัทยาพอไหว แต่ถ้าไกลๆต้องมาคอยหลบคอยเร่งมันก็เหนื่อยเหมือนกันนะ

ยิ่งเส้นไหนสองเลนแล้วรถบรรทุกเยอะๆนี่เซ็งไปเลย ขวาก็เร็วเกินซ้ายก็ช้าเกิน ไอเราขับพอดีตามกฏหมายและตามสมควรต้องมาปวดหัวจริงๆ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมก็เจอใน M2F เหมือนกันครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ HYDE--

ทางด่วนจากประชานุกูล ไป แจ้งวัฒนะ บางปะอิน มธ.รังสิต เค้าเรียกว่าทางด่วนอะไรอะครับ เส้นนั่นเค้ามีดักถ่ายกันหรือยังครับ ผมได้ข่าวว่ามี แต่ผมไม่รู้จุดอะครับ

ทางด่วนอุดรรัตยา ครับ หรือ บางปะอิน ปากเกร็ด
ที่แน่ๆ ขาออก จะมีตำรวจนั่งส่องอยู่ ทางลง งามวงศ์วาน แจ้งวัฒนะ และ เมืองทองครับ
แต่ก็มีบ้าง ไม่มีบ้าง พอถึงจุดดังกล่าว ผมจะลดเหลือ 110 ทันที พอพ้นแล้วก็....รีบไปเช็คชื่อครับ

ออฟไลน์ IS2000

อย่างบูรพาวิธีนี่ตกลง 90 หรือ 120 ครับ เพราะสมัยก่อนเคยโดนถ่ายจากกล้องแบบเก่าที่มีคนคุมตอนวิ่งเกิน 120 แต่ในรูปถ่ายระบุว่าจำกัดที่ 90
ตอนไปจ่ายค่าปรับ จนท. บอกว่าเกิน 120 ถึงจะส่งจดหมายมาที่บ้านครับ (กระบะที่บรรทุกของให้ 90)
แต่ปัจจุบันเป็นกล้องแบบใหม่แล้ว ส่วนปกติผมวิ่งเส้นนี้ตลอด เห็นกล้องพวกนี้ประจำแล้วขับผ่านในช่วงความเร็ว 90-100 นิดๆ ครับ ถ้ากล้องแบบใหม่ตั้งไว้ที่ 90 คงไม่รอด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
ผมยอมรับได้เรื่องจำกัดความเร็ว แต่..

ต้องติดป้ายบอกให้ชัดเจน ว่าเส้นนี้ห้ามเกินเท่าไหร่ และ..

ต้องติดป้ายบอกให้ชัดเจนว่าเส้นที่คุณวิ่งอยู่มีกล้องตรวจจับความเร็ว

ถ้าทำได้แมนๆแบบนี้ผมยอมรับได้  8)
" My strength is you. "

ออฟไลน์ Pasakorndvm

speed limit มันไม่ชัดเจนในแต่ละถนน ผมเพิ่งโดนเส้นสุวินทวงศ์ 113 กม/ชม 
เอิ่มแซงใครเกิน 110 ในเส้นทางฝั่งละ 2 เลนไม่ได้เลยใช่ไหม แถมใบสั่งอ้าง พรบ จราจร
คงเหมารวมว่าไม่เกิน 90 ตามกฏหมาย ถ้าเกณฑ์นี้ คงโดนปรับกันเกินครึ่งของจำนวนรถที่วิ่งผ่าน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต่อไปรถไม่ต้องแรงแล้วกระมัง

ขับเรื่อยๆชิว ไม่เสียตังด้วย  -* -

ออฟไลน์ 6162002

ต่อไปรถไม่ต้องแรงแล้วกระมัง

ขับเรื่อยๆชิว ไม่เสียตังด้วย  -* -
จริงๆทำได้มันก็ Win กันทุกฝ่ายนะครับ
- ประเทศได้ประโยชน์ นำเข้าน้ำมันน้อยลง
- อุบัติเหตุลดลง
- อาชญากรรมก็ลดลง (จากการหมั่นไส้และมีเรื่อง)
- มลพิษก็ลด
- ค่าปรับก็ไม่ต้องเสีย
- ตำรวจจะได้ไปจับอย่างอื่นแทน

ข้อดีเพียบ *-*

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
ติดกล้องก็ดีครับ เวลาผิดจริงจะได้มีหลักฐาน
แต่ควรจะมีป้ายบอกลิมิตด้วยครับ ว่าแต่ละเส้นวิ่งได้ไม่เกินเท่าใหร่

ตอนนี้ขับอยู่ที่ออสเตรเลีย ขับได้เร็วสุด 110 ในเมือง 40-60 ครับ
ขับข้ามรัฐทีนึงนี่เป็นวันเลยครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

ถ้าถนนมีหลายเลน นี่จับทุกเลน หรือเฉพาะเลนขวาสุดครับ

บางทีมันรีบจริง ๆ นะ อัดขวาสุดมายาว ๆ เลย

ออฟไลน์ Tapanan

สัปดาห์ที่แล้ว ผมขับจากเชียงใหม่ไปพัทยา วิ่งมอเตอร์เวย์ ป้ายจำกัดความเร็ว 80 100 120  สับไป สับมา ผมลดคความเร็ว 80 ตามป้าย ไม่เห็นมีใครลดตามผมเลย.... ตกลงมีเรา ช้าๆๆ เร็วๆๆ อยู่บนถนนคันเดียว.... แต่ก็ไม่ได้วิ่งเกิน 120 เลยซักครั้ง
แล้วความเร็วที่ ตร. จับ เค้าวัดจากอะไรครับ จาก หน้าปัท หรือ ความเร็ว gps เพราะรถที่บ้านแต่ละคัน วิ่ง 120 ความเร็ว gps มันไม่เท่ากันซักคัน มี mazda2 นี่แหละที่ตรง ที่เหลือไมล์ อ่อน Ex วิ่ง 120 วัด gps 114km/hr. อะไรประมาณนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 09:54:53 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ mavin36

• **
ให้วิ่ง90จากสัตหีบไปภูเก็ตใช้เวลากี่วันครับ

ออฟไลน์ banch

มอเตอร์เวย์ เริ่มตั้งเสาแขวนกล้องมาได้พักใหญ่ๆแล้วครับ :'(

ออฟไลน์ NaNaNa

จับรถช้าเลนส์ขวาด้วย ไฟตัดหมอกจับจริงจังด้วย  ส่วนใหญ่ขับไม่ค่อยเกิน120 เท่าไหร แต่มีบางทีก็อาจเกินแล้วแต่อารมณ์